Lỗi quá tải server của OF

Rambo1402

Đi bộ
Cụ không đọc kỹ bài em viết rồi. Em không tranh cãi gì ở đây, số liệu em đưa ra là vì đọc trên báo cáo. Em cẩn thận cho kiểm tra vì nghi bị DDoS, nhưng traffic thu được trên báo cáo về con server của otofun như thế, thì nói thế.
Em vào đây để tán phét, có tranh cãi hay làm gì ở đây đâu. Cụ hỏi thế em sợ.
Thì vậy nên E mới hỏi Cụ là cụ có biết hiện tại có bao nhiêu kiểu tấn công của DDOS ko thui? thía nên ko thẻ nói là traffic bình thường tức là hệ thống ko bị ddos, 1 cái nữa nếu bên config mà sai cho hệ thống, chì chắc khó có thể chạy đến bây giờ trong mấy năm vừa rồi, trong khi lượt truy cập của site mình là rất lớn.

vietran

Xe ba gác
Lỗi quá, vào mãi mới dc xong lại tèo

liberty125cc

Xe tải
chắc dạo này hội hè OF nhiều quá, mà đang trong thời gian nghỉ hè của các F1 nên các Bác trong OF kiếm thông tin để đi chơi hội nhiều dẫn đến quá tải.!!! hjhjhj

catdaiduong

Xe hơi
Vật vã đến chết vì cái OF ko vào được

Rambo1402

Đi bộ
@Rambo1402: Bác PhuongDong này hình như là sếp bộ phận IT nào đó bên FPT cụ ạ, với lại bác ấy cũng thuộc thành phần ban quản trị của hvaonline.net (diễn đàn bảo mật). Dựa vào chỉ số alexa em đoán là khoảng 30.000 - 40.000 lượt truy cập một ngày. Nếu đúng như bác PhuongDong nói thì mọi việc dễ dàng hơn vì nó nằm trong tầm kiểm soát của mình, chỉ cần điều chỉnh cấu hình các dịch vụ trên server (Apache, MySQL, PHP, mã nguồn diễn đàn..), thêm các caching layer, ... Hi vọng mọi việc sẽ tốt đẹp :-|
Em biết Cụ ý là Cụ Việt bên HVAonline, còn FTP thì E ko rõ, nói chung E ko có ý mún tranh cãi với Cụ ý,nhưng cụ ý nói chưa đúng lắm (Sory cụ Việt nhe vì E nói thiệt).
còn cái chỉ số,Em nghĩ Cụ @nam_vnb nên nhân thêm với 10 hoặc hơn nữa chắc có lẽ đúng hơn. :D

PoBeo

Xe điện
Huhu 2 ngày nay ko vào được OF..................

nam_vnb

Xe máy
Website
worldmap.harvard.edu
Em biết Cụ ý là Cụ Việt bên HVAonline, còn FTP thì E ko rõ, nói chung E ko có ý mún tranh cãi với Cụ ý,nhưng cụ ý nói chưa đúng lắm (Sory cụ Việt nhe vì E nói thiệt).
còn cái chỉ số,Em nghĩ Cụ @nam_vnb nên nhân thêm với 10 hoặc hơn nữa chắc có lẽ đúng hơn. :D
Theo suy nghĩ thông thường của em thì DDoS kẻ tấn công phải huy động một số lượng lớn các máy ở các địa chỉ khác nhau (phân tán) tạo ra nhiều kết nối liên tục (traffic tăng) đến mục tiêu cần tấn công nhằm mục đích chiếm hết tài nguyên máy chủ hoặc chiếm hết băng thông (em chưa phải chống một vụ DDoS thực sự nào cả nên chỉ là phỏng đoán nhé). Trường hợp cấu hình bị lỗi cũng có thể xảy ra do nhiều nguyên nhân như tự động nâng cấp/cập nhập phiên bản mới chẳng hạn... Về số lượng lượt truy cập thì em đoán dựa vào số liệu alexa hiện tại của otofun thôi, cái số liệu đấy là visits theo định nghĩa tại http://www.google.com/support/analytics/bin/answer.py?answer=57164 - còn nhân lên mấy lần chắc ý cụ nói đên pageviews. Nếu cụ biết rõ tình trạng hiện tại rồi thì chung tay với các cụ kỹ thuật giải quyết vấn đề thôi.

Cụ nào quản lý kỹ thuật biết rõ nhất về tình trạng server, số liệu về visits, pageviews.

NISSANQUAQUAI

Đi bộ
các cụ cứ tranh luận em trả hiểu mấy ,cụ nào thông thạo ra tay giúp bà con cô bác với

larom

Xe máy
Hình như bị quá tải

musiclife

Xe tăng
Khả năng bị tấn công DDoS là rất cao, các bác cứ bình tĩnh

tuanha72

Xe tải
Website
www.vgi-vn.com
Mấy hôm nay em vào OF cũng thấy bị chập chờn, cũng nghĩ là việc của người ta mình ngó nghiêng làm gì nhưng thấy cụ nói thế thì hoặc cụ không biết hoặc cụ bị người ta nói không chính xác. Em có nhờ anh em nó check hộ thì con server các cụ đang dùng là Dell R210, sử dụng dịch vụ colocation ( thuê chỗ đặt server ), băng thông thì unlimited. Băng thông trong nước 400MB nhưng theo số liệu thống kê thì hàng tháng loanh quanh ở 10 MB nghĩa là dùng cực ít. Em cẩn thận hỏi số liệu có tăng đột biến không thì cũng không có ( vẫn chỉ 10 MB ). Kết quả ping từ mạng ngoài vào otofun.net cực tốt.

Dựa trên các thông số trên thì có thể nói là không bị DDoS vào diễn đàn. Em sợ config của các cụ có vấn đề trên con MySQL nên nó chiếm 100% CPU dẫn đến việc vào không được.

PS: Hôm qua em có hỏi người mà các cụ đang nhờ config, em nghĩ nên chốt đi để nó làm.
Em thì nghĩ là mấy ngày nay do không vào được nên băng thông mới loanh quanh ở đoạn 10mb, chứ cái web còi của em cũng hơn khối rồi các bác ạ

Domains:
1 of 4 Bandwidth:
6845.27 MB of 20000 MB Disk Space:
531.43 MB of 1000 MB
Tính như mấy đàn em của bác nó loanh quanh ở 10 mb trên ngày thì từ đầu tháng đến giờ lượng Bandwidth của off cũng rơi vào cỡ 1600mb-1800mb ..... hàng ngày offf tiếp nhận hàng trăm nghìn lượt lướt web của thành viên và khách ... em nghĩ nó phải rơi vào cỡ mười máy Gb chứ không phải Mb đâu bác ạ, em đồ mấy đàn em của bác check sai.

Em thì nghĩ là bác đoán đúng ở cái dòng mà em bôi đỏ ở trên ý

dongcasper_2

Xe tăng

ThanhTrung

Xe điện
hai hôm nay em ko vào được, giờ mới vào được tý nhưng mà tậm tịt lắm lúc được lúc không thế mới điên chứ

Công Nông

Xe điện
Em ấn 50 phát mới được 1 phát :(

Các cụ Mod cố lên! :-bd