[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Vulcan V70

Xe trâu
Trẻ con thì phải thời nào cũng có đứa ngỗ ngược.
Xưa, có lần 2 đứa hàng xóm cầm que vụt em. Cáu tiết em mới dìm đầu 1 thằng xuống đất, đấm cho nó hộc máu mũi máu mồm.
Thằng ôn này bố nó lái chuyên cơ cho chính khủ nên bơ sữa thừa mứa. Em đứng chỉ đến tai nó và kém nó chắc mươi mấy cân :(
Vụ ấy CSKV phải can thiệp :P :P :P
Sau này eim có gặp 1 ông bụng phệ có nịck lụt bụng, ổng kể hồi bé bị một ông còi dí đè ngửa ra đấm lút cả nắm đấm vào bụng nên có nick đí. Chắc là ông đó bị Lão thụi rồi

doctor76

Xe ba gác
Người OF
1 buổi sáng, em chụp làm nhiều mẻ, cách cũng có tới 2-3h. Ảnh ra như nhau nên khó đổ tại nhiệt độ được
Em thấy ảnh chụp phim của Tây lông nó rất nét và đẹp, chắc chất-lượng phim tốt hay kỹ thuật rọi tránh ảnh hả cụ?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Sau này eim có gặp 1 ông bụng phệ có nịck lụt bụng, ổng kể hồi bé bị một ông còi dí đè ngửa ra đấm lút cả nắm đấm vào bụng nên có nick đí. Chắc là ông đó bị Lão thụi rồi
Không.
Em mà binh thời chỉ nhằm vào mặt như chơi bốc xinh í.
Có thằng bị em đấm rách lông mày, mặt be bét máu :P
Bọn béo, binh vào bụng nó không ăn thua.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ảnh chụp phim của Tây lông nó rất nét và đẹp, chắc chất-lượng phim tốt hay kỹ thuật rọi tránh ảnh hả cụ?
Em nghĩ là cả 2 cụ ah.
Tai lông nó được đào tạo (hay tự đào tạo) từ nhỏ, lắm hobby, thiết bị tốt, chơi nhiều
Kiểu gì ảnh chả đẹp :D

XPQ

Xe cút kít
Đúng bác ạ, ảnh của tây lông chụp họ tuân thủ chặt chẽ quy trình tráng rửa in phóng, phin chụp cũng đúng quy cách chất lượng, tay nghề thợ chụp lẫn buồng tối cũng bài bản hơn.

Vulcan V70

Xe trâu
Họ biết chụp ảnh Cụ ah. Máy của họ cũng xịn. Kể cả loại rẻ tièn chụp hết 1 cuộn phim rồi bỏ nếu chụp kỹ ảnh lên cũng đẹp. Trong lô ảnh Cụ post em đoán có 1 số tấm màu chụp máy palaroid

dz0r0

Xe điện
Trăm hay không bằng tay quen. Tây lông nó nhiều xèng nên bắn nhiều, bắn nhiều nên tay, mắt nó quen hơn. Lại nữa, nó chắc rửa 5 - 7 tấm mới lấy 1 để đăng nên bản thân đã có sự chọn lọc rồi.

Bigtenis

Xe tải
Gợi nhớ một quá khứ gần. Đói kém gắn với kỷ niệm. Cái bụng sôi và sự thiếu thốn, thật khó quên.

Chả mong gặp lại...

printer05

Xe điện
Họ biết chụp ảnh Cụ ah. Máy của họ cũng xịn. Kể cả loại rẻ tièn chụp hết 1 cuộn phim rồi bỏ nếu chụp kỹ ảnh lên cũng đẹp. Trong lô ảnh Cụ post em đoán có 1 số tấm màu chụp máy palaroid
Polaroid không bền được đến bây giờ đâu cụ. Nhà em trước cũng có máy, chụp được 3, 4 hộp giấy ảnh thì thôi không dùng vì hộp giấy ảnh đắt chỉ tiện cái chụp xong vẩy vẩy là có hình.

