[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

Kiabuoisang

Xe container
Đọc thớt thấy 50 đã bế tắc. Thế thì nhiều triệu ng lao động làm bên FDI sau này thế nào nhỉ :-?

Leanh65

Xe container
Sáng nay em đọc ít thông tin về việc người lao động tuổi trên 50 hiện tại rất khó khăn để tìm được việc làm. Em nhận thấy số người trên 50 đang muốn tìm việc là khá nhiều, kể cả người có trình độ cao, dường như nhiều hơn hẳn những thời kỳ trước. Có thể do sau đợt dịch, nhiều Công ty đã phải thu hẹp giảm bớt nhân sự dẫn đến tình trạng này.

Em hơi băn khoăn vậy công việc nào sẽ dành cho những người lao động trên 50 tuổi? Họ có thể tìm kiếm cơ hội việc làm ở lĩnh vực nào, hoặc làm cách nào để kiếm thêm nguồn thu nhập duy trì cuộc sống.

Cụ mợ of "cái gì cũng biết" từng trải qua hoặc biết về những trường hợp này cho em xin ít ý kiến để tham khảo với ạ.

Nếu tự kinh doanh thì bán sản phẩm gì sẽ phù hợp với mức độ sức khỏe, tinh thần tuổi này và số vốn nhỏ ạ?

Em muốn tìm hiểu để giúp người nhà em chuẩn bị tinh thần cho những vấn đề thay đổi khi bước vào lứa tuổi này.
Em hơn tuổi cả cái cụ trong kia và vẫn làm thuê. Đọc thớt này xong chắc em tem tém mồm lại bớt cãi sếp chứ không thất nghiệp thì móm.😁 Chả là sếp kém em 3 tuổi và cứ ae ngọt xớt còn em thì cũng chém át cả sếp.🤣

Leanh65

Xe container
Khởi nghiệp ở tuổi 56 có muộn ko các cụ ..
Ko ai chịu làm chủ mình thì mình tự làm chủ
Khởi lèo tèo thì được chứ lớn lớn tý cầm chắc tèo. Tuổi này sk cũng kém rồi, không lọ mọ cày cuốc xông pha được đâu. Tốt nhất ăn ít làm sẽ thôi ạ.

Leanh65

Xe container
Cháu chủ động thất nghiệp gần 1 năm rồi và vẫn đang quá trình tính tiếp đây... 8->
Em trước cũng mấy lần chủ động nghỉ, nhưng đều không quá 4 tháng là lại đi làm tiếp. 1 lần ở tuổi 40, 1 lần 50, và lần cuối 52. Giờ mà nghỉ chắc nghỉ luôn quá, hoặc tệ là nhận về nhà làm🤣

Smile1102

Xe container
Em từ 27 tới 41 thì mỗi cty làm 4-6 năm. Sau 41 tới giờ cứ tầm hơn năm thì đổi cty 1 lần, đc 3 cty rồi (4 năm) trong đó có 1 lần chủ động thất nghiệp 7 tháng (có túc tắc làm contractor cho một số bạn). Cty đang làm thì đc hơn 1 năm rồi.
3 cty này thì có 2 cty sếp cũ làm TGĐ, một cty bạn em giới thiệu. Cty sau lương cao hơn cty cũ tầm 30-50%.
Em toàn đùa bọn trẻ là giờ chị ko học hành gì nữa, chỉ dùng vốn tự có (kiến thức knghiem hiện có) để làm việc.
Song song đó thì năm 42 tuổi em mở cty và bắt đầu làm thêm kiểu external advisor và business development cho một số cty và duy trì tới bây giờ.
Bài học:
- ko có quan hệ thì toi, vì em còn chưa biết đi xin việc là ntn.
- nên làm cty lớn nhiều ng giỏi (FDI) có sự luân chuyển nhanh thì mới có network rộng khắp các cty.
- Nên thay đổi cviec ngay khi ko còn cơ hội học hỏi.
- tiết kiệm đề phòng bất trắc.
- tìm thêm các nguồn cviec khác, cứ cố gắng rồi cũng sẽ tìm thấy đường.

wanderersg

Xe tăng
Mừng cho cụ có 1 công việc mới ở tuổi 4x. Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Sáng nay đã trình đơn nghỉ việc. 15/5 bắt đầu nghỉ. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp ah. Đúng là vào topic về hưu ngưỡng bộ các cụ ấy thật..Trong khi mình vẫn long đong giữa chợ đời với cơm áo gạo tiền...
Lý do gì mà cụ chủ động nghỉ việc ? Với tuổi này mà khi chua tìm duọc vị trí mới o cty mới mà chủ động nghỉ viẹc thì chắc cụ cũng có những khuc mắc riêng rồi.
Tầm này mà thay đổi cv hay môi trường mới it có cơ hội như lúc trẻ vì còn cả đoan tàu đăng sau càn kéo cũng như cơ hội ko còn nhiều.

Chip2Beo

Xe tải
Ý em là nhà sách ấy cụ. Nhà sách bây giờ ngoài sách, truyện ra thì bán rất nhiều thứ, cả VPP và đồ chơi. Các loại quà sinh nhật.
Chủ yếu là em thích bán mấy thứ hàng hóa xinh xinh ngộ nghĩnh. Và em thích tự tay gói thành quà cho khách hàng.
Em cũng lên ý tưởng vụ này cho về hưu, sẽ chọn địa điểm gần trường cấp 1, túc tắc vừa bán để có việc làm và giao tiếp với mọi người cho đỡ lẩn thẩn.
Đợt em qua Đài Loan, thấy vào các khu công cộng như đền, chùa, quảng trường có khá nhiều cụ già làm việc quét dọn. Bạn hướng dẫn viên bảo họ có tổ chức việc cho người già có nhu cầu làm việc, sau đó còn tổ chức để giao lưu trong ngày, tạo các hoạt động tập thể cho các cụ sinh hoạt 1 số buổi trong tuần,...
Nước mình chưa có nơi nào tạo công ăn việc làm cho người lớn tuổi nhỉ, em cứ nghĩ đến về hưu mà ko làm gì mà phát hoảng

