Lốp Lốp Lốp!

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
minhsamasa nói:
À chỗ bác Michelin có vá chín không bác nhỉ để hôm nào em qua vá cái cho yên tâm
Bây giờ người ta ko vá chín nữa rồi bác à.
Vì nếu vá chín phải cần một khoảng thời gian khá lâu, công nghệ rất cao
để đưa nhiệt độ lên từ từ và suống từ từ và còn phải cần một khoảng thời gian lưu hóa mới sử dụng được, quá trình này quá tốn thời gian và tiền nên ko
phù hợp nên thường người ta sử dụng cho các loại lốp đặc chủng thôi.(b)

Vì nếu vá chín ko đúng quy cách nhiệt độ thay đổi đột ngột :
- Nhiệt độ cao sẽ dẫn đến làm giảm kết cấu giữa lốp và bố thép dẫn đến hiện tượng dò hơi, phồng dộp, biến dạng lốp
- Nhiệt độ thấp sẽ ko làm kết dính được miếng vá với lốp, nên rất dễ bong

Vậy Đối với lốp bố thép phổ thông bây giờ chỉ nên dùng vá sống thôi bác,(b)

Bơm vá gì em cũng làm hết nghề dịch vụ mà bác (b)
Rất mong được phục vụ các bác.(b)

minhsamasa

Xe máy
MICHELIN nói:
Bây giờ người ta ko vá chín nữa rồi bác à.
Vì nếu vá chín phải cần một khoảng thời gian khá lâu, công nghệ rất cao
để đưa nhiệt độ lên từ từ và suống từ từ và còn phải cần một khoảng thời gian lưu hóa mới sử dụng được, quá trình này quá tốn thời gian và tiền nên ko
phù hợp nên thường người ta sử dụng cho các loại lốp đặc chủng thôi.(b)

Vì nếu vá chín ko đúng quy cách nhiệt độ thay đổi đột ngột :
- Nhiệt độ cao sẽ dẫn đến làm giảm kết cấu giữa lốp và bố thép dẫn đến hiện tượng dò hơi, phồng dộp, biến dạng lốp
- Nhiệt độ thấp sẽ ko làm kết dính được miếng vá với lốp, nên rất dễ bong

Vậy Đối với lốp bố thép phổ thông bây giờ chỉ nên dùng vá sống thôi bác,(b)

Bơm vá gì em cũng làm hết nghề dịch vụ mà bác (b)
Rất mong được phục vụ các bác.(b)
Em cảm ơn bác (y) công nhận làm lớp có khác nói toàn càng nghĩ càng thấy đúng em vote bác cái

Primera

Xe tăng
Nhân thể nhờ chuyên gia lốp phân tích về 2 kiểu vá phổ thông: Dùi sợi cao su non vào lốp, và vá bằng miếng vá bên trong.
Nếu vá bằng sợi cao su, thì 1 thời gian sau có ảnh hưởng gì đến lốp không? Khi có điều kiện thì có nên tháo lốp ra vá lại bằng miếng vá bên trong?

Giặc lái

Xe tải
matizhp nói:
Các bác giúp em: Em muốn thay lốp béo hơn cho xe matiz của em (lốp em đang dùng là 145). EM thay 165 có vấn đề gì không? Thay lốp đó sẽ hơn lốp 145 cái gì? (vì lốp em đang dùng còn rất tốt thậm chí 1 chiếc chưa lăn bánh. Có cần phải đăng kiểm lại không? có phải thay hệ thống lái không? Lốp trước có bị cọ khi đánh lái không ? Người bán lốp nói với em lốp Nhật 800k/chiếc. Michelin 550k/chiếc. Em nên thay lốp nào. Mua ở đâu thì tin tưởng được. Em ở Hải Phòng. Cám ơn các Bác.
Thay lốp béo hơn chẳng được gì ngoài cái gọi là đẹp hơn theo nhận xét chủ quan của 1 số người - việc đăng kiểm chắc chắn bác sẽ gặp ách tắc đấy bác ạ, theo như kinh nghiệm của em thì bác muốn làm nhanh thì mỗi lần đang kiểm bác lại phải thay bộ lốp khác cho đk xong lại thay bộ béo vào, lốp béo hơn thì ăn xăng nhiều hơn, đi cũng ồn hơn đó bác nhé, bác nên cân nhắc kỹ