Vulcan V70

Xe trâu
Polaroid không bền được đến bây giờ đâu cụ. Nhà em trước cũng có máy, chụp được 3, 4 hộp giấy ảnh thì thôi không dùng vì hộp giấy ảnh đắt chỉ tiện cái chụp xong vẩy vẩy là có hình.
Eim thấy có mấy tấm. đơn sắc, kiểu màu của polaroid

printer05

Xe điện
Trăm hay không bằng tay quen. Tây lông nó nhiều xèng nên bắn nhiều, bắn nhiều nên tay, mắt nó quen hơn. Lại nữa, nó chắc rửa 5 - 7 tấm mới lấy 1 để đăng nên bản thân đã có sự chọn lọc rồi.
Họ không tiếc phim, rửa ảnh có thể rửa hết hoặc không sau đó chọn tấm đẹp để giữ chứ không rửa 5-7 tấm lấy 1 tấm.

Đối với người chụp nhiều (có kinh nghiệm) thì 1 cuộn phim 36 kiểu hỏng ít lắm cụ ạ. Em ngày xưa đi chụp đám cưới, đám ma, ... thì cuộn phim đầu tiên lắp ở nhà phải chụp được 39 kiểu và gần như không hỏng kiểu nào.

Trước đây có một số dòng máy ảnh chụp được 72 kiểu 1 cuôn phim gọi là dòng máy đơ tre (cái này tiếng pháp em không hiểu :D, chắc ý nghĩa là 1/2).

printer05

Xe điện
Em lại đồ là buổi sáng nó chạy máy bằng thuốc cũ còn trong máy của ca trước.
Ảnh ra sáng-chiều khác nhau lắm
Em không biết lab chỗ anh Hưng (Trần Nhân Tông đối diện rạp xiêc) thế nào nhưng những lab mà em làm thì không có giờ pha thuốc cố định, cứ rửa bao nhiêu ảnh thì phải thay thuốc thôi, ngoài ra khi đổ thuốc thì cũng phải chờ đến nửa tiếng mới rửa được vì để thuốc đủ nhiệt độ.

Đương nhiên là em không biết chất lượng thuốc như thế nào, có bị rửa quá số lượng cho phép không

printer05

Xe điện
Hơi lạc đề chút, hồi e sang Dubai chơi trò cưỡi lạc đà, lúc xếp hàng chờ thì đang đến lượt con lạc đà chở 2 vc Tây béo kinh dzị, con lạc đà quỳ đón 2 vc kia rồi gần như ko đứng lên được, lúc đấy cái thằng Ả rập trông trò đó nó quát rồi đấm con lạc đà kia túi bụi rất đau do nghi ngờ con lạc đà nó lười. Mịa, e thấy bất nhẫn quá nên cũng mất hứng, đếch đi cái trò đấy nữa
Em gửi cụ video mô tả cho nó sinh động.

printer05

Xe điện
Theo em thì lão Mr.Trym làm vội , máy chưa hâm đủ nhiệt độ bác ah, thuốc chưa đều. Hồi xưa thuốc thải cũng bán được tiền... nghề ảnh nhiều cái vui phết.
Vui nhất là khi các chị các em mang phim chụp ảnh mát đến rửa. Đứng tại chỗ chờ lấy cũng bị lọt lưới. :)) :))
Cụ nhắc em mới nhớ. Thuốc ảnh đen trắng thì chuộng nhất là thuốc hãm phim (trong đó có bạc), Thuốc mầu thì có vàng nhưng ít lắm cụ ạ, em đoán là thuốc thải thì hồi đầu các phòng tối ở quê mua về tận dụng thôi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Con này nó còn khỏe nên đứng lên đc cụ ạ, con e gặp nó ko đứng lên được luôn, bị quát thì lắc đầu húc đầu vào thằng Arab rồi bị nó đánh như đánh thù, trông rất phản cảm, đúng kiểu "bóc lột đến tận xương tủy". Mất vui.

Em gửi cụ video mô tả cho nó sinh động.

QuangNgocLLM

Xe tải
Cụ Tuấn Anh hotboy thời những năm đầu 90.
Tấm này khách mang phim đến rửa ảnh, em nhấn repeat thêm được 1 tấm.
Ngày ấy và bây giờ: (Anh chụp vào chiều 06/03/2020 trước nhà Lê tuấn Anh, tại Long Hải- Bà Rịa Vũng Tàu

)

Vulcan V70

Xe trâu
Ngày ấy và bây giờ: (Anh chụp vào chiều 06/03/2020 trước nhà Lê tuấn Anh, tại Long Hải- Bà Rịa Vũng Tàu

)

Nom cụ ý vưỡn phong độ và đẹp lão bác nhể.
Bác hỏi giùm em xem có nhớ ai chụp tấm ảnh bác ấy ở trên không?