Lốp này của em đã nên thay chưa? Bị rộp.

Lovemonster

Xe tải
Chào các bác,

Hôm nay em phát hiện ra lốp xe em bị rộp như trong ảnh, các bác cho em hỏi có cần phải thay chưa? Mà nếu thay thì mình chỉ cần thay 1 lốp thôi hay phải thay cả 4 quả? Xe em là Kia-Forte , mới đi 2 vạn.

Tks,

maidichcity

Xe tải
Đây là hiện tượng bình thường của loại lốp có Bố tỏa tròn hoặc Bố xuyên tâm với bánh xe (Radial Tire). Bác cứ yên tâm mà đi. Cái hình trên tôi nhìn nghiêng ko rõ lắm nhưng cái "vạch" đó sẽ "lõm" vào chứ ko phải "lồi" ra thì ok, còn nếu nó lại "lồi" ra ngoài thì bác nên mang xe đến thợ chuyên nghiệp để họ kiểm tra. Bác cũng nên kiểm tra lại áp suất trong lốp kg/cm2 bơm cho đúng tiêu chuẩn (thông số có thể đọc trên cánh cửa bên tài hoặc trong sách hướng dẫn sử dụng).
Thân.

skull

Xe buýt
Đây gọi là lốp bị chửa.
Nguyên nhân thường là do lái xe va chạm vào vật gồ ghề cứng nhọn trên đường.
HIện tượng này rất nhiều ở các dòng xe sử dụng lốp mỏng như I30, Kia forte, cerato, lac cdx.
An toàn thie bác phải kiểm tra lại. Nếu ko ổn phải cho làm lốp dự phòng hoặc thay mới thồi

bes

Xe lăn
Em thấy nó vênh ra khỏi mép larang kia kìa :(
Bác mang ra thợ kiểm tra cho chắc cú, họ bảo cần thay thì thay thôi.

Lovemonster

Xe tải
Chắc em phải cho nó làm lốp phụ rồi lúc nào tiện thì thay thôi, cảm ơn các bác !!!

Bác gì nói nó bị vênh ra khỏi la răng là không phải đâu, góc nhìn của bác làm bác tưởng vậy thôi, với cả nó có 1 cái viền bên trong chứ lốp mặt ngoài không trực tiếp dính vào vành đâu.

chuột 74

Xe điện
thay thôi cụ ơi:)để dư thế chạy không an toàn đâu:(

oceans

Xe hơi
Thay thôi bác ợ, cho nó đảm bảo an toàn, mà bác thay cả cặp luôn.

totruongto3

Xe buýt
Bác nên vá thành lốp rồi chuyển ra bánh sau nhưng chú ý quay vào trong vì lốp yếu hơn rồi là ngon, xe em cũng bị như thế này và cũng làm như vậy em đi 1 năm nay chưa sao. Đừng để tâm lý mình ảnh hưởng đến túi tiền nhé

Lovemonster

Xe tải
Bác nên vá thành lốp rồi chuyển ra bánh sau nhưng chú ý quay vào trong vì lốp yếu hơn rồi là ngon, xe em cũng bị như thế này và cũng làm như vậy em đi 1 năm nay chưa sao. Đừng để tâm lý mình ảnh hưởng đến túi tiền nhé
Oh, thế nghĩa là nó bị thủng ở trong ra hả bác? Lốp này mình đã cho nó ra sau rồi, nếu rách ở trong thì mình vá là ok nhỉ?!

maidichcity

Xe tải
Kính cụ, KHÔNG BAO GIỜ NGƯỜI TA VÁ THÀNH LỐP cả, nếu có bị "chửa", rách hoặc thủng thì chỉ còn có cách duy nhất là thay thôi :-q. Lốp là 1 trong những bộ phận rất quan trọng (phanh, đèn chiếu sáng, đèn phanh, đèn cảnh báo, còi, cần gạt nước...) cho an toàn xe khi lưu thông trên đường. Cái này trực tiếp liên quan đến tính mạng người sử dụng xe nên phải hết sức chú ý. Vì một lý do nào đó ta ko để ý hoặc "nghĩ" là ok sẽ nguy hiểm khó lường. Vì vậy nếu xe bác chủ thớt thật sự lốp sau bị "phình" ra ngoài thì nên đi thay lốp mới, đừng vì "thóc gạo" mà mang tính mạng mình ra đùa giỡn. Đây là mấy lời thật lòng, còn có làm hay không thì tùy bác thôi.

