Lỗi báo nhiệt độ trên exciter 135cc, đời 2012

Thịnh koy

Xe máy
Website
hitechhathanh.com
Gần đây xe của em đi bảo dưỡng xong có hiện tượng
1: Đèn báo nhiệt độ góc phải màu đỏ,thường sáng khi bật khóa điện rồi ngắt ngay.Nhưng khi bảo dưỡng xong thì nó cứ sáng mãi...lỗi này rất nguy hiểm vì đèn đỏ bật 1 lúc là xe ko đi dc, gây cảnh báo ảo là nhiệt độ máy quá cao ( nguyên nhân do bộ điều chỉnh phun xăng cho chế bị gãy cá, hoặc chưa cố định)
Giải Pháp:Nếu bị lỗi này các bác đừng để nó dọa nhé, nó sẽ dọa IC hoặc vài lỗi khác hoặc cũng có thể nó ko tìm ra được lỗi... Cái này tiểu xảo 1 chút thôi có 1 cục gần chế bên trái của xe để điều chỉnh lượng phun xăng của chế. e ko biết gọi nó là cái gì.. chỉ cần cố định cái đó ở vị trí của nó là ok( Cụ nào chưa biết mời rượu e nha đỡ khối xiền đấy)
2: Xe chạy được 1 quãng dài thì quạt gió chạy liên hồi ko ngắt, đèn nhiệt độ báo. Thường lúc dừng xe có cảm giác rung rung, nếu ko để ý ko biết nguyên nhân vì sao vì đứng 1 lúc máy mát lại hết.Tình trạng này kéo dài sẽ làm hỏng bộ phận xupap >>hỏng máy
nguyên nhân: do nc làm mát thiếu,hoặc nc dởm, hoặc tắc ống dẫn nc từ bình phụ lên
Khắc phục: bỏ toàn bộ nc cữ cả phụ cả chính thay nc mới vào ok

Anhlt92

Xe máy
Xe em 150 cũng bị điên, đi tắc đường 1 lúc là quạt chạy ro ro, rung tê tay luôn :'(

Thịnh koy

Xe máy
Website
hitechhathanh.com
em ra hãng, em mô tả mà mấy ông ý ko hiểu? Cụ biết chỗ nào chuyên ở HN ko ạ? :(
Nếu cụ ở Hà Nội đến 271 Đê La Thành, cửa hàng Trần Sơn, ở đấy kỹ thuật làm tốt, nhưng hay bị chém đẹp

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Xe em 150 cũng bị điên, đi tắc đường 1 lúc là quạt chạy ro ro, rung tê tay luôn :'(
Tắc đường không có gió tự nhiên làm mát , nóng máy nên quạt sẽ chạy ,đó là điều hết sức bình cmn thường cụ ạ ! không phải hỏng xe đâu mà đem đầu cho thợ nó chém ! các cụ chơi xe thì nên tìm hiểu con xe của mình 1 tí chứ !
Ngoài ra thì tuyệt đối tránh Trần sơn 271 la thành ra cụ nhé ! ở đó chỉ được cái công đoạn gia công cơ khí thôi chứ thợ cực lởm , chả biét mẹ gì đâu !

Anhlt92

Xe máy
Tắc đường không có gió tự nhiên làm mát , nóng máy nên quạt sẽ chạy ,đó là điều hết sức bình cmn thường cụ ạ ! không phải hỏng xe đâu mà đem đầu cho thợ nó chém ! các cụ chơi xe thì nên tìm hiểu con xe của mình 1 tí chứ !
Ngoài ra thì tuyệt đối tránh Trần sơn 271 la thành ra cụ nhé ! ở đó chỉ được cái công đoạn gia công cơ khí thôi chứ thợ cực lởm , chả biét mẹ gì đâu !
Dạ vâng e cũng biết thế nhưng thắc mắc sao quạt quay mạnh quá cụ ạ.

