Lời chia sẻ tìm nhà chung cư của một môi giới cho các cụ muốn tìm nhà

Z-yakuza-Z

Xe buýt
Em có chia sẻ kinh nghiệm của em trong thớt của một cụ có nhu cầu tim nhà, em xin phép post lại ở đây để các cụ có nhu cầu có thể tham khảo, bổ xung thêm cho những cụ/mợ mới mua nhà lần đầu có thêm kiến thức.

Để em lý giải tại sao cụ khó tìm, bởi vì nhu cầu cụ không xác thực, chỉ tìm nhà dựa trên cảm giác.
Bất kỳ ai khi ra quyết định mua thì sẽ được quyết định bởi 5% cảm xúc cuối cùng và 95% là lý trí. Vậy để giải quyết bài toán của cụ, thì cụ phải vẽ được bức tranh 95% lý trí một cách rõ ràng trước.
Định vị nhu cầu : Em sẽ định vị luôn cho cụ.
Vị trí : Nhu cầu cụ mua nhà để ở và sinh hoạt hai vợ chồng, nếu đã có con rồi thì sẽ tìm nơi gần trường học, gần ông bà nội ngoại và gần nơi làm việc. Khoảng cách gần ở đây sẽ là bao nhiêu vì từ "Gần" nó sẽ mơ hồ, cụ xác định cho em bao nhiêu km với cụ là Gần. Thông thường thì 5km đến mục tiêu được gọi là gần, 7km là tương đối gần, 10km là ngưỡng xa. Vì sao lại có những con số này, vì khi di chuyển ở đường phố Hà Nội, Vận tốc trung bình sẽ đạt được khoảng 20km/h. Vậy từ nơi ở đến mục tiêu là 15ph thì sẽ có cảm giác là gần. Từ nơi ở đến mục tiêu 30ph bắt đầu có cảm giác là xa.
Để khoanh vùng được sẽ rất đơn giản. Cu mở google map ra, đánh dấu các điểm sau : Cơ quan vợ, Cơ quan chồng, Trường học của con, Nhà ông bà (nội hoặc ngoại) sau đó dùng ứng dụng Paint có sẵn trên máy tính làm 4 cái vòng tròn mỗi vòng tròn bán kính 5km. Cụ sẽ nhìn thấy các điểm giao nhau. Lấy bút kẻ nối hết các điểm giao nhau của vòng tròn thì cụ sẽ khoanh được vùng tìm kiếm. Em cam đoan, nhà ở khu vực đó thì sẽ là quãng đường tối ưu ngắn nhất đi đến 4 điểm mà cụ chọn. Cái này nó chỉ là hình học cấp 2 thôi rất dễ.
Dự án : Sau khi đã khoanh vùng được vị trí, cụ bắt đầu chọn dự án để tìm hiểu. Tiếp tục dùng Google map, tại khu vực tìm kiếm thì cụ phóng to bản đồ ra, cụ sẽ nhìn thấy tên các dự án đã hoàn thiện và đưa vào sử dụng trên google map. Lấy giấy bút ra ghi hết tất cả tên các dự án, các tòa chung cư ở đó lại thành một danh sách.
Phân loại dự án : Sau khi đã có danh sách dự án thì ngồi bàn thảo hai vợ chồng với nhau. Gạch đi những dự án là khu tập thể cũ, các dự án dính sai phạm, các dự án có cháy, các dự án xung quanh đường giao thông vào nhỏ... nói chung các tiêu chí về dự án mà vk ck cụ đều không thích. Ví dụ không có cảnh quan, ko có sân chơi hay không có bể bơi vân vân.....
Chọn dự án phù hợp : Ở đây sẽ bao gồm hai tiêu chí Môi trường sống mình hài lòng và tầm tài chính. Môi trường sống như em nói ở trên, hai vk ck phải cùng nhau định ra mình muốn sống trong môi trường như thế nào. Nguyên lý cũng đơn giản, mật độ dày, thì giá rẻ, không có tiện ích, hàng xóm cũng sẽ là người tài chính yếu nên sẽ luộm thuộm, bẩn thỉu hơn, dịch vụ kém hơn. Mật độ thưa thì giá sẽ cao hơn, cảnh quan cây xanh bể bơi đường dạo bộ........ Theo em cụ chỉ nên chọn ra khoảng từ 2 đến 3 dự án mà mình thấy phù hợp với môi trường sống tính cách của mình.