***Tips:
1. Nên thay cùng lúc cả 2 lốp phía trước hoặc phía sau (lý do: nếu thay 1 lốp mới tinh và vẫn giữ lốp đang dùng phía bên kia thì khi vận hành lốp mới sẽ rất nhanh mòn vì ta-lông (tire tread) dầy hơn & bám đường hơn bên lốp cũ ---> lãng phí).
2. Giữ lại lốp còn tốt để đề phòng trường hợp cần thay lốp.
3. Nên lắp 2 lốp mới ra phía sau xe, đảo 2 lốp đang sử dụng lên phía trước.
Lý do: đi trời nắng thì ko sao, nếu đi trời mưa hoặc qua vũng nước lớn thì khi cua hoặc vòng xe sẽ bị hiện tượng "lắc đuôi" (fish tail)----> mất lái hoặc lật xe rất nguy hiểm.
4. Nên cân chỉnh 4 lốp (cả lốp mới & lốp đang sử dụng) khi lắp lại vào xe.
Tác dụng: xe đi cân bằng & thẳng (alignment), không bị lệch sang trái hoặc phải và lốp sẽ mòn đều.

Thân.

Ti_Teo

Xe buýt
Bác này ác thật!
Bùm!!! Nằm nghĩ vẩn vơ: biết vậy ko tiếc cái lốp, đỡ phải nằm đây để hàng ngày bị tiêm vào mông. =))

totruongto3

Xe buýt
Cụ nhìn lại lốp bác chủ thớt rồi hãy phán nhé, đi xe mà có tí teo như thế này đã sợ thì nên mua bảo hiểm thật nhiều tiền hoặc đi xe bus cho lành cụ ạ . Nếu như thế này mà đã phải thay thì cụ có mà thay lốp suốt ngày, vì chỉ cần trật bánh vào vỉa là biết ngay. Hôm nào cụ thử nhìn lốp taxi mà xem nhé, nhất là taxi tư nhân, e cam đoan rằng nếu cụ biêt lốp nó như thế nào chắc cụ chẳng bao giờ dám đi taxi nữa đâu ạ. Em không ác đâu, chỉ khuyên cụ chủ thớt trong phạm vi em có kinh nghiệm thôi

totruongto3

Xe buýt
Kính cụ, KHÔNG BAO GIỜ NGƯỜI TA VÁ THÀNH LỐP cả, nếu có bị "chửa", rách hoặc thủng thì chỉ còn có cách duy nhất là thay thôi :-q. Lốp là 1 trong những bộ phận rất quan trọng (phanh, đèn chiếu sáng, đèn phanh, đèn cảnh báo, còi, cần gạt nước...) cho an toàn xe khi lưu thông trên đường. Cái này trực tiếp liên quan đến tính mạng người sử dụng xe nên phải hết sức chú ý. Vì một lý do nào đó ta ko để ý hoặc "nghĩ" là ok sẽ nguy hiểm khó lường. Vì vậy nếu xe bác chủ thớt thật sự lốp sau bị "phình" ra ngoài thì nên đi thay lốp mới, đừng vì "thóc gạo" mà mang tính mạng mình ra đùa giỡn. Đây là mấy lời thật lòng, còn có làm hay không thì tùy bác thôi.

***Tips:
1. Nên thay cùng lúc cả 2 lốp phía trước hoặc phía sau (lý do: nếu thay 1 lốp mới tinh và vẫn giữ lốp đang dùng phía bên kia thì khi vận hành lốp mới sẽ rất nhanh mòn vì ta-lông (tire tread) dầy hơn & bám đường hơn bên lốp cũ ---> lãng phí).
2. Giữ lại lốp còn tốt để đề phòng trường hợp cần thay lốp.
3. Nên lắp 2 lốp mới ra phía sau xe, đảo 2 lốp đang sử dụng lên phía trước.
Lý do: đi trời nắng thì ko sao, nếu đi trời mưa hoặc qua vũng nước lớn thì khi cua hoặc vòng xe sẽ bị hiện tượng "lắc đuôi" (fish tail)----> mất lái hoặc lật xe rất nguy hiểm.
4. Nên cân chỉnh 4 lốp (cả lốp mới & lốp đang sử dụng) khi lắp lại vào xe.
Tác dụng: xe đi cân bằng & thẳng (alignment), không bị lệch sang trái hoặc phải và lốp sẽ mòn đều.

