Thảo luận Lỗi hộp số

Vinhtaynguyen

Đi bộ
Xe e fiesta 2016 bị báo lỗi đèn động cơ , đi có hiện tượng rung giật vù ga sau khi kiểm tra thấy có nước trong ly hợp và bị kẹt càng cua và bi tê han rỉ , đại lý kết luận ko đc bảo hành .xin các bác tư vấn

bigman95

Xe điện
Cụ bị nước vào cái này không bảo hành. Cụ phải tìm được nguyên nhân do xe bị lỗi ở đâu đó dẫn đến nước vào mới BH được.

nbtrung

Xe tải
Xe e fiesta 2016 bị báo lỗi đèn động cơ , đi có hiện tượng rung giật vù ga sau khi kiểm tra thấy có nước trong ly hợp và bị kẹt càng cua và bi tê han rỉ , đại lý kết luận ko đc bảo hành .xin các bác tư vấn
Trước tiên xin chia buốn cùng cụ. Về cơ bản, thì hộp số PowerShift của Ford Fiesta là loại ly hợp kép khô (tức là không ngâm dầu), giống với hộp số sàn. Do là ly hợp kép khô nên khoang hộp côn sẽ nằm tách biệt so với khoang hộp số. Khoang hộp số vẫn ngâm dầu và kín nước hoàn toàn, nhưng khoang ly hợp thì phải khô (vì do là dùng ma sát để chuyển số. Nếu có dầu thì sẽ làm mất ma sát, gây trượt ly hợp, làm xe không chuyển số được) và hở để tản nhiệt hoặc thoát dầu (nếu bị tràn dầu từ khoang hộp số sang). Do vậy, khoang ly hợp sẽ có các khe rãnh nhỏ ở trên đỉnh và đáy. Đây chính là những vị trí có thể khiến cho nước tràn vào. Về nguyên tắc lái xe (cho xe có ly hợp khô), thì khi điều khiển xe đi qua chỗ ngập nước sâu (quá tâm bánh xe), thì phải tắt hết các thiết bị: điều hòa, quạt gió, radio, DVD...cho xe chạy số thấp, đều ga với vận tốc 10km/h. Khi chạy như vậy, nước sẽ khó có thể xâm nhập vào trong hộp côn của xe được, nhưng nếu xe chỉ cần dừng lại khoảng 1-2s thôi, là nước xe chui vào trong hộp côn của cụ ngay. Trong HDSD xe - mục "những gợi ý lái xe" đã nói rất rõ việc này. Nói chung là, cụ sẽ phải thay toàn bộ các chi tiết trong hộp côn: càng cua A,B; bi T, bộ côn...chi phí vào khoảng 33-36tr (bao gồm cả công tháo hạ hộp số).

Cụ cho hỏi thêm là cụ đang ở địa phương nào và hiện xe cụ đang nằm ở gara nào? và cụ đã làm gì để xử lý việc này rồi?

Vinhtaynguyen

Đi bộ
Mình ở hải phòng bác a cám ơn bác đã tư vấn

Vinhtaynguyen

Đi bộ
Vậy trường hợp này bên bảo hiểm có trách nhiệm ko bác

nbtrung

Xe tải
Sẽ có 2 hướng để cụ giải quyết việc này:
1. Trói trách nhiệm của Ford VN với chiếc xe của mình, yêu cầu FORD VN chịu một phần trách nhiệm về thiệt hại vì trong HDSD xe, Ford VN đã không khuyến cáo KH là khi đi xe vào chỗ ngập nước sâu, có thể dẫn đến việc nước vào hộp số. Ford VN chỉ đề cập đến việc nước vào động cơ, gây chết máy...
2. Cụ đòi quyền lợi bảo hiểm vật chất đã mua cho xe cụ. Đây là thiệt hại về thủy kích. Với điều kiện là BH của cụ có thủy kích nhé.

Vinhtaynguyen

Đi bộ
Vâng xe e co mua bảo hiểm vật chất có thủy kích e đã báo bên bảo hiểm nhưng bên họ có kết luận bằng văn bản là do lỗi của hãng, cyngx như bác nói nguyên lý hoạt động của hộp số nên nước có thể ra vào được

Pentode

Đi bộ
Nhân đây cũng hỏi các bác là vấn đề nước xâm nhập liệu có dễ xảy ra với hộp số Selecshift trên xe focus 2017 (theo em biết thì nó là ly hợp biến mô thuỷ lực)?
Cảm ơn.

nbtrung

Xe tải
Nhân đây cũng hỏi các bác là vấn đề nước xâm nhập liệu có dễ xảy ra với hộp số Selecshift trên xe focus 2017 (theo em biết thì nó là ly hợp biến mô thuỷ lực)?
Cảm ơn.
Hộp số này loại ngâm dầu, cả phần ly hợp và phần số nằm cùng một khoang và kín hoàn toàn cụ nhé. Cụ cứ yên tâm mà lội nước, nhưng đừng để nước vào cổ hút khí là được :D

Big Bang

Xe điện
Vụ này nghe lạ ghế. Con Vịt đời nhà Tần của cháu, đi được 15 vạn, lội nước nông, sâu đủ cả cũng là côn khô, tới giờ này vẫn còn chưa thay côn . Vậy xe Ford chống chỉ định lối nước sao?

KimJongLuan

Xe hơi
Mình đang đi fiesta AT 2013, thấy Cccm cảnh báo nước vào hộp số cũng thấy lo lo :)