[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 198x của Françoise Demulder

BờmXờm

Xe máy
Lão giống e nhể, trước khu ngoại giao đoàn Trung tự có cái ao nho nhỏ đầy cá săn sắt, ông già mới mua cho đôi tổ ong diện đi câu cá. Đứng trên bờ rướn tìm lỗ trống để thả mồi không đc bèn túm cành găng để thả ra xa, nào ngờ tõm một phát xuống ao, lúc lên mất mịa nó 1 chiếc, nhảy xuống mò mãi ko đc đành lủi thủi đi về nằm sẵn chờ ông già về. Quả như dự định, ăn một trận đòn nát mít.
89 thì hình như chưa có tổ ong thần thánh Cụ ạ, hình như là dép nhựa Hồng Hà màu nâu nâu thì phải.

kodomo

Xe điện

binhsu7273

Xe cút kít
Quãng 90-91 em mới thấy đi nhiều :D Tổ ong xịn gì thì xịn đi tháng là phải hàn hoặc buộc dây.
dép tổ ong xịn hàn làm sao được...?
Chỉ có dép đểu mới hàn được thôi.

thungkhe

Xe điện
dép tổ ong xịn hàn làm sao được...?
Chỉ có dép đểu mới hàn được thôi.
Cuối 8x thì dép xốp Thái 3 vạch mới là ăn chơi. Các quý bà quý cô thì đi đôi dép lưới Thái với kim tuyến và đính đá óng ánh. Các cụ cứ nghĩ thời đó khổ quá là sao nhể. Em thấy đôi này kiểu dáng quá đỉnh mà thời bây giờ Bitis vẫn chưa làm được.

aQu

Xe buýt
E cũng vào thăm cụ Hồ khoảng tgian này, mới 9t, dc học sinh tiên tiến nên trg học tổ chức cho đi. Bây giờ vẫn chưa quay lại chỉ đi qua vái vọng thôi ah
Bây giờ so với thời này thay đổi nhiều quá các cụ nhỉ, 30 niên nửa đời ng chứ ít ah
Em cũng vào từ hồi còn hs cấp 1 hoặc 2 j không nhớ,từ đó đến nay chưa vào lần nào

Tàu hoả Hà Nội - Đồng Đăng (Lạng Sơn), 1991. Ảnh: Patrick Zachmann

“Cửu vạn" khuân vác hàng (thường là lậu thuế) qua khu vực biên giới Việt - Trung tại Đồng Đăng (Lạng Sơn), 1991. Ảnh: Patrick Zachmann

“Cửu vạn" khuân vác hàng (thường là lậu thuế) qua khu vực biên giới Việt - Trung tại Đồng Đăng (Lạng Sơn), 1991. Ảnh: Patrick Zachmann

Mấy hình cửu vạn là ở đường mòn hang dơi đúng không bác?

aQu

Xe buýt
Tuyến này e hay nhảy đi "chùa" từ Cửa Nam lên Bờ Hồ rồi đi bộ tiếp đến Cung thiếu nhi học vẽ ạ
Hồi đó bác cũng học vẽ cung thiếu nhi ạ? Em cũng học đó khoảng chục năm,chỉ nhở mỗi mấy a Tụ a Thúy trước ở phan chu Chinh nữa..

aQu

Xe buýt
À vânge thiếu hồ thủ lệ, hình như công viên Lênin cũng có món này.
Cụ nào đã từng trưởng thành môn bơi từ hồ Bảy mẫu CV Lênin?
Em bơi rồi,trước chuyên ra hồ tây chỗ trấn quốc với chu văn An,bơi hồ bảy mẫu là đợt năm lớp 8 cả lớp đi bô thuyền 6 ở cv xong bị trôi thuyền chưa kịp neo em phải bơi ra kéo các bạn vào..ngày đó thuyền đạp với thuyền 6ng vui phết...