Thân.
Cụ nói mâu thuẫn nhau quá, bài trước thì cụ khuyên chủ thớt không cần thay lốp, bài vừa rồi thì lại bảo thay. Em là cụ chủ thớt cũng không biết phải làm như thế nào. Em thấy cụ nói có một số điểm chưa đúng:
"KHÔNG BAO GIỜ NGƯỜI TA VÁ THÀNH LỐP cả, nếu có bị "chửa", rách hoặc thủng thì chỉ còn có cách duy nhất là thay thôi" Cụ lấy đâu ra dẫn chứng này mà nói như vậy, vá lốp chẳng qua để gia cường thêm vào chỗ lốp yếu, còn tại sao bị phồng, thì cụ tháo lốp ra nhìn vào bên trong sẽ biết.
"3. Nên lắp 2 lốp mới ra phía sau xe, đảo 2 lốp đang sử dụng lên phía trước.
Lý do: đi trời nắng thì ko sao, nếu đi trời mưa hoặc qua vũng nước lớn thì khi cua hoặc vòng xe sẽ bị hiện tượng "lắc đuôi" (fish tail)----> mất lái hoặc lật xe rất nguy hiểm." Cụ khuyên thế này cho bác chủ thớt đi Forte, bác ấy mà nghe theo, cứ lốp cũ cho lên trước mà bảo là an toàn thì quá vui đấy cụ ạ .
Cùng fun cụ nhé ! vốt cụ

maidichcity

Xe tải
@totruongto3: cảm ơn đã đọc bài của tôi & muốn biết thêm 1 số chi tiết thì tôi xin trả lời như sau:
1. cụ xem lại bài trả lời đầu tiên của tôi nhé: vì cụ chủ thớt chụp ko rõ ràng nên xảy ra 2 trường hợp: gân lốp nổi lên nhưng "lằn" vào bên trong (trường hợp này bình thường với tất cả các loại lốp - tôi nhìn trên ảnh thấy vậy nên thấy ko cần thay) và gân lốp nổi lên nhưng "lồi" ra ngoài (trường hợp này lốp đã bị "chửa", mành lốp đã có lỗi - nên thay để bảo đảm an toàn). Tôi làm việc này hàng ngày nên ít ra cũng có chút kinh nghiệm b-).
2. "khi mua lốp mới lắp đằng sau & đảo lốp đang sử dụng lên trên"... cụ hỏi tôi căn cứ vào đâu thì xin trả lời là tôi đã làm cho Firestone Complete Auto Care tại tiểu bang WA, US vài năm và nhiều Dealers khác trên đất Mỹ thì có đủ kinh nghiệm ko ạ? Xin trích dẫn link của Firestone: http://www.firestonecompleteautocare.com/tires/faq.jsp (xem phần vá lốp) và http://www.firestonecompleteautocare.com/carcare/tire-replacement-guidelines.jsp (xem video sẽ giải thích đầy đủ). Cụ chịu khó đọc = tiếng Anh nhé, tôi ko có thời gian để dịch ra tiếng Việt.$-)
Hy vọng cụ chủ thớt có quyết định đúng đắn cho xe của mình. Thân.

