[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 198x của Françoise Demulder

NovRainInFall

Xe tăng
1 phụ nữ đang gánh đồ, Hà Nội, 1989, phố nào đây các cụ?

Chắc có cụ trả lời, e xin lặp lại: Chính là quảng trường đông kinh nghĩa thục, nơi tổ chức count-down bây giờ, nhà đó giờ là hàm cá mập (xấu bỏ mợ).

Big Bang

Xe điện
Ôi nhớ lại tuổi thơ quá. Ở TP chính ra lại ít được ăn kem. về quê hay được ăn cái kem gọi nôm na là: "kem mía đường Việt trì đơi ooo". Trẻ con đi mót than vụn cả buổi, bán đổi lấy 1-2 que kem là sướng nê.
Nhiều ảnh đẹp quá. Cảm ơn cụ chủ nhé. Như cụ trên, mong cụ post hết vào # 1 cho mọi người dễ theo dõi.
Cụ làm cháu nhớ lại thời thơ ấu. Ông bạn thân có Bố bán "Kem mút". Đêm nào cũng vừa ngủ, vừa thấp thỏm chờ nó qua gọi sang ăn kem ế.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Chắc có cụ trả lời, e xin lặp lại: Chính là quảng trường đông kinh nghĩa thục, nơi tổ chức count-down bây giờ, nhà đó giờ là hàm cá mập (xấu bỏ mợ).
Cái nhà Hàm cá mập bây giờ thì xưa là cái nhà điều hành của cái bến tàu điện Bờ hồ, sau chuyển thành cửa hàng bách hóa :D
Bọn em từng nhảy tàu lên đây mua hàng cây thuốc Sông Cầu, Đồ sơn rồi về bán lại kiếm tí ăn quà hay mua cá chọi :D

Zlonton

Xe tải
Nhìn ảnh xúc động quá. Được như bây giờ đúng là vẫn may thật mặc dù các đ/c hầu hết làm ăn như "....".
79 e chưa sinh nhưng 89 thì đã ít nhiều hồi đó cảm nhận được sự khắc khổ của bố mẹ, anh chị... và cảm nhận được sự may mắn hiện nay.

Cám ơn cụ chủ thớt và các bức hình ah... ít nhiều có tuổi thơ khắc khổ của mình...
Tuy nhiên như cụ gì đó nhận xét, xót chị e đầu gối củ lạc, thanh niên ko gợ gout... nhưng đôi mắt của hầu hết a/c e đều rất sáng!

congalete

[Tịch thu bằng lái]
Chưa hiểu ý cụ. Cụ muốn nước ta quay lại những năm 80? Ta nên đập hết