[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đồng diễn mừng 40 năm chiến thắng ĐBP, 1994

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ông cụ nhà e là dân đường sắt ạ, hè là các cháu trong ngành được 1 chuyến đi chơi, lúc thì đi vòng quanh HN, lúc thì đi Quảng Ninh. E đoán là ảnh 1 lần đi nghỉ của con e trong ngành kiểu đó.

E chỉ thấy hơi lạ là cô bé cầm cờ Liên đội, như thể chương trình của 1 trường nào đó.

1 nhân viên đường sắt đang cấm Tây bấm máy, 1994, đây là đội TNTP HCM, Tây lại nghĩ là các Hướng Đạo sinh ( Hướng Đạo sinh vẫn có ở VN, nhưng không được chính quyền công -nhận)

5banhxe

Xe điện
Đi biển Quảng Ninh, 1994, chẳng ai dám cởi quần áo

Hồi xưa bãi tắm cũ thoai thoải, sáng ra lội biển cách bờ 300m mới chỉ đến quá đầu gối một chút. Bây giờ anh Sun đổ đất xây lấn biển, bãi tắm thành ra dốc kinh khủng, chỉ ra khoảng 30m là ngập gần đầu rồi. Người thì đông, chật ních ở quanh bờ.

Không hiểu sao họ lại được làm như vậy, thành ra những khách sạn cũ quanh khu vực Công Đoàn giờ cách bờ biển đến cả cây số, mất đi lợi thế bước chân qua đường là bãi biển.

5banhxe

Xe điện
Người Chăm gốc từ Mã Lai mà cụ. Cách đây tầm 7-8 năm, em đi Ninh Thuận chơi có thuê một cậu lái xe ta xi nguyên một ngày, cậu ấy là người Chăm, đã từng đi xuất khẩu lao động bên Mã về. Cậu ấy có nói cậu ta và người Mã nói chuyện không cần phiên dịch. Cũng tương tự như người Thái ở VN với người Thái Lan ý ạ.
Thái VN và Thái Lan thì cùng gốc nhưng xa rồi nên đoán chỉ hiểu độ 10 - 20% là hết cỡ. Em nói chuyện với bọn Thái suốt, chúng nó bảo chúng nó cũng không hiểu dân miền núi nói đâu.
Em cũng hay đi Tây Bắc chơi, có hỏi qua loa thôi thì họ bảo có thể nói chuyện với nhau được, nhưng cụ thể đến mức nào thì em cũng không rõ lắm. Không biết có giống như người Kinh với người Mường không cụ nhỉ?
Nhà cháu mấy lần hỏi thăm các bạn dân tộc Thái ở các khu du lịch, các bạn ấy kể gặp người Thái Lan sang du lịch cũng nhiều, một số từ có thể hiểu nhưng chỉ tầm 20-30%.
Cái này cũng dễ hiểu, khi cộng đồng tách nhau ra thì ngôn ngữ phát triển theo hướng khác. Ngay cả cộng đồng người Việt hải ngoại tại Mỹ cũng có cách sử dụng từ ngữ khác ở VN, dù mới có chưa đến 50 năm. Coi Paris by night các đoạn phỏng vấn, họ dùng thứ tiếng Việt rất khiên cưỡng, nhiều từ cổ, cách dùng kỳ quái như thể người nước ngoài đang học tiếng Việt. Thêm 500 năm nữa chắc còn kỳ quái nữa, mà đây là vẫn có sự giao lưu về ngôn ngữ (tin tức internet, phim ảnh...). Thái Lan và Thái dân tộc ta mấy nghìn năm dãn cách xã hội rồi.

ly xây chừng

Xe tải
Cũng có thể là đúng năm 1993 như chú thích cụ ah. Trong một nhóm người dừng xe chờ đèn đỏ cũng rất có thể không lọt vào chiếc xe Dream hay xe đời mới nào mà
các cụ tinh mắt cho em hỏi,cụ áo xám đeo kính râm phía xa xa, có phải dream không ợ? trên tay lái, giống đèn định vị liền kề đèn tín hiệu!

