Lốp mòn và những nguy hiểm rình rập

ktslengoc

Xe tải
Theo em hiểu là khoảng 7 vạn thì thay ạ, sau khi đã đảo lốp, không hiểu ý kiến các bác như thế nào ????
7 vạn thì nhiều quá, tầm 6 vạn, khoảng 4 năm, các cụ cứ đo rãnh khía trên mặt lốp < 1,6 mm thì nên thay..

Chỉnh sửa cuối:

harleydavison

Xe hơi
thay ngay cụ ạ, thành lốp là nơi dễ nổ nhất trong trường hợp bị chém như của cụ.

thông thường là 6 vạn ạ.
morning mâm 15 mà trường hợp này thay lốp thì tiền núi cụ ạ

phuonghx

Xe tải
Nó tùy loại lốp và điều kiện đường xá cụ à. Nhưng cụ có thể theo tiêu chí thế này:
Coi như lốp ko có lỗi gì đặc biệt (như sứt, vỡ, rách, rạn, nứt), cụ kiểm tra độ sâu của rãnh lốp, nó phải >= 1,6 mm là ổn. Rãnh lốp mà mòn quá, cho dù vẫn có vẻ ngon, cụ đi nhanh mà phanh là dễ trượt, nhất là điều kiện đường ướt. Em nghĩ đi ở điều kiện bình thường, chắc cũng phải 40k tới 60k km. Thằng bạn em chả hiểu sao mới hơn 3v tí đã thay, trong khi xe em đi gần 3v, khía lốp còn sâu lắm.
Về thời gian, em đọc tài liệu khoai tây là chỉ nên dùng với tuổi lốp khoảng 6 năm. Nếu cố gắng thì cũng không quá 10 năm, coi như đi chậm trong phố thì OK. Nếu lốp ít đi, số km chưa đáng bao nhiêu, nhưng để lâu quá, cao su cũng lão hóa và có thể gây nguy hiểm. Trên thân lốp có các mã chỉ rõ ngày lốp được sản xuất.
Hôm qua em vá ở ĐíCH lốp, mấy Chú thợ cũng bảo lốp Anh hết date. Mặc dù khía lốp em còn sâu lắm mới đi 4,5 vạn mà, nhưng xe em lăn bánh từ 2006. Có thể vợ 2 đỗ nhiều ít đi nhưng lốp đến ngày đến tháng vẫn phải thay phải ko cụ?

anhtho

Xe ngựa
Hôm qua em vá ở ĐíCH lốp, mấy Chú thợ cũng bảo lốp Anh hết date. Mặc dù khía lốp em còn sâu lắm mới đi 4,5 vạn mà, nhưng xe em lăn bánh từ 2006. Có thể vợ 2 đỗ nhiều ít đi nhưng lốp đến ngày đến tháng vẫn phải thay phải ko cụ?
Theo em là chưa tới 6 năm thì chưa cần thay, với lại ở tây, họ toàn đi trăm hai, trăm sáu, cái lốp làm việc dữ dội hơn ta nhiều. Vậy theo em cụ cứ lấy trung bình của 2 con số 6 và 10 thành ra 8, có nghĩa là lốp tính từ ngày sx đi 8 năm là ổn.
À nhưng mà cụ phải xem cái date ngày sản xuất của lốp cụ chính xác nhé. Nếu nó được SX từ 2002 hoặc 2003 thì em nghĩ cậu thợ nói có lý đấy ạ, trừ trường hợp cụ chỉ đi trong phố.

D-Max_racer

Xe hơi
Các bác cho em hỏi nhờ với ah: Em đang dùng lốp Pirelly, xe em mới đi được hơn 2 vạn nhưng lốp thì được 9 năm rồi. Em đang muốn thay nhưng không biết nên chọn loại nào ngoài Mit cả (em không muốn dùng Mit vì đắt, mà em cũng toàn đi loanh quanh trong phố). Các bác tư vấn giúp loại nào giá cả vừa phải mà cũng ổn ổn giúp với ah?