Giặc lái

Xe tải
Primera nói:
Nhân thể nhờ chuyên gia lốp phân tích về 2 kiểu vá phổ thông: Dùi sợi cao su non vào lốp, và vá bằng miếng vá bên trong.
Nếu vá bằng sợi cao su, thì 1 thời gian sau có ảnh hưởng gì đến lốp không? Khi có điều kiện thì có nên tháo lốp ra vá lại bằng miếng vá bên trong?
bác pimêra không đọc kỹ bài rồi, trang bên kia bác misơlanh đã phân tích rồi mà bác :D Vá dùi chỉ như để chữa cháy đường xa thôi - siêu thị bán 1 bộ vá dùi đủ cả kim chích cao su non... giá 75K, bác sưu tầm nhé

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
Giặc lái nói:
Thay lốp béo hơn chẳng được gì ngoài cái gọi là đẹp hơn theo nhận xét chủ quan của 1 số người - việc đăng kiểm chắc chắn bác sẽ gặp ách tắc đấy bác ạ, theo như kinh nghiệm của em thì bác muốn làm nhanh thì mỗi lần đang kiểm bác lại phải thay bộ lốp khác cho đk xong lại thay bộ béo vào, lốp béo hơn thì ăn xăng nhiều hơn, đi cũng ồn hơn đó bác nhé, bác nên cân nhắc kỹ
Béo mà ồn thì cũng chưa trắc đâu bác, quan trọng là nên dùng loại nào để cho phù hợp với điều kiện sử dụng thôi bác à.
Còn kinh nghiệm thực tế bác thử hỏi qua BlackLAC đang từ :
205/55R.16 lên 235/45R17 mà lại êm hơn hết ồn đó bác (b)

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
polar bear nói:
@ Michelin

Tôi sắp đến kỳ thay lốp, bác tư vấn dùm lốp 165/65/R13 thì loại nào của Mic. đi êm và không ồn?
Thankss.
Lốp michelin của bác chỉ có một loại thôi, nhưng chất lượng thì ổn nhất đó bác, đảm bảo là êm và đỡ ồn nhất so với các loại khác (b)

Accord_00

Xe máy
To bác MICHELIN : em thấy mấy thằng bạn mỗi lần coi lốp mòn em thấy chúng nó cầm đồng xu đặt vào cái rảnh ở giửa để đo. Em không hiểu cái vụ này cho lắm , bác có thể cho em biết được không

Mazspeed

Xe container
Sáng nay em vừa vá chín cái lốp mui trần @ xong. Chả là vì cái lỗ thủng to quá, vá sống sợi cao su non phải đút đến 3 sợi mới trám hết nên em mang ra HBT vá từ bên trong. Ở đây họ vá chính luôn, nhưng không còn đổ dầu hoả đốt nữa mà làm nóng bằng điện. Em có hỏi là lốp ô tô thì thế nào, họ bảo "cũng rứa", nhiều xe làm lắm :D. Hoá ra vậy thì không tốt hả bác Michelin?

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
Accord_00 nói:
To bác MICHELIN : em thấy mấy thằng bạn mỗi lần coi lốp mòn em thấy chúng nó cầm đồng xu đặt vào cái rảnh ở giửa để đo. Em không hiểu cái vụ này cho lắm , bác có thể cho em biết được không
Nói thật là cái vụ đo lốp kiểu này em cũng chịu :^)
Chắc là đo theo kiểu cổ chuyền của các cụ ngày xưa :)) :))

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
Mazspeed nói:
Sáng nay em vừa vá chín cái lốp mui trần @ xong. Chả là vì cái lỗ thủng to quá, vá sống sợi cao su non phải đút đến 3 sợi mới trám hết nên em mang ra HBT vá từ bên trong. Ở đây họ vá chính luôn, nhưng không còn đổ dầu hoả đốt nữa mà làm nóng bằng điện. Em có hỏi là lốp ô tô thì thế nào, họ bảo "cũng rứa", nhiều xe làm lắm :D. Hoá ra vậy thì không tốt hả bác Michelin?
Cái vấn đề là họ cứ làm và cũng ko biết mình làm sai,
và nhiều khi họ cũng ko nghĩ rằng có những cái lốp bị méo, bị phồng, bị dò hơi là do vá chín
Bây giờ ai đốt bằng dầu hỏa nữa bác,
Nếu trường hợp to quá bác nên dùng miếng vá có hình như cái nấm đó bác ( mấy bác làm lốp thường gọi là miếng vá mũ hay miếng vá nấm )
Sau khi vá chín chạy một thời gian bác nên kiểm tra lại xem có bị hiện tượng như em nói ko?
Hy vọng là ổn, chắc cũng ko sao đâu, cái em nói ko có nghĩa là 100 cái vá chín thì bị cả một trăm, nhưng cũng khoảng 40 đến 50% đó bác,
Sắc xuất rủi ro tương đối cao, nhưng vẫn ko sao đâu bác (b)

5xu

Xe hơi
Giặc lái nói:
.... siêu thị bán 1 bộ vá dùi đủ cả kim chích cao su non... giá 75K, bác sưu tầm nhé
Bác cho em điều chỉnh giá 1 tẹo ạ :D thứ 4 tuần trước em mới mua 1 bộ đầy đủ những thứ ở trên giá 50k - mua ở hàng sửa xe đầu tiên trên đường Hai Bà Trưng -cạnh cái showroom Samsung ạ. Thằng bạn em còn bảo nó mua ở Thịnh Yên còn rẻ hơn - nhưng em nghĩ dông xe vào đó cũng quá mất công.

Không biết ở đây có bác nào như em ko, chứ em cứ có sẵn 1 cái bình LaVie 5L, 1 cái chổi sơn, 1 gói xà phòng nhỏ nhỏ_cái loại tiếp thị ý và 1 cái bơm điện kèm bộ vá sống thì khi dính đinh ( phỉ thui cái mồm +o( ) còn tiện và nhanh hơn thay lốp phụ vào ý. (b)

Primera

Xe tăng
5xu nói:
...Không biết ở đây có bác nào như em ko, chứ em cứ có sẵn 1 cái bình LaVie 5L, 1 cái chổi sơn, 1 gói xà phòng nhỏ nhỏ_cái loại tiếp thị ý và 1 cái bơm điện kèm bộ vá sống thì khi dính đinh ( phỉ thui cái mồm +o( ) còn tiện và nhanh hơn thay lốp phụ vào ý. (b)
:)) :)) :)) Em mà có tiền mua đủ các thứ như bác, em bầy ra chỗ cột điện đầu đường nhà em, thêm nắm đinh nữa, chả mấy mà giầu :)) :)) :))

ketovi

Đi bộ
Bác nào có nhu cầu thay lốp xe YOKOHAMA, theo tôi nên tới Số 4 Hoà Mã/ Cty Cường Anh, VP tôi thay ở đó vầi lần rùi, giá cả mềm hơn nhiều so với một số đại lý trên phố Hai Bà Trưng hay Trần Khánh Dư, Yên Phu.

binhnq2

Xe tăng
thế các bác cho biêt là vá lốp thì mấy tiền nhỉ

nightpinky

Xe buýt
binhnq2 nói:
thế các bác cho biêt là vá lốp thì mấy tiền nhỉ
Bác là OF member thì cứ qua Michelin Ngọc khánh mà kì kèo với Lamborghini, lăn tăn làm gì chuyện giá rổ :))

Maybach62S

Xe đạp
318 29Y 4546 nói:
trong trường hợp k có máy tháo mâm ra khỏi lốp thì phải dùng cách vá cao su sống như bác nói.nhg nếu sử dụng nhiều có thể dẫn tới hỏng lốp nhanh chóng.
sau đó có thời gian bác nên ra hàng nào có máy tháo bảo họ vá bên trong là truẩn nhất đấy ạ.còn miếng cao su sống thì lót ở ngoài cho chắc (b)
Không phải không có máy tháo lốp thì người ta vá sống đâu bác ơi. Thông thường vết thủng bởi đinh vít thì người ta vá sống (tức là vá dùi), còn vết thủng bởi đinh thì người ta thường vá từ trong vá ra.

Maybach62S

Xe đạp
goldfiat76 nói:
Làm thế nào để biết lốp xe đã sắp phải thay hay chưa hả các bảc? Lốp Sienna 1.6 bây giờ khoảng bi nhiêu cái, mua ở đâu cho rẻ nhỉ các bảc? Thanks!
Bác thử ra cửa hàng Lốp Đích ở ngã tư Cầu giấy xem sao, em thường thay lốp ở đó, em thấy giá ở đấy có vẻ hợp lý nhất đấy.