Chọn loại hình căn hộ : Sau khi đã chọn được dự án rồi thì bắt đầu chọn loại hình căn hộ. Như cụ chủ đây là căn 2N, thì rất đơn giản, cụ lên google, search tên dự án hay tòa nhà mà cụ đã chọn. Thì sẽ có ngay các trang landing page của dự án đó được xây dựng để giới thiệu sản phẩm. Trên đó có 02 thứ quan trọng mà cụ cần xem : Đó là mặt bằng tổng thể và layout từng tầng. Hai file ảnh đó cụ download về máy mà xem, thông thường các trang web chất lượng sẽ có ảnh chất lượng cao, còn nếu ảnh chất lượng thấp thì cụ in ra dễ nhìn hơn. Zoom trên điện thoại ko xem được cái gì đâu. Bắt đầu chọn loại căn 2N nào mà mình thấy phù hợp.
Chọn căn : Cái này đòi hỏi kiến thức chuyên sâu, và người bán cho cụ phải có tâm thực sự. Người ta hiểu được về phòng thủy một ít, hiểu được tuổi cụ phụ hợp với cái gì. Nhìn trên layout sẽ biết được ưu điểm và nhược điểm thiết kế của căn hộ. Để đơn giản hơn trong việc này, sau khi đã xác định được loại căn thì nên gọi cho sale nào đó đang bán dự án này. Về cơ bản gặp được người tốt hay ko tốt nó là hên xui, vì để chỉ ra các ưu điểm và nhược điểm một căn hộ sẽ rất nhiều và dài em liệt kê một số nhược điểm sau :
- Cửa ra vào gần cửa rác.
- Đầu giường ngủ master nằm ở hốc thang máy.
- Có một phòng bị thiếu không khí tự nhiên.
- Hệ thống hút mùi đẩy ra hành lang.
- Bếp ở ngay cửa ra vào mà không có vách ngăn chắn.
- Ban công phụ có cửa hút gió vào thẳng giường ngủ.
- ........ (Em xin phép liệt kê ví dụ, ko liệt kê hết bởi rất dài và nếu cụ là khách hàng của em thì em mới làm kỹ được)
Chọn căn thì sẽ liên quan đến giá tiền, các vị trí khác nhau thì giá tiền sẽ khác nhau nhưng phổ biến sẽ như thế này :
- Giá cao nhất : Tầng trung, ban công đông nam, số phòng đẹp.
- Giá trung bình : Tầng trung hoặc cao, ban công không phải đông nam. (Ban công chính Tây sẽ rẻ nhất trong các loại ban công, cái này vì nóng hơn thôi cơ bản thì với chung cư nó cũng chẳng nóng lắm, nhưng vẫn là nóng hơn ban công bên kia)
- Giá thấp nhất : Tầng thấp, số xấu (13,14)
Sau khi dữ liệu đủ kha khá rồi thì bắt đầu tìm kiếm cái mình muốn tìm ở trên các trang bds, 4rum, sale, môi giới, bạn bè..... Em chỉ khuyên là đừng làm quy trình ngược, là có mỗi số tiền cần mua, xong rồi hỏi khắp nơi. Vì làm như thế cụ sẽ có khoảng 10 dự án để chọn lựa do mọi người giới thiệu, đồng thời lại còn nhận thêm những thông tin rác rất khó chịu và cuối cùng là loạn đao pháp. Kể cả sau nay cụ mua được rồi cụ cũng sẽ có cảm giác không hài lòng và vẫn thấy có nhiều thứ không ưng.