Min Autumn

Xe tải
Hãy cứ yêu khi còn bên nhau cụ/mợ nhỉ ?
Ít nhất em cũng mừng cho cụ/mợ là chứng tỏ Công ty cụ/mợ vẫn còn nhiều điểm đáng để yêu ạ.
Thôi em lại quay lại yêu cái công việc mệt mỏi của em thôi. Đằng kia thì tỷ lớn tỷ bé. Đằng này thì khả năng kiếm việc sau 40 rất nhỏ.
Hô vang khẩu hiệu: yêu sếp yêu công ty!
Em hơn tuổi cả cái cụ trong kia và vẫn làm thuê. Đọc thớt này xong chắc em tem tém mồm lại bớt cãi sếp chứ không thất nghiệp thì móm.😁 Chả là sếp kém em 3 tuổi và cứ ae ngọt xớt còn em thì cũng chém át cả sếp.🤣

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp. ..
Tuổi chín mọng. Cầy chục năm nữa nhé Cụ ;))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Người có năng lực, lòng nhiệt huyết thì vẫn kiếm đc việc. Em nghĩ thế đấy DaDieuchienxu minhmo Kyson1

Anhdex

Xe tăng
Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp. ..
Khi nào bắt tay vào làm việc cụ nhớ chia sẻ nhé 😀

minhmo

Xe cút kít

BMW R60

Xe tăng
Lý do gì mà cụ chủ động nghỉ việc ? Với tuổi này mà khi chua tìm duọc vị trí mới o cty mới mà chủ động nghỉ viẹc thì chắc cụ cũng có những khuc mắc riêng rồi.
Tầm này mà thay đổi cv hay môi trường mới it có cơ hội như lúc trẻ vì còn cả đoan tàu đăng sau càn kéo cũng như cơ hội ko còn nhiều.
Vâng! Một quyết định rất khó khăn sau bao ngày cố gắng thay đổi, cân bằng, chịu đựng ..cụ ạ. Năm ngoái em đã quyết định, cố gắng làm vài năm nữa để lo cho đoàn tàu, các cháu học hành xong rồi nghỉ..Nhưng ko ổn. Em bị quá tải công việc, áp lực nội bộ và áp lực từ các cơ quan quản lý nn liên quan đến cv. Cộng tính chất cv phải xử lý ..rủi ro ngày càng nhiều...Nên quyết dứt điểm làm ván mới.

Anhdex

Xe tăng
Vâng! Một quyết định rất khó khăn sau bao ngày cố gắng thay đổi, cân bằng, chịu đựng ..cụ ạ. Năm ngoái em đã quyết định, cố gắng làm vài năm nữa để lo cho đoàn tàu, các cháu học hành xong rồi nghỉ..Nhưng ko ổn. Em bị quá tải công việc, áp lực nội bộ và áp lực từ các cơ quan quản lý nn liên quan đến cv. Cộng tính chất cv phải xử lý ..rủi ro ngày càng nhiều...Nên quyết dứt điểm làm ván mới.
Cụ có làm nhà nước ko vậy ? Nghe cụ nói cảm giác cụ làm kế toán hoặc ban quản lý dự án kiểu như vậy 😀

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Smile1102

Xe container
Nếu có rủi ro pháp lý thì nghỉ là quyết định đúng cụ ạ? Chuyên môn của cụ là gì?

Min Autumn

Xe tải
Em đang nghĩ có phải do sự phát triển vượt bậc của công nghệ nên thị trường lao động của mình đang phân hóa rất nhanh. Người lớn tuổi một chút nếu không đầu tư trau dồi kiến thức, kỹ năng, công nghệ mới sẽ dễ bị tụt lại và cảm thấy chán nản, bế tắc.

Em cũng mong nước mình có thể nghiên cứu phát triển hệ sinh thái việc làm cho lao động lớn tuổi một chút. Nếu chỉ ưu ái lao động trẻ thì xã hội lâu dần dễ dẫn đến bất an vì lao động 5x không giống 2-3x ở chỗ còn phải chịu trách nhiệm gồng kéo theo thêm 2 thế hệ - con cái và cha mẹ.
Em cũng lên ý tưởng vụ này cho về hưu, sẽ chọn địa điểm gần trường cấp 1, túc tắc vừa bán để có việc làm và giao tiếp với mọi người cho đỡ lẩn thẩn.
Đợt em qua Đài Loan, thấy vào các khu công cộng như đền, chùa, quảng trường có khá nhiều cụ già làm việc quét dọn. Bạn hướng dẫn viên bảo họ có tổ chức việc cho người già có nhu cầu làm việc, sau đó còn tổ chức để giao lưu trong ngày, tạo các hoạt động tập thể cho các cụ sinh hoạt 1 số buổi trong tuần,...
Nước mình chưa có nơi nào tạo công ăn việc làm cho người lớn tuổi nhỉ, em cứ nghĩ đến về hưu mà ko làm gì mà phát hoảng

minhmo

Xe cút kít

Min Autumn

Xe tải
Em đọc đến đoạn rủi ro là hiểu rồi. Cụ dứt sớm là tốt ạ. Có khi cụ nên ăn mừng ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cay cái giề hả lão, cũng do ham hố nên tuổi này vẫn vợ nhỏ, con bé nên phải cày cuốc thôi lão ợ. ;)
Vợ trẻ thì phải cày cuốc là đúng. Chúc bác giữ lửa nhé ;))