totruongto3

Xe buýt
@totruongto3: cảm ơn đã đọc bài của tôi & muốn biết thêm 1 số chi tiết thì tôi xin trả lời như sau:
1. cụ xem lại bài trả lời đầu tiên của tôi nhé: vì cụ chủ thớt chụp ko rõ ràng nên xảy ra 2 trường hợp: gân lốp nổi lên nhưng "lằn" vào bên trong (trường hợp này bình thường với tất cả các loại lốp - tôi nhìn trên ảnh thấy vậy nên thấy ko cần thay) và gân lốp nổi lên nhưng "lồi" ra ngoài (trường hợp này lốp đã bị "chửa", mành lốp đã có lỗi - nên thay để bảo đảm an toàn). Tôi làm việc này hàng ngày nên ít ra cũng có chút kinh nghiệm b-).
2. "khi mua lốp mới lắp đằng sau & đảo lốp đang sử dụng lên trên"... cụ hỏi tôi căn cứ vào đâu thì xin trả lời là tôi đã làm cho Firestone Complete Auto Care tại tiểu bang WA, US vài năm và nhiều Dealers khác trên đất Mỹ thì có đủ kinh nghiệm ko ạ? Xin trích dẫn link của Firestone: http://www.firestonecompleteautocare.com/tires/faq.jsp (xem phần vá lốp) và http://www.firestonecompleteautocare.com/carcare/tire-replacement-guidelines.jsp (xem video sẽ giải thích đầy đủ). Cụ chịu khó đọc = tiếng Anh nhé, tôi ko có thời gian để dịch ra tiếng Việt.$-)
Hy vọng cụ chủ thớt có quyết định đúng đắn cho xe của mình. Thân.
Em không quan tâm đến cụ làm ở đâu, vì nếu em làm ở Microsoft cũng chưa chắc em đã giỏi về phần mềm, điều đó bình thường. Nhưng cụ nói xe dẫn động cầu trước mà để lốp mới ra sau, lốp cũ ra trước thì cần xem lại. Ở đây phải hiểu là lốp cũ và lốp yếu, trong ví dụ bác nêu thì là lốp cũ và mòn bác ạ. Bác nhìn lại hộ em với
Bác công tác ở chỗ bán lốp đương nhiên bác sẽ tư vấn cho người ta theo tư duy thay mới rồi, và lời lẽ của bác cũng mang tính hù dọa cụ chủ thớt, đọc xong bài trên của bác, nếu không đi thay mới thì tâm lý cũng không tốt để lái xe (điều này mới nguy hiểm). Em đã gặp nhiều trường hợp vào hãng xe, bị các bác tư vấn chẳng biết gì về kỹ thuật doạ lung tung thế là phải thay một loạt các thứ, mà thực ra thì không cần thiết, chỉ tốn tiền. Bởi vậy em mới nói ngay từ đầu rằng đừng để tâm lý ảnh hưởng đến túi tiền của mình. Nếu theo tâm lý thì không nên lắp loa, vì có thể cháy. Không nên lắp các thiết bị khác vì sợ mất bảo hành, không nên thay lốp to hoặc nhỏ vì sợ công an hoặc làm hỏng xe. Nếu thế thì những đồ lắp thêm xe sẽ chẳng bao giờ bán được, vì nó toàn mang tính tiêu cực.
Sử dụng xe hay mọi thứ đều có tính chất thống kê và trải nghiệm, bởi vậy kể các loại xe hay lốp mới đều cần phải chạy thử. Và một lý thuyết rất đơn giản là nếu người khác bằng ta dùng được và an toàn thì ta dùng được.

bvhadelpiero

Xe lăn
Úi giời...lốp này là bị chửa sắp đẻ đến nơi roài, thay đi không nguy hiểm lắm Cụ ơi, cái nè đến lốp dự phòng còn chẳng nên lắp nữa là lốp chính của xe, đừng nên tiếc xiền mà nguy hiểm đến nhìu thứ đới :(

maidichcity

Xe tải
Haha =)) vui phết nhỉ, mời cụ chủ thớt ra nước ngoài mua lốp nghe cũng có lý nhỉ. Nói thế thôi chứ ai nghe ai ko nghe thì biết làm sao dc huh. Trên forum này mục đích là trao đổi & giúp đỡ lẫn nhau thôi, còn mỗi người có quyết định riêng của mình. Chúc mọi người vui!

OmegaO9

Xe container
Nhìn lốp của cụ em đoán là Forte 17 inch đúng không ạ.
Em nghĩ có cách khắc phục được, đảm bảo yếu tố an toàn mà lại tiết kiệm, đó là hãy mang ra hàng lốp,vá miếng chửa đó( ngon lành luôn), sau đó để đảm bảo thẩm mỹ bác đảo mặt vá chửa đó vào bên trong.Em nghĩ phương pháp này là hợp lý bởi em đã chứng kiến lốp 20 inch đắt tiền của Cayenne bị chửa họ cũng làm theo cách này.