[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

DSTUNG

Xe tải
Với em, Hà Nội yên bình, đẹp nhất và người dân được sống trong tâm trạng lạc quan, tràn đầy hy vọng là quãng thời gian 1973 - cuối 1975 và 1992 - 2000.
Giữa 2 quãng thời gian ấy là cuộc sống đầy khó khăn về vật chất, mà kinh khủng nhất là những năm 1986-1988, đến tận cùng của sự chịu đựng sự khốn khó cùng với tâm trạng bi quan của cả xã hội. Nhưng bù lại là sự cởi trói về mặt tư tưởng, được phép tiếp nhận văn học, âm nhạc, điện ảnh phương Tây, dần chấp nhận tư hữu.
Cảm ơn cụ Vulcan, cụ Doun đã đồng hành cụ Đốc!
Cỡ 95, 96 là hà nội đã tắc đường khủng rồi. Chỗ tây sơn, ngã tư sở...

Điện thoại hồi ấy là thể hiện sự giàu có đó cụ, mà gọi thì phải nhanh không tính tiền vỡ alo luôn.
Cuối tháng nhìn list thanh toán dày hay mỏng là biết tháng này ăn ra bao nhiêu,,,:D

Doun

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Điện thoại hồi ấy là thể hiện sự giàu có đó cụ, mà gọi thì phải nhanh không tính tiền vỡ alo luôn.
Cuối thắng hóa đơn nhiều tiến, cả nhà tra hỏi nhau cuộc này ai gọi. Hehehe

Vulcan V70

Xe trâu
Cuối thắng hóa đơn nhiều tiến, cả nhà tra hỏi nhau cuộc này ai gọi. Hehehe
Đt để bàn hồi đó có loại máy còn có chức năng khóa phím 0 để ngăn chặn các cuộc gọi liên tỉnh quốc tế.
Sau này còn khóa bằng mã ở bàn phím.

Doun

Xe điện
Có lần em phải giấu list đi, âm thầm trả tiền, hehe
Ác nhất trò list tin nhắn của di động trả sau. Vợ nhìn thấy hàng chục tin nhắn cho 1 số giữa đêm khuya là coi như xác cmn định. Nên e phải chuyển địa chỉ nhận báo cước lên cơ quan. Mà ác nữa là bộ nhà mạng nó tiết kiệm phong bì nên để tơ hơ cái list dài nhẵng. Bọn văn thư nó soi rồi xì xầm.

Đt để bàn hồi đó có loại máy còn có chức năng khóa phím 0 để ngăn chặn các cuộc gọi liên tỉnh quốc tế.
Sau này còn khóa bằng mã ở bàn phím.
Ngày xưa cước đắt đỏ nên phát sinh liên tỉnh và quốc tế thì có mà ăn đòn :D ..thế nên nhiều cửa hàng mua cái hộp để khóa bên phím bấm lại và tự chủ máy bấm số, thỉnh thoảng cũng có khách buônđiện thoại 10-15p, em cá biệt có khách ngàyđó buônđt với người yêu khoảng 2 tiếng, mọi kháchđến sau chờ vài phútđềuphảiđi hết, tầm 2001đông khách em còn cho gọi bằng cả diđộng của mình luôn, nhưng phảiđứng canh vì nhỡ khách chạy :))

Pumzen

Xe ba gác
Năm 1992 nhà cháu lắp điện thoại bàn, nhớ đâu như 1,2 củ thì phải, vẫn xòn giữ tờ hợp đồng và biên lai thu, để tối nhà cháu về kiểm tra xem đúng ko. Sau khi lắp đt bàn này thì sau đó 3 năm, bưu điện HN thành lập 1 cty chuyên khai thác mảng danh bạ đt. Họ cho ra đời cuốn danh bạ đt toàn TP dầy cộp phát miễn phí cho các thuê bao, nhưng họ lập thêm 1 danh sách các ngành nghề, dịch vụ của doanh nghiệp, gọi là những trang vàng và thu tiền các doanh nghiệp nếu muốn có 1 khung hình quảng cáo gây ấn tượng tới mọi người.

Hà Tam

Xe điện
Em nghiêng về khả năng nguồn 2 cụ ạ. Vì bên mình có cả người bị biệt kích Mẽo bắn chết, đâu như dân làng ở gần trại! Sau này NXB CAND có in cuốn Cuộc tập kích Sơn tây, dịch lại từ tự truyện của ông chỉ huy chiến dịch này, cụ tìm đọc cho vui.

Còn trên wiki cũng có đây cụ :

Sau này còn có thông tin là năm đó CIA đã thử nghiệm chiến tranh khí hậu, nghĩa là can thiệp trên trời như nào đó để cho miền Bắc mưa khủng khiếp, các cụ nhà em cũng xác nhận là năm 71 đó là lụt lịch sử, vì thế nên trại tù binh Sơn Tây cũng phải chuyển vào Quảng Bình hay đâu đó. Cho nên cuối cùng là biệt kích Mẽo hụt vụ này, sâu xa cũng là tại các bác cả!

Bổ sung

Sau này giới QS Mỹ đánh giá phân tích chiến dịch không thành công, trong đó cũng có ý kiến do tiến hành chiến tranh khí hậu gây mưa nhân tạo, mùa hè 1970 mưa quá nhiều, các bức không ảnh do máy bay trinh sát tầm cao chụp từ tháng 7.1970 giữa mùa mưa, mà đến tận hạ tuần 11.1970 mới tiến hành chiến dịch (khoảng tháng 8, 9, 10 né không dám bay trinh sát nữa để đảm bảo an toàn cho kế hoạch tập kích) là quá lâu, khoảng thời gian đó cây cối trong sân trại tươi tốt, các hàng cây bàng cao lên và vươn xa, dẫn đến máy bay trực thăng đáp xuống sân trại bị hỏng nặng 1 chiếc do vướng cánh quạt đuôi, đổ nhào, cuối cùng phải đặt mìn phá hủy ngay tại sân trại.
Bên ta cũng có ý kiến phân tích sau này đưa nguồn tin là được tình báo từ châu Âu báo tin có triệu chứng Mỹ tập kích trại tù binh cứu POW, nhưng lại không biết chính xác ở đâu và khoảng thời gian nào, nên đề cảnh giác phòng mãi, đúng lúc lại ngập lụt quanh khu vực phải chuyển trại gấp, nên biệt kích Mỹ tập kích hụt.