Còn lại cuối cùng là cảm xúc của cụ, cảm xúc sẽ tốt nếu gặp mg chất lượng, vì mg chất lượng họ sẽ làm việc với chủ nhà chất lượng, các chủ nhà lằng nhằng hầu hết các mg tốt họ ko làm việc vì những chủ nhà đó rất loanh quanh và hay lươn khươn, giá cả cũng lôm côm. Còn chất lượng được hay không nữa còn là cái duyên của cụ với MG và chủ nhà. Đó gọi là duyên trong mua bán nhà là vậy. CHÚC CỤ SỚM TÌM ĐƯỢC NHÀ ƯNG Ý!

humer

Xe điện
Cụ viết một bài về mua đất làm nhà vườn, homestay đi, em thấy cụ viết rất hay

kimthanh_jsc

Xe tăng
Bài viết hay, e đã mời cụ rượu

atk234

Xe tăng
Cụ viết hay và chuẩn!

kstuan198

Xe tải
Cụ viết hay, chuẩn. Trước khi đọc bài này trước tết Em cũng đã mua được 1 căn hộ 3 ngủ khá ưng ý và hầu như cũng áp dụng theo cách này. Đặc biệt là gặp được Em môi giới có tâm và chủ nhà thiện trí. Em đã đàm phán giá giảm được 300 tr so với giá đưa ra (Giá hợp đồng Em còn được biết là cao hơn giá đưa ra 400 tr, tức là Em giảm được 700 tr so với CĐT. Em chịu phí sang tên khi đàm phán).

chanquayxoan

Xe buýt
Quan trọng nhất là có tiền. Phân khúc 3ty5 đến 4ty dễ lựa chọn hơn. Phân khúc dưới 3tỷ.

18nlife

Xe tải
Bài chia sẻ hay

booatoa

Xe tải
Haiza ... quan trọng nhất là cầm bao tiền đi mua nhà. Cầm trong tay 10 củ thì mua đâu chẳng đc, tiêu chí nào chằng đạt. Cầm 1 củ thì chẳng có tiêu chí nào mà chọn!

Z-yakuza-Z

Xe buýt
Haiza ... quan trọng nhất là cầm bao tiền đi mua nhà. Cầm trong tay 10 củ thì mua đâu chẳng đc, tiêu chí nào chằng đạt. Cầm 1 củ thì chẳng có tiêu chí nào mà chọn!
Cũng không chắc đâu ạ. Người cầm 10 tỷ thì khi gặp cái nhà 12 tỷ 14 tỷ lại mê, không muốn mua cái 10 tỷ. Đời là thế ý

Z-yakuza-Z

Xe buýt
Cụ viết một bài về mua đất làm nhà vườn, homestay đi, em thấy cụ viết rất hay
Vâng cụ, rảnh rỗi em biên về nhà vườn, homes stay cho các cụ chiêm ngưỡng

fsipraha

Xe hơi
Bài viết hay, có tâm. Cám ơn cụ

tranhien1979

Xe tăng
Trong danh sách tiêu chí, có mục: bếp ở gần cửa ra vào và không có vách ngăn. Em chưa hiểu đây là ưu hay nhược?
Cụ chủ giải đáp giúp với!

xebuyt

Xe tăng
Bài của cụ hay quá, of lâu lâu mới có bài có tâm như này.
em cũng vừa xúc một căn trước tết, cũng làm theo một số bước của cụ chủ thớt.
Em thấy cụ nói chuẩn ở chỗ ít tiền chọn cũng khó mà nhiều tiền chọn cũng khó, mua nhà ngoài việc căn nhà đó phù hợp tối đa với nhu cầu thì em nghĩ vẫn có tí gọi là duyên giữa người mua và người bán nữa.
Thêm nữa, một điều cũng làm cho khó chốt được vì lựa chọn nhu cầu nào là ưu tiên nhất và chấp nhận bỏ nhu cầu nào đó trong list :))

Ah chỗ cụ bảo phòng ngủ ko nên ở hốc thang là ntn? Nó bị ồn ah?
Em có một phòng cạnh gian thang :D

Focus T

Xe hơi
Em thấy cụ nói chuẩn ở chỗ ít tiền chọn cũng khó mà nhiều tiền chọn cũng khó, mua nhà ngoài việc căn nhà đó phù hợp tối đa với nhu cầu thì em nghĩ vẫn có tí gọi là duyên giữa người mua và người bán nữa.
Thêm nữa, một điều cũng làm cho khó chốt được vì lựa chọn nhu cầu nào là ưu tiên nhất và chấp nhận bỏ nhu cầu nào đó trong list :))

Cạnh thang máy thì thấy bảo ồn lắm bạn em đã mua bẩu vợi!

