[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 198x của Françoise Demulder

Ah sory em thấy rồi ạ.xe đó 84,85 mới có ở hn,khi đó bố em mua 1c để giữ tiền năm đổi tiền chả dám đi lần nào,màu nõn chuối hot nhất của babetta.:((

STARIUS

Xe buýt
Nhìn bàn ghế kiểu này thì cũng mới gần đây thôi, không thể năm 87 được. Mấy cái bút bi cũng rất mới.
Bàn ghế unicef viện trợ cụ ơi, đầu những năm 80, trường học trong khu Quang Trung tp Vinh ( có ảnh ở trên ) bọn em học toàn bàn ghế này, em còn nhớ như in hoa văn bàn gỗ ép dán fooc này. Đúng i xì kiểu này luôn.

Chỉnh sửa cuối:

STARIUS

Xe buýt
Em hơi đồng ý với cụ. Về thời điểm bức ảnh thì trên Getty Image nó nói là chụp 1973. Thời trước 75 thì có lẽ chưa có lao động ( mặc dù các cụ trên này không như anh em mình chưa chắc phân biệt được LĐ với học nghề) nên em nghiêng về khả năng học nghề, lý do là sinh viên chắc không đi theo đoàn đông đến như thế này, mỗi năm chỉ có khoảng 40-50 LHS đi học ở CHDC Đức thôi!

Em mới tra lại thì ra Ostbahnhof là tên cái nhà ga ở Berlin, đoàn này chắc các bác mới sang, thời đó đi xe lửa mà, nên cũng có thể là sinh viên. Nhưng trông các bác cũng khá tuổi, với lại sinh viên thì mới sang thường ăn mặc y hệt nhau do quần áo cũng là Bộ đại học phát trước khi đi.
Đúng rồi cụ ơi, bố em cũng đi đợt này, học hết 10 là được cử đi học đại học ở Đức luôn, đi tàu hoả qua Tq, mông cổ, nga, ba lan.

vandatAT

Xe container
Đời này có khác với các đời sau ở đèn pha, mà hồi đó pha của babeta xài bóng đèn gì mà sáng quắc?
Bọn babetta nó có đời chạy bằng dây curoa (JAWA thì phải), có đời ko dùng dây curoa.
Ko nhớ lắm

Hà Tam

Xe điện
Hi vâng,em zoom ra zoom vào mấy lần mới thấy bà ninza nấp sau cụ tây ạ..
Cụ soi kỹ tấm ảnh màu, bên phải thấy cái bánh xe máy honda nhô ra sau lưng người đi xe đạp, còn tấm đen trắng thấy đầu tay lái xe honda, vậy là ảnh chụp 1985 thôi. Chưa kể ảnh màu cho thấy một phụ nữ đi bộ tay khoác làn nhựa màu xanh (mẫu làn này sau 1975 ở trong nam mới tràn ra bắc), còn thanh niên đạp xe xỏ đôi tông lào.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
2 hình đen trắng khó có thể là năm 1973 cụ a. Hình trên có phụ nữ đi xe máy Babetta của Tiệp, loại xe này các năm 198x ở HN mới có. Hình dưới trong 2 người nước ngoài có 1 ông trông như là John Mcain, nếu năm 1973 thì còn đang là POW mới được trao trả, con năm 1985 thì qua VN thăm.
Thứ nhất: Babetta về Việt Nam năm 1971-72, bán theo giá "phân phối" cho các đồng chí cấp Vụ, Viện trưởng và phó, giá 800 đồng. Em đã cưỡi chiếc Babetta của bố một cô bạn năm 1972
Thứ hai: em có cả chùm ảnh ông Walter Cronkite và nhiều phóng viên Mỹ sang Việt Nam làm phóng sự thả tù binh hôm 14-3-1973, nhưng em không đưa vào, nghĩ rằng thế là đủ rồi.
Thứ ba: ông Walter Cronkite tuyên bố nghỉ hưu năm 1980, nhưng nấn ná mãi, ngày 8-3-1981, ông xuất hiện lần cuối cùng trên CBS Evening News.
Ông Walter Cronkite chỉ tới Bắc Việt Nam (em nhấn mạnh Bắc Việt Nam) một lần vào tháng 3-1973

Cụ yên tâm về độ chính xác đi

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

vnposh

Xe điện
Góp với cụ thớt vài hình cũ hơn và mới hơn:

Hồ Gươm chưa có Tràng Tiền Plaza (1993)

Nông dân ngoại thành chưa phá kho thóc và chưa chia bờ đắp thửa:

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Karosa quãng cuối 8x đầu 9x được dùng chạy tuyến bus số 1 Yên Phụ-Hà đông và số 2 Bác Cô-Hà đông.
Trong khối đông Âu thì ng TK cũ (Séc và Slovac) vào loại có tính tự do, phóng khoáng nhất.
không nhầm thì năm 85 lúc đi lên Hà nội với bà rồi về Chợ bến em cũng được đi xe karosa vì cảm nhận là xe lúc đó ô cửa vuông, xe vuông, to, đẹp và rất ấn tượng cụ ạ, lúc đó em cũng còn được đi tàu điện một ít nữa cơ! (mới 10 tuổi nhưng cảm nhận yêu nhất là được ăn kem tràng tiền 2 đồng rưỡi, ôi sao ngon thật - chưa bao giờ được dư thế)

binhsu7273

Xe cút kít

Hà Tam

Xe điện
Thứ nhất: Babetta về Việt Nam năm 1971-72, bán theo giá "phân phối" cho các đồng chí cấp Vụ, Viện trưởng và phó, giá 800 đồng. Em đã cưỡi chiếc Babetta của bố một cô bạn năm 1972
Thứ hai: em có cả chùm ảnh ông Walter Cronkite và nhiều phóng viên Mỹ sang Việt Nam làm phóng sự thả tù binh hôm 14-3-1973, nhưng em không đưa vào, nghĩ rằng thế là đủ rồi.
Thứ ba: ông Walter Cronkite tuyên bố nghỉ hưu năm 1980, nhưng nấn ná mãi, ngày 8-3-1981, ông xuất hiện lần cuối cùng trên CBS Evening News.
Ông Walter Cronkite chỉ tới Bắc Việt Nam (em nhấn mạnh Bắc Việt Nam) một lần vào tháng 3-1973

Cụ yên tâm về độ chính xác đi
Vâng, cụ nói vậy, em tin chứ. Nhưng mời cụ coi lại và bình thêm:
Cụ soi kỹ tấm ảnh màu, bên phải thấy một phần bánh xe máy honda nhô ra sau lưng người đi xe đạp, còn tấm đen trắng cho thấy đầu tay lái xe honda (cub hay dame). Chưa kể ảnh màu cho thấy một phụ nữ đi bộ tay khoác làn nhựa màu xanh (mẫu làn này sau 1975 ở trong nam mới tràn ra bắc), còn thanh niên đạp xe chân xỏ đôi tông Lào. Những món đó năm 1973 chưa thể có ở đường phố HN.

không nhầm thì năm 85 lúc đi lên Hà nội với bà rồi về Chợ bến em cũng được đi xe karosa vì cảm nhận là xe lúc đó ô cửa vuông, xe vuông, to, đẹp và rất ấn tượng cụ ạ, lúc đó em cũng còn được đi tàu điện một ít nữa cơ! (mới 10 tuổi nhưng cảm nhận yêu nhất là được ăn kem tràng tiền 2 đồng rưỡi, ôi sao ngon thật - chưa bao giờ được dư thế)
Cụ giỏi thật,10t mà cụ ăn kem vẫn nhớ dc giá,em chịu đấy,nhiều cái hồi đó giờ em chở nhớ nổi luôn ấy.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cụ giỏi thật,10t mà cụ ăn kem vẫn nhớ dc giá,em chịu đấy,nhiều cái hồi đó giờ em chở nhớ nổi luôn ấy.
Kỷ niệm mà cụ - Bà nội em một tay gồng gánh nuôi cả nhà hồi đó, được lên thủ đô với bà thích lắm. Lên thăm có vào bà bác ở khu tập thể Đại học thủy lợi (viện khoa học thủy lợi). Mùi mà em nhớ đến bi chừ là mùi bếp dầu và đi theo mấy ông anh lên nóc tòa nhà tập thể ở đó thả diều... hic!

binhsu7273

Xe cút kít
Vâng, cụ nói vậy, em tin chứ. Nhưng mời cụ coi lại và bình thêm:
Cụ soi kỹ tấm ảnh màu, bên phải thấy một phần bánh xe máy honda nhô ra sau lưng người đi xe đạp, còn tấm đen trắng cho thấy đầu tay lái xe honda (cub hay dame). Chưa kể ảnh màu cho thấy một phụ nữ đi bộ tay khoác làn nhựa màu xanh (mẫu làn này sau 1975 ở trong nam mới tràn ra bắc), còn thanh niên đạp xe chân xỏ đôi tông Lào. Những món đó năm 1973 chưa thể có ở đường phố HN.
Cụ ròm chuẩn!
Cháu cũng lăn tăn cái mốc thời gian, nhìn gác đờ bu trước con xe máy thì chắc chắn là Dame rồi, Tông lào thì thời đó đúng là chưa có, lại còn cái xe đạp MIFA nam nữa.

Kỷ niệm mà cụ - Bà nội em một tay gồng gánh nuôi cả nhà hồi đó, được lên thủ đô với bà thích lắm. Lên thăm có vào bà bác ở khu tập thể Đại học thủy lợi (viện khoa học thủy lợi). Mùi mà em nhớ đến bi chừ là mùi bếp dầu và đi theo mấy ông anh lên nóc tòa nhà tập thể ở đó thả diều... hic!
Vâng cụ chắc cũng tầm tuổi em,hồi đó thì đúng là có những cái để lại ấn tượng thì nhớ mãi ạ,những năm 85,86 nhiều nhà vẫm phải đun bếp củi,bếp trấu,không phải nhà ai cũng đun bếp dầu đâu bác.còn phải mua mùn cưa về đun đấy ạ.