Spencie

Xe tăng
Tổng chưởng lý hay còn gọi là Bộ trưởng tư pháp Mỹ Ramsey Clark đến thăm Vn năm 1972, không hiểu giữa lúc chiến tranh ông đến Vn làm gì?

Nhiều ảnh Tây chụp cuộc sống đời thường VN năm 7x nhỉ ! Thế mà trong thớt Bắc Triều Tiên, có cụ cãi chày cối là hồi đó VN cấm Tây chụp ảnh đời thường của dân VN.
Trong thớt đó em đã giải thích là em đã hỏi bố mẹ em, các cụ nói chả ai cấm Tây chụp ảnh miễn là không chụp khu vực quân sự ...một số cụ vẫn không tin còn nói ngày xưa VN cũng giống Bắc TT kiểm soát người nước ngoài đưa thông tin đời sống đói nghèo của nhân dân.

Hà Tam

Xe điện
Nhiều ảnh Tây chụp cuộc sống đời thường VN năm 7x nhỉ ! Thế mà trong thớt Bắc Triều Tiên, có cụ cãi chày cối là hồi đó VN cấm Tây chụp ảnh đời thường của dân VN.
Trong thớt đó em đã giải thích là em đã hỏi bố mẹ em, các cụ nói chả ai cấm Tây chụp ảnh miễn là không chụp khu vực quân sự ...một số cụ vẫn không tin còn nói ngày xưa VN cũng giống Bắc TT kiểm soát người nước ngoài đưa thông tin đời sống đói nghèo của nhân dân.
Bây giờ các khu vực quân sự vẫn vậy. Khu vực gần cổng Bộ Tư lệnh Quân khu xx nào cũng có tấm biển cấm chụp ảnh.

chẳng có tên

Xe tăng
Cụ nói đúng đấy! Thời đó chỉ cấm chụp tại những địa điểm nhạy cảm thôi! Còn chụp thoải mái mà! Mấy cụ chém VN cấm chụp ảnh giống Triều Tiên chắc đếch sống ở VN

Spencie

Xe tăng
Bây giờ các khu vực quân sự vẫn vậy. Khu vực gần cổng Bộ Tư lệnh Quân khu xx nào cũng có tấm biển cấm chụp ảnh.
Cụ không đọc kỹ còm em rồi. Khu quân sự tất dĩ ngẫu cấm quay phim, chụp ảnh bất kể thời đại nào.

namvqh

Xe buýt
Cỡ 95, 96 là hà nội đã tắc đường khủng rồi. Chỗ tây sơn, ngã tư sở...
Đúng rồi cụ, cả Chùa Bộc nữa. Em nhìn nhận trên góc nhìn của thằng ít đi lại qua vành đai 2 bây giờ nên có chỗ còn phiến diện.

nhadepxinh

Xe hơi
Nguyễn Thiếp (1723-1804) tự Khải Xuyên, La Sơn Phu Tử người làng Nguyệt Ao, huyện La Sơn, nay là huyện Can Lộc, tỉnh Hà Tĩnh. Năm 1743 ông đỗ Hương cống, nhưng mãi tới năm 1756 mới chịu ra làm quan; 12 năm sau đó ông đã cáo quan về ẩn trên núi Bùi Phong trong dãy Thiên Nhận (nằm giữa hai huyện Hương Sơn – Thanh Chương cùng tỉnh).
cảm ơn cụ nhiều khi vẫn hay gọi quen miệng. Tôi còn nhớ bên tay phải còn có 1 cửa hàng bán chất đốt cạnh nhà vệ sinh công cộng.

Hà Tam

Xe điện
Thiếu tá hải quân Mỹ Robert Freshman ( đội mũ), phi công Don Rohmann ( đứng dưới, bên trái), phi công Peter Nasmyth và thiếu tá phi công Joe McCain ( đeo kính) đang nhận hàng dành cho tù binh, HN, 1970

Coi ảnh này ngẫm nghĩ mãi, nên hiểu thế nào nhỉ? cụ Doc xem có thông tin nào thêm không

Vulcan V70

Xe trâu
Coi ảnh này ngẫm nghĩ mãi, nên hiểu thế nào nhỉ? cụ Doc xem có thông tin nào thêm không
Hàng tiếp tế với những câu động viên như : Nước Mỹ không quên tù nhân chiến tranh, giải thoát các tù nhân chiến tranh khỏi HN... Chắc là hàng của hội chữ thập đỏ hay tổ chức nào đó cứu trợ cho tù binh bác nhỉ?
Bài báo năm 73 của UPI

Vulcan V70

Xe trâu
Thiếu tá hải quân Mỹ Robert Freshman ( đội mũ), phi công Don Rohmann ( đứng dưới, bên trái), phi công Peter Nasmyth và thiếu tá phi công Joe McCain ( đeo kính) đang nhận hàng dành cho tù binh, HN, 1970

Nom anh nào cũng béo khỏe thế mà bọn Tây lông tuyên truyền là tù binh phí công gày lòi xương sườn. Ảnh này nom như tù binh tronh WWII

Chỉnh sửa cuối: