[Luật] Lỗi "đi không đúng phần đường quy định" cụ nào rành giúp em với

porcupine

Xe hơi
Em bị xxx chi linh thổi phạt lỗi đi không đúng phần đường quy định, cãi nhau khản cổ mà ko ăn thua với các anh ý, em chấp nhận nộp phạt cho Nhà Nước. Em bị dính bẫy :((
Cụ nào biết cho em hỏi: lỗi này có chắc chắn bị treo bằng một tháng không hay còn đợi giải quyết? nếu chắc chắn thì em đợi đến một tháng rồi nộp phạt và lấy bằng luôn hay vẫn phải đến nộp phạt theo biên bản rồi về sau một tháng đến lấy bằng?
Em xin cám ơn

taildbds

Xe máy
Tùy vào trường hợp mà bác

porcupine

Xe hơi
Không ai giúp được em vụ này sao? :((.

HuyenLinh

Xe hơi
Khi ra quyết định xử phạt thì trong đó đã ghi lỗi vi phạm, mức xử phạt và hình thức phạt bổ xung là tước gplx hoặc abc gì đó rồi,trước hay sau thì bác vẫn phải đi nộp phạt,khi có biên lai nộp tiền vào NSNN và hết thời hạn tước gplx thì bác mang biên lai xử phạt ra lấy bằng về thôi.Có nộp trước hay sau thì đằng nào cũng phải nộp...

HuyenLinh

Xe hơi
Cái lỗi của bác mà đã nộp phạt thì chắc chắn bị tước gplx 30 ngày nhóe.

Kamelott

Xe tải
Theo Điều 5, khoản 4.c. Đi ko đúng làn đg hoặc phần đg` quy đinh: phạt cụ 800k đến 1,2 củ.
Như thế đã rõ chưa ak

Lỗi đi sai làn ko bị treo GPLX. Chỉ khi đi sai làn gây tai nạn mới bị treo GPLX 2 tháng nhá cụ (theo Điều 5, khoản 11.c)

Chỉnh sửa cuối:
Chia buồn vì độ cứng của cụ!xxx thất thu với cụ roài!

porcupine

Xe hơi
Theo Điều 5, khoản 4.c. Đi ko đúng làn đg hoặc phần đg` quy đinh: phạt cụ 800k đến 1,2 củ.
Như thế đã rõ chưa ak

Lỗi đi sai làn ko bị treo GPLX. Chỉ khi đi sai làn gây tai nạn mới bị treo GPLX 2 tháng nhá cụ (theo Điều 5, khoản 11.c)
Cái này cụ có chắc không ạ? em cũng nghiên cứu mà mỗi chỗ nói một kiểu, ko biết thế nào mà lần.
Khi ra quyết định xử phạt thì trong đó đã ghi lỗi vi phạm, mức xử phạt và hình thức phạt bổ xung là tước gplx hoặc abc gì đó rồi,trước hay sau thì bác vẫn phải đi nộp phạt,khi có biên lai nộp tiền vào NSNN và hết thời hạn tước gplx thì bác mang biên lai xử phạt ra lấy bằng về thôi.Có nộp trước hay sau thì đằng nào cũng phải nộp...
Vấn đề của em là nếu bị treo bằng thì em sẽ đợi sau > 1 tháng rồi đến nộp phạt và lấy bằng luôn cụ ạ đỡ mất công đi về HN-HD hai chuyến.

Kamelott

Xe tải
Cái này cụ có chắc không ạ? em cũng nghiên cứu mà mỗi chỗ nói một kiểu, ko biết thế nào mà lần.
E trích lại nguyên NĐ 171 cho cụ nhá:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Khoản 4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) ...
b) ...
c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
defghijk) ...

Khoản 11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h Khoản 3 Điều này bị tịch thu còi, cờ, đèn sử dụng trái quy định;
b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm a Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng;
c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm i Khoản 3; Điểm a, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Điểm c Khoản 5; Điểm b Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm l Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm b Khoản 5;
d) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 7 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 04 tháng.

Như vậy đã đủ tin tưởng chưa cụ? L-)

porcupine

Xe hơi
E trích lại nguyên NĐ 171 cho cụ nhá:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Khoản 4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) ...
b) ...
c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
defghijk) ...

Khoản 11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h Khoản 3 Điều này bị tịch thu còi, cờ, đèn sử dụng trái quy định;
b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm a Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng;
c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm i Khoản 3; Điểm a, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Điểm c Khoản 5; Điểm b Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng: Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 1; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm l Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm b Khoản 5;
d) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này hoặc tái phạm hành vi quy định tại Điểm d Khoản 7 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 04 tháng.