Z-yakuza-Z

Xe buýt
Trong danh sách tiêu chí, có mục: bếp ở gần cửa ra vào và không có vách ngăn. Em chưa hiểu đây là ưu hay nhược?
Cụ chủ giải đáp giúp với!
Dạ cái này thuộc phong thủy và thẩm mỹ.
- Về phong thủy : Bếp mang tính hỏa, lửa tượng trưng cho sức mạnh. Thế nên bếp luôn đặt ở hướng ngược lại với hướng thịnh theo tuổi của gia chủ (Tức là bếp luôn được đặt ở cung hãm - không tốt cho gia chủ) để sử dụng lửa đốt đi cái xấu, đốt đi cái không tốt, tăng dương khí cho cung đó. Nếu Bếp ko có vách ngăn thì ko được tạo thành một khu bếp, đủ kín đáo. Lửa sẽ không phát huy hết được sức mạnh.
Thông thường khi mua nhà chung cư, mọi người hay chọn hướng nhà theo ban công. Về thực tế thì để chọn nhà hướng theo cửa hay bc đều được, nhưng nếu chuẩn thì phải chọn theo cửa nhà, vậy bếp lại đặt đúng theo hướng cửa là hướng hợp tuổi thì đồng nghĩa là bếp đặt vào cung triệt tuổi gia chủ. Tất nhiên đều có cách xử lý về những cái này, vì trong phong thủy đây ko phải là lỗi lớn, hay phạm vào đại kỵ.
- Về thẩm mỹ : Vừa bước vào nhà, thấy ngay cái bếp, trông cái bếp dù có sắp xếp gọn gàng đến mấy thì nó cũng sẽ vẫn lộn xộn, ăn uống, dao kéo bát đĩa lỉnh kỉnh. Bếp bao giờ cũng là cái phòng xấu nhất trong các phòng sinh hoạt chung (Phòng khách, phòng đọc sách, phòng thờ.....) vì thế ngày nào về nhà cũng nhìn thấy cái bếp nó vừa ko thẩm mỹ, vừa rất phồn thực thiếu tinh tế cho cái nhà ngay từ cái nhìn đầu tiên.

Z-yakuza-Z

Xe buýt

Việc phòng ngủ ở ống thang máy có mấy nhược điểm sau :
- Về sinh hoạt, thì thang máy được vận hành theo chiều thẳng đứng, một buồng thang sẽ trượt trên ray sắt. Nếu ống thang ko được làm cách âm tốt, ko được xử lý tiếng ồn tốt thì đơn giản là cụ sẽ thấy mình đang ngủ cạnh cái đường ray xe lửa. Buổi đêm, âm thanh tĩnh mịch, tiếng nước tầng trên họ xả mình còn nghe thấy huống chi là cái tiếng thang máy.
Và tại sao lại càng hạn chế nó là đầu giường, vì khi ngủ, đầu mình dí vào cái hốc thang thì..... chắc cái này em cũng chẳng phải giải thích kỹ hơn vì nó khá rõ ràng.
- Về phong thủy, thì cơ bản đầu luôn được đặt ở chỗ vững chãi. Ví dụ đầu giường bao giờ cũng dựa vào tường, khi ngồi làm việc xu hướng mọi người đều thích ngồi chỗ mà sau lưng mình ko bị hở, ko bị ai dòm ngó. Một chỗ vững chãi thì bao giờ cũng tốt hơn là chỗ không vững chãi rồi. Cái hốc thang máy nó là tính động do sự di chuyển của buồng thang trong ống thang. Cụ cứ tưởng tượng nó giống như dòng suối, hoặc dòng nước chảy. Các cụ nằm ngủ có quay đầu về suối không? hay là quay lưng về núi và quay mặt về suối (Cái này dùng từ mĩ miều gọi là tọa sơn hướng thủy)
Cụ có một phòng ở ống thang, thì cụ kiểm tra xem cái thành ống thang là bức tường nào của phòng. Nếu nó ko phải vị trí mà để đầu giường thi cũng chẳng sao, cụ có thể xử lý bằng cách để tủ quần áo, các loại tủ vào đó là okie cũng ko ảnh hưởng gì. (Với điều kiện là chất lượng cdt làm tốt, thang ko bị ồn thôi)

Tresosinh

Xe đạp
Nhiều cái lại cân theo cả nhu cầu và tài chính nữa cụ ạ.