Lọc gió động cơ xe fiesta có càn bảo dưỡng?

HNmember

Xe tăng
Các Kụ nào đã tháo lọc gió xe FFi rồi cho E hỏi cái:
Hôm E bảo dưỡng 1000Km thì thợ Phò nhà mình ko hề tháo lọc gió- dù trong quy trình bảo dưỡng của TSTA là có.
Mặc dù vậy trong Hướng dẫn sử dụng của FFi thì lại ghi ở ở phần lọc gió là không cần bảo dưỡng?! Ví dụ như các loại xe máy hiện nay thì do lọc gió tẩm dầu nên chỉ định kì là thay thế mà thôi, chứ ko làm sạch được.
Vậy thực tế thì lọc gió FFi có cần tháo ra làm sạch hay ko?

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Cụ lày là dân công nghệ có khác, hỏi toàn những câu mà anh em chỉ biết ngồi hóng

Primera

Xe tăng
Vấn đề là lọc gió của Fiesta lại nằm trong 1 cái hộp bắt vít kín mít bằng loại vít hoa khế, chứ không mở dễ dàng như các loại xe khác. Vậy ắt hẳn hãng Ford muốn chúng mình xùy tiền ra mua đồ thay thế.

Nhân tiện đã bác nào kiểm tra lọc gió điều hòa Fiesta nó nằm ở đâu ?

FordAT

Xe tăng
Em thấy cậu tư vấn bảo dưỡng nói là chỉ cần thay lọc dầu xe là đủ mốc 10-20-30.000km. Còn cái vụ lọc gió ko thấy nói.

crazycoder

Xe tải
Lọc gió thì cũng cần bảo dưỡng vì sẽ bị bụi bám vào, lâu sẽ két bẩn và không hiệu quả (cấp gió ít, tốn xăng hơn, hỗn hợp khí không đều, xe yếu, etc) Bác nào đi PKL đều rõ tầm quan trọng của nó tới công suất chạy xe (có thể oto tự trọng lớn, khó phân biệt hơn)
Mà lọc gió thì phải bẩn là đúng (nếu sạch hóa ra chẳng lọc gì à). Em nghĩ cứ tầm 5000km thì thay một lần (nếu là lọc giấy). Có một số loại độ như K&N, etc thì chỉ cần tháo ra rửa xạch, bằng dung dịch của hãng và tẩm dầu (để có khả năng cản và dính bụi tốt lên) là dùng được.

Bụi không vào động cơ, máy sẽ tốt và bền bỉ hơn các bác à.

HNmember

Xe tăng
E vẫn lăn tăn cái vụ lọc gió FFi này. Để mai E nhờ HNF tháo ra xem thử xem nó là loại lọc gì vậy? Thanks các kụ đã tư vấn.

OmegaO9

Xe container
Hôm E bảo dưỡng 1000Km thì thợ Phò nhà mình ko hề tháo lọc gió- dù trong quy trình bảo dưỡng của TSTA là có.
Mặc dù vậy trong Hướng dẫn sử dụng của FFi thì lại ghi ở ở phần lọc gió là không cần bảo dưỡng?! Ví dụ như các loại xe máy hiện nay thì do lọc gió tẩm dầu nên chỉ định kì là thay thế mà thôi, chứ ko làm sạch được.
Vấn đề là lọc gió của Fiesta lại nằm trong 1 cái hộp bắt vít kín mít bằng loại vít hoa khế, chứ không mở dễ dàng như các loại xe khác. Vậy ắt hẳn hãng Ford muốn chúng mình xùy tiền ra mua đồ thay thế.

Nhân tiện đã bác nào kiểm tra lọc gió điều hòa Fiesta nó nằm ở đâu ?
Lọc gió thì cũng cần bảo dưỡng vì sẽ bị bụi bám vào, lâu sẽ két bẩn và không hiệu quả (cấp gió ít, tốn xăng hơn, hỗn hợp khí không đều, xe yếu, etc) Bác nào đi PKL đều rõ tầm quan trọng của nó tới công suất chạy xe (có thể oto tự trọng lớn, khó phân biệt hơn)
Mà lọc gió thì phải bẩn là đúng (nếu sạch hóa ra chẳng lọc gì à). Em nghĩ cứ tầm 5000km thì thay một lần (nếu là lọc giấy). Có một số loại độ như K&N, etc thì chỉ cần tháo ra rửa xạch, bằng dung dịch của hãng và tẩm dầu (để có khả năng cản và dính bụi tốt lên) là dùng được.

Bụi không vào động cơ, máy sẽ tốt và bền bỉ hơn các bác à.
Lọc gió động cơ được thay định kỳ mờ các cụ,cái đó sẽ thay mới chứ không bảo dưỡng,cũng giống như lọc xăng hay bugi,sẽ thay mới sau số KM hoặc thời gian tương ứng đã định.Chỉ có lọc gió điều hòa nếu hay đi đường bụi thì các cụ nên tháo ra xịt khoảng 2 tuần/lần.
Lọc gió động cơ thì hãng nào cũng có chế độ thay như vậy thôi ạ,chứ không phải là Ford muốn làm khó dễ gì đâu :P.