namvqh

Xe buýt
89 thì hình như chưa có tổ ong thần thánh Cụ ạ, hình như là dép nhựa Hồng Hà màu nâu nâu thì phải.
Em từng diện tổ ong xịn tầm 1986-1987 đây cụ. Sau đó một thời gian thì có dép tổ ong nhái. Dép tổ ong xịn xốp, mềm, mịn nên đi sướng hơn hàng nhái nhiều. Vấn đề là dép tổ ong xịn nhanh bị rách quai vì dân mình đi sà sã ngoài đường trong khi em thấy nó thích hợp cho đi trong nhà. Trang phục mùa hè hợp thời của thanh niên đô thị khi đó là dép tổ ong, quần bò Thái, áo sơ mi bỏ ngoài quần.

aQu

Xe buýt
Cháu còn nhớ. Khoảng năm 83-85 nhà cháu ăn độn sắn. Nhưng sau 86 là không phải ăn độn nữa, xóa bỏ HTX, giao đất. Năm 87 ông cụ nhà cháu đã có xe may Simson đi.
Ngày đó có xe kích s51 với s70 là oách phết cụ..

quangsot

Xe lăn
Quãng 90-91 em mới thấy đi nhiều :D Tổ ong xịn gì thì xịn đi tháng là phải hàn hoặc buộc dây.
Dép của Thái nó đã hỏng thì không có cơ hội hàn lại Cụ à, cái dép mà Cụ hàn lại đấy là dép của Vệ nhái lại. Năm 90-91 thì thanh niên chuyển qua xăng đan với giấy rồi .

kodomo

Xe điện
Em bơi rồi,trước chuyên ra hồ tây chỗ trấn quốc với chu văn An,bơi hồ bảy mẫu là đợt năm lớp 8 cả lớp đi bô thuyền 6 ở cv xong bị trôi thuyền chưa kịp neo em phải bơi ra kéo các bạn vào..ngày đó thuyền đạp với thuyền 6ng vui phết...
E thì chỉ đôi lần bơi hồ tây. Chủ yếu hồ CV vì gần nhà. Hồi đó khoái nhất nhảy cầu ngay cổng Lê Duẩn đi vào.

namvqh

Xe buýt
Trước 85 e nghĩ các trường học vẫn còn mấy cái hầm tránh bom, bét ra là hầm chữ A; sân trường thì là sân đất. Cái hình này chắc minh họa đời sống ở HN rất khấm khá, ko còn 1 chút dấu vết chiến tranh.
Trường em học lấp hầm tránh bom và giao thông hào từ lớp ra hầm từ kỳ nghỉ hè năm 1976. Sau năm 1979 đến 1988, vẫn đánh nhau trên biên giới phía Bắc và ở Cam pu chia nhưng ở hậu phương là cuộc sống trong hòa bình nhưng đời sống vật chất theo chiều đi xuống, tất nhiên cũng có những năm khá lên.

Nhìn ảnh vậy thôi nhưng cũng khó nói về gia cảnh thực tế của người trong ảnh. Bề ngoài, lên ảnh thì thế nhưng khi đóng của trong nhà mình chẳng biết thế nào vì ở HN mọi người có xu hướng giấu nghèo. Những năm 1980, tầng lớp khá cả về vật chất và lối sống em thấy có đội bên ngoại giao, ngoại thương hoặc có cha mẹ đi làm chuyên gia bên châu Phi.

binhsu7273

Xe cút kít
Trường em học lấp hầm tránh bom và giao thông hào từ lớp ra hầm từ kỳ nghỉ hè năm 1976. Sau năm 1979 đến 1988, vẫn đánh nhau trên biên giới phía Bắc và ở Cam pu chia nhưng ở hậu phương là cuộc sống trong hòa bình nhưng đời sống vật chất theo chiều đi xuống, tất nhiên cũng có những năm khá lên.

Nhìn ảnh vậy thôi nhưng cũng khó nói về gia cảnh thực tế của người trong ảnh. Bề ngoài, lên ảnh thì thế nhưng khi đóng của trong nhà mình chẳng biết thế nào vì ở HN mọi người có xu hướng giấu nghèo. Những năm 1980, tầng lớp khá cả về vật chất và lối sống em thấy có đội bên ngoại giao, ngoại thương hoặc có cha mẹ đi làm chuyên gia bên châu Phi.
Mia! thịt con Gà còn phại nhét lông gà xuống cống cái, mà chỗ lông đó bán được ối xèng để bắn 9 tầng mây. ;))