Như vậy đã đủ tin tưởng chưa cụ? L-)
Em cám ơn cụ, em hết rượu mất rồi

Kamelott

Xe tải
Em cám ơn cụ, em hết rượu mất rồi
Thôi thôi cụ ak. Có tí rượu vào rồi e lại thành xe điên mất :-ssCụ có lòng là tốt rùi ak

Cụ nên in ra 1 bộ rồi nhét đầu giường ý, lúc nào khó ngủ thì lấy ra mà nghiền ngẫm. E chưa giáp mặt với xxx bao giờ nên chỉ đọc và trích ra cho cụ thôi chứ cũng ko biết thực tế thế nào :-?

PS: cơ mà cụ đã đòi lại được giấy tờ chưa ak??

longnguyenhvn

Xe buýt
Cụ đi thế nào mà bị lỗi đấy? Có bị nhầm với lỗi không tuân thủ biển và vạch không đấy. Có nhiều trương hợp xxx bịp anh em nâng cao mức phạt đới.

Phồng Mực

Xe tăng
Em mới bị lập biên bản đường Giải Phóng lỗi chuyển làn không tín hiệu. Có clip cam hành trình và biên bản đây ạ cụ nào rành luật giúp em với :( Em tìm cụ sgb345 mà cụ ấy không thấy lên diễn đàn :(

Kamelott

Xe tải
Em mới bị lập biên bản đường Giải Phóng lỗi chuyển làn không tín hiệu. Có clip cam hành trình và biên bản đây ạ cụ nào rành luật giúp em với :( Em tìm cụ sgb345 mà cụ ấy không thấy lên diễn đàn :(
Cụ cứ lập thớt đi rồi ae tư vấn cho

Phồng Mực

Xe tăng
Cụ cứ lập thớt đi rồi ae tư vấn cho
Vâng để lát em lập thớt. Vì em ko biết em bị lập bb thế có đúng không, rất nhiều 4b bị bắt. Em vào nó chém gió là phạt 1t2 trong khi lỗi này 350k. Thế là em đòi bb luôn giờ về xem đấy có đúng được coi là làn đường hay không. Nếu không thì em khiếu nại còn đúng thì em nộp phạt.

Kamelott

Xe tải
Chuyển làn ko có tín hiệu thì 300-400k (Điều 5, Khoản 2 a)
Chuyển hướng ko có tín hiệu 600-800k (Điều 5, khoản 3 c) NĐ 171 cụ nhé

PPPPP

Xe hơi
Xxx hải dương hay chơi vậy lắm. Ae cần cảnh giác khi đi qua tỉnh này, tôi cũng bị vậy thỏa thuân 1/3 đi ngay

HuyenLinh

Xe hơi
Như thế đã rõ chưa ak

Hình như cụ có gì nhầm lẫn ở đây,cụ trích dẫn đầy nhưng hình như chưa đủ..!
Lỗi này sẽ bị tước gplx 30 ngày.
Cụ đọc kỹ điểm b khoản 11 nhé.
a) ...
b) ...
defghijk) ...

porcupine

Xe hơi
Em đã đi làm thủ tục tại công an tỉnh Hải Dương, vào xác nhận lại là Cụ HuyenLinh đúng, cụ Kamelott sai. Em bị treo bằng 1 tháng và nộp phạt 1 tr. Cụ Kamelott mời lại em chén rượu đi :))

Kamelott

Xe tải
Hình như cụ có gì nhầm lẫn ở đây,cụ trích dẫn đầy nhưng hình như chưa đủ..!
Lỗi này sẽ bị tước gplx 30 ngày.
Cụ đọc kỹ điểm b khoản 11 nhé.
Em đã đi làm thủ tục tại công an tỉnh Hải Dương, vào xác nhận lại là Cụ HuyenLinh đúng, cụ Kamelott sai. Em bị treo bằng 1 tháng và nộp phạt 1 tr. Cụ Kamelott mời lại em chén rượu đi :))
Chết chết. Sao trong cái điểm 11b tự nhiên nó lại nhẩy xuống dòng nên e đọc xót. Xin nhận lỗi & tạ lỗi với các cụ ~X( (Rượu e đang nấu ở nhà ak, bao giờ xong sẽ mang lên đây hầu các cụ ak)