ACDELCO434

Xe điện
Thì nó nóng máy quá, giải nhiệt từ dầu bôi trơn không kịp, nước mát có thể đã kém chất lượng thì cũng làm quạt chạy liên tục mà Cụ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trừ khi máy nguội mà quạt chạy thì mới là vấn đề cụ ạ ! nóng máy quạt chạy là đương nhiên ! cụ thay dầu đúng chủng loại và dúng định kỳ là được :)

Thịnh koy

Xe máy
Website
hitechhathanh.com
Thì nó nóng máy quá, giải nhiệt từ dầu bôi trơn không kịp, nước mát có thể đã kém chất lượng thì cũng làm quạt chạy liên tục mà Cụ.
Không phải đâu bác ợ, bt quạt gió nó chạy là đúng, khi mà động cơ chạy lâu nóng máy, nhưng nó chạy êm, hơn nữa là cái đèn báo nhiệt trên đồng hồ ko hiển thị cơ, của e nó hiển thị mới cay chứ
cái lỗi đấy nhỏ, nhưng it người biết . Hôm trc e ra head Yamaha, bạn em làm kỹ thuật ở đó, kt cứng nhé ko phải lởm mà mãi mới tìm ra dc nguyên nhân
dở hết mấy cuốn hd,
còn hiện tượng mà quạt chạy rung hết cả người thì kiểm tra nc mát thôi, e sợ tắc đường dẫn nó làm mát ko kịp, bt thì xe chạy ko phải cần tới quạt kể cả nội thành cụ nhé

Anhlt92

Xe máy
Không phải đâu bác ợ, bt quạt gió nó chạy là đúng, khi mà động cơ chạy lâu nóng máy, nhưng nó chạy êm, hơn nữa là cái đèn báo nhiệt trên đồng hồ ko hiển thị cơ, của e nó hiển thị mới cay chứ
cái lỗi đấy nhỏ, nhưng it người biết . Hôm trc e ra head Yamaha, bạn em làm kỹ thuật ở đó, kt cứng nhé ko phải lởm mà mãi mới tìm ra dc nguyên nhân
dở hết mấy cuốn hd,
còn hiện tượng mà quạt chạy rung hết cả người thì kiểm tra nc mát thôi, e sợ tắc đường dẫn nó làm mát ko kịp, bt thì xe chạy ko phải cần tới quạt kể cả nội thành cụ nhé
E cũng sợ do nc mát nên đã Thay rồi ý ạ :( mà vẫn bị. k hiểu sao luôn. Huhu. E có chuyển ra Head chỗ bạn cụ đc hem?

Anhlt92

Xe máy
Nc làm mát e Toàn vào hãng Thay, e k nghĩ quạt lại rung mạnh vậy ý ạ. N cứ gừ gừ như là đt rung ý

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Head yamaha ???????????????????????????????????????????????
xưa nay mới nghe head honda thôi !
mà thôi không nói nữa ! nản

Anhlt92

Xe máy
Head yamaha ???????????????????????????????????????????????
xưa nay mới nghe head honda thôi !
mà thôi không nói nữa ! nản
Cụ ơi quan trọng j câu từ đâu ạ :)) e có thể chỉnh thành 3S mà. Ai Nghe thì cũng hiểu thôi. Nếu có j phật lòng hay cụ nản thì em Xin lỗi cụ.

Dư ex

Đi bộ
Luc chieu e có đi thay nước mát thay xong thợ bảo cảm biến nhiệt bị hư bây h nó câu trục điện quạt vào bình xe hễ mở máy lên la quạt nó chạy. Cac bác cho e hoi lam như vậy có anh hưởng gì tới hot dong cua xe k. E cam ơn truoc nhé

ngoctutq

Đi bộ
Luc chieu e có đi thay nước mát thay xong thợ bảo cảm biến nhiệt bị hư bây h nó câu trục điện quạt vào bình xe hễ mở máy lên la quạt nó chạy. Cac bác cho e hoi lam như vậy có anh hưởng gì tới hot dong cua xe k. E cam ơn truoc nhé
- cảm biến hư thì thay cảm biến chứ cụ, sao lại đấu tắt để quạt chạy như vậy hả cụ? Cảm biến sinh ra là để khi quá nóng (cỡ 85 độ thì phải) nó mới cần quạt để giải nhiệt. Tức là dưới nhiệt độ đó là xe hoạt động bình thường, và nó còn có van hằng nhiệt để đóng/mở luồng nước đi qua két nước nữa. Và động cơ khi hoạt động cần 1 nhiệt độ lý tưởng để làm việc tối ưu nhất, lạnh quá cũng ko tốt cụ ạ. Và EX theo em biết là cụ đi trong phố tắc đường chạy số 1 vs số rất lâu nó mới đóng điện cho quạt gió
- Còn cái hại nữa là cái quạt giải nhiệt nó rất hao điện, bác đi ít mà quạt chạy liên tục rất nhanh kiệt bình của xe. Bộ nạp ko đáp ứng được công suất tiêu thụ của quạt đâu bác ạ.
- cảm biến cũng ko đắt lắm, bác nên thay cái mới đi. Đỡ tốn tiền thay bình mà còn đỡ hại máy.