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
Lọc gió động cơ được thay định kỳ tại 1 vạn (10.000km) mờ các cụ,cái đó sẽ thay mới chứ không bảo dưỡng,cũng giống như lọc xăng hay bugi,sẽ thay mới sau số KM hoặc thời gian tương ứng đã định.Chỉ có lọc gió điều hòa nếu hay đi đường bụi thì các cụ nên tháo ra xịt khoảng 2 tuần/lần.
Lọc gió động cơ thì hãng nào cũng có chế độ thay như vậy thôi ạ,chứ không phải là Ford muốn làm khó dễ gì đâu :P.
Oh! Yes, cảm ơn Kụ Omega09.
Bởi vì E nghĩ nếu nó là giấy tẩm dầu thì có muốn thổi bụi cũng ko được, tuy nhiên thực tế chưa hiểu lọc gió con FFi này thế nào.

luxury235

Xe buýt
G e thấy Fi chạy trên đường cũng khá khá rùi, hy vọng có nhiều kinh nghiệm để chăm e nó!

Làm thế nào để lấy lọc gió điều hòa ra hả cụ ơi?

TSTA

Xe container
Vụ này em đã xác nhận lại là chỉ kiểm tra vệ sinh thôi, loại tẩm dầu thì ko thể làm vệ sinh được.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Muốn vệ sinh sử dụng lại thì các cụ phải dùng lọc gió độ của K&N, BMC...chứ lọc gió của hãng thì khoảng 1 vạn em thay 1 lần

HNmember

Xe tăng
Vụ này em đã xác nhận lại là chỉ kiểm tra vệ sinh thôi, loại tẩm dầu thì ko thể làm vệ sinh được.
Hihi, mình cần một câu trả lời rõ ràng thế này!
Vậy theo TSTA thì ko thổi bụi được thì kiểm tra vệ sinh cái gì à???
(Mình vừa xem cái gian hàng của ông rồi- đề nghị ông đưa mấy cái video thử xe xuống dưới cùng nhé; bên trên chỉ để mấy cái video test các loại xe thôi).

TSTA

Xe container
Hihi, mình cần một câu trả lời rõ ràng thế này!
Vậy theo TSTA thì ko thổi bụi được thì kiểm tra vệ sinh cái gì à???
(Mình vừa xem cái gian hàng của ông rồi- đề nghị ông đưa mấy cái video thử xe xuống dưới cùng nhé; bên trên chỉ để mấy cái video test các loại xe thôi).
Cảm ơn bác đã thăm và góp ý, em đang dự định thay đổi toàn bộ từ đầu tháng tới, trình bày lại hoàn toàn.
Rất cảm ơn bác.

Tài mới

Xe tăng
Em cũng tháo thử lọc gió fiesta rồi nhưng đúng là nó nằm trong một cái hộp sắt không biết tháo thế nào. nhưng em nghĩ là không có lọc gió. vì em con morning nhà em tháo đơn giản lắm. Cụ nào biết cách tháo pm em nhé.

HNmember

Xe tăng
Em cũng tháo thử lọc gió fiesta rồi nhưng đúng là nó nằm trong một cái hộp sắt không biết tháo thế nào. nhưng em nghĩ là không có lọc gió. vì em con morning nhà em tháo đơn giản lắm. Cụ nào biết cách tháo pm em nhé.
Ko có lọc gió thì chỉ chạy 1 tuần là cái động cơ của xe Kụ đi vào xưởng ngay thôi. Đây là xe mới nên rất có thể thiết kế của nó đã cải tiến khác các loại cũ thôi. Để chiều nay có thời gian E sẽ hỏi thợ xem thế nào?

TSTA

Xe container
TSTA xin đính chính là Fiesta dùng lọc gió loại giấy thường, ko tẩm dầu.
Việc vệ sinh là cần thiết, cả nhà nhớ nhắc nhở KTV nhé.

HNmember

Xe tăng
Cảm ơn HNF đã kiểm tra thực tế Lọc gió của FFi để có quyết định chính xác.
Đề nghị các Kụ thổi bụi lọc gió động cơ khi thay dầu nhé.
Kụ nào đi đường bụi thì khoảng 2-3000 km nên vệ sinh cho máy thoáng- giảm tiêu hao nhiên liệu.

crazycoder

Xe tải
Các cụ có biết chỗ nào bán lọc gió K&N cho FFi ở HN ko nhỉ? Hay lên ebay đặt về để tới đây vào kỳ bảo dưỡng 1000km thì thay luôn nhỉ?

PHONG NGUYEN 1

Xe tải
- 1000 km chưa cần bảo đưỡng lọc gió đâu bác ơi .Lọc gió có tuổi thọ 30 -40 k km tùy vùng nên khoảng 10k hoặc 20 k mới mang ra thổi bớt bụi vệ sinh 1 lần cụ à .nếu cứ 1k mà đem ra thổi vòi áp lực thì cái lọc gió chắc tèo sớm quá vì em nghĩ chỉ thổi được 5 lần là cùng :P

HNmember

Xe tăng
- 1000 km chưa cần bảo đưỡng lọc gió đâu bác ơi .Lọc gió có tuổi thọ 30 -40 k km tùy vùng nên khoảng 10k hoặc 20 k mới mang ra thổi bớt bụi vệ sinh 1 lần cụ à .nếu cứ 1k mà đem ra thổi vòi áp lực thì cái lọc gió chắc tèo sớm quá vì em nghĩ chỉ thổi được 5 lần là cùng :P
Cảm ơn Bác, đúng là 1.000 Km thì chưa có bụi gì nhiều, tuy nhiên 5 hay 10.000 thì phải vệ sinh rồi. E cũng chỉ tính thổi bụi tới 3-4 lần thôi là thay mới, theo E cũng chẳng cần K&N làm gì cho tốn tiền.