Doun

Xe điện
Người Chăm gốc từ Mã Lai mà cụ. Cách đây tầm 7-8 năm, em đi Ninh Thuận chơi có thuê một cậu lái xe ta xi nguyên một ngày, cậu ấy là người Chăm, đã từng đi xuất khẩu lao động bên Mã về. Cậu ấy có nói cậu ta và người Mã nói chuyện không cần phiên dịch. Cũng tương tự như người Thái ở VN với người Thái Lan ý ạ.
Chính xác thì người Chăm và người Mã cùng nguồn gốc. Cũng như Thái ta và Thái Lan có cùng nguồn từ nước Đại Lý thuộc tỉnh Vân Nam, khi dân Hán chiếm các vương quốc nhỏ nước Đại Lý sụp đổ, một phần di xuống phía Nam cư ngụ tại Lào, Việt, Thái... nên ngôn ngữ có tương đồng, nhưng qua thời gian có biến đổi ít nhiều theo vùng miền. Ngay như người Kinh ta chỉ sau hơn 300 năm mà tiếng Bắc, Trung, Nam đã biến đổi, người mà ít tiếp xúc với vùng miền khác nghe còn không hiểu tiếng nhau.

namvqh

Xe buýt
Nhà cháu mấy lần hỏi thăm các bạn dân tộc Thái ở các khu du lịch, các bạn ấy kể gặp người Thái Lan sang du lịch cũng nhiều, một số từ có thể hiểu nhưng chỉ tầm 20-30%.
Cái này cũng dễ hiểu, khi cộng đồng tách nhau ra thì ngôn ngữ phát triển theo hướng khác. Ngay cả cộng đồng người Việt hải ngoại tại Mỹ cũng có cách sử dụng từ ngữ khác ở VN, dù mới có chưa đến 50 năm. Coi Paris by night các đoạn phỏng vấn, họ dùng thứ tiếng Việt rất khiên cưỡng, nhiều từ cổ, cách dùng kỳ quái như thể người nước ngoài đang học tiếng Việt. Thêm 500 năm nữa chắc còn kỳ quái nữa, mà đây là vẫn có sự giao lưu về ngôn ngữ (tin tức internet, phim ảnh...). Thái Lan và Thái dân tộc ta mấy nghìn năm dãn cách xã hội rồi.
Khi đọc còm cụ dz0r0 em đã thấy mình sai sai rồi.

Cứ suy từ tiếng Việt mình thôi, em đã có mặt ở 57/63 tỉnh thành và thực sự rất khó khăn để hiểu người dân ở nông thôn các tỉnh từ Nghệ An đến Phú Yên nói gì. Ngược lại, lúc đi chơi miền Tây, em có hỏi cậu lái xe người địa phương có nghe rõ khi bọn em nói chuyện không, cậu ấy bảo nếu nói nhanh và hơi nhỏ thì cậu ấy cũng chịu.

Được cái bây giờ cách viết đã dần thống nhất, giữa các vùng miền chỉ khác nhau chủ yếu ở cách hành văn và việc sử dụng các từ địa phương.

Ngay ở Hà Nội, em thấy tiếng nói của các bác, các cô, các chú và các cụ nhà em cũng đã khác bọn cháu và F1 nhà em rồi. Cả về ngữ điệu, cách sử dụng từ ngữ và nhất là tốc độ nói. Chính ra em thấy người dân ở các tỉnh miền núi phía Bắc, các linh mục Công giáo nói giống các cụ nhà em nhất. Cá nhân em thích sự thống nhất trong đa dạng trong đó có tiếng Việt.

Hà Tam

Xe điện
Khi đọc còm cụ dz0r0 em đã thấy mình sai sai rồi.

Cứ suy từ tiếng Việt mình thôi, em đã có mặt ở 57/63 tỉnh thành và thực sự rất khó khăn để hiểu người dân ở nông thôn các tỉnh từ Nghệ An đến Phú Yên nói gì. Ngược lại, lúc đi chơi miền Tây, em có hỏi cậu lái xe người địa phương có nghe rõ khi bọn em nói chuyện không, cậu ấy bảo nếu nói nhanh và hơi nhỏ thì cậu ấy cũng chịu.

Được cái bây giờ cách viết đã dần thống nhất, giữa các vùng miền chỉ khác nhau chủ yếu ở cách hành văn và việc sử dụng các từ địa phương.

Ngay ở Hà Nội, em thấy tiếng nói của các bác, các cô, các chú và các cụ nhà em cũng đã khác bọn cháu và F1 nhà em rồi. Cả về ngữ điệu, cách sử dụng từ ngữ và nhất là tốc độ nói. Chính ra em thấy người dân ở các tỉnh miền núi phía Bắc, các linh mục Công giáo nói giống các cụ nhà em nhất. Cá nhân em thích sự thống nhất trong đa dạng trong đó có tiếng Việt.
Cụ chưa tính đến ảnh hưởng của ngôn ngữ thông dụng trên hệ thống TV (VTV, các đài địa phương...) góp phần làm hiểu rõ, nghĩa và văn hóa chung rất nhiều, chưa kể số lượng hoc sinh sinh viên đông đảo, các trung tâm công nghiệp... làm phổ biến rộng rãi từ chung và cũng làm biến mất nhiều ngôn từ riêng. Lấy thì dụ, các vật tư phụ tùng của các trung tâm HEAD của Honda khắp cả nước, đã góp phần phổ biến từ dùng chung, và dàn biến mất từ riêng.

namvqh

Xe buýt
Cụ chưa tính đến ảnh hưởng của ngôn ngữ thông dụng trên hệ thống TV (VTV, các đài địa phương...) góp phần làm hiểu rõ, nghĩa và văn hóa chung rất nhiều, chưa kể số lượng hoc sinh sinh viên đông đảo, các trung tâm công nghiệp... làm phổ biến rộng rãi từ chung và cũng làm biến mất nhiều ngôn từ riêng. Lấy thì dụ, các vật tư phụ tùng của các trung tâm HEAD của Honda khắp cả nước, đã góp phần phổ biến từ dùng chung, và dàn biến mất từ riêng.
Em có biết cái này anh ơi. Kể cả cả tương tác trên mạng xã hội nó cũng có ảnh hưởng phải không anh. Nhưng em cũng nghĩ có cái mất đi thì lại có cái mới được bổ sung.

Em cũng có chút bảo thủ, chẳng hạn em không bao giờ nói nghìn thành ngàn, không nói một lẻ tám mà nói một linh tám. Nhưng em thi thoảng rủ bạn đi "nhậu" chẳng hạn. Em thích mỗi vùng, mỗi địa phương, mỗi dân tộc ở Việt Nam mình cố gắng giữ được bản sắc của mình chứ đi đâu cũng phở, cũng nhà ống chán chết.

Doun

Xe điện
Văn hóa, ngôn ngữ luôn có sự giao thoa mà cụ. Người kinh nam bộ phần lớn có nguồn gốc từ xứ thanh - nghệ di vào nam theo chúa Nguyễn, ngôn ngữ pha trộn với tiếng Chăm, tiếng Triều Châu mà thành giọng nam bây giờ. Một hai năm trước có phong trào ngôn ngữ thuần Việt em cho là dở hơi, mất thời gian không cần thiết, chắc xuất phát từ cái vụ HD 981. Trong 2, 3 câu nói em đố ai tìm được câu không có từ du nhập từ các nước khác đấy. Đặc biệt là từ nước lạ. Ngay cái câu Thuần Việt đã có 1 từ Hán Việt rồi.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
NHiều bè tre nứa trên sông, 1994

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Điện Biên Phủ, 1994, 1 cựu binh Pháp và các em nhỏ, ông cầm tấm biển tiếng Pháp là: Hiệp hội Quốc gia các cựu tù binh Đông Dương- Tưởng nhớ những người đã chết.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Gần SG, 1994, 1 người đàn ông đang tắm

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Kênh rạch ô nhiễm vì người dân vứt hết vỏ hoa quả xuống dòng kênh, 1994

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Những nông dân đang cấy lúa, gần Đà Lạt, 1994, họ không chặt bớt ngọn mạ nên nhìn cấy xiêu vẹo, bản thân em là người cấy lúa rất giỏi, có thể cấy úp tay và ngửa tay đều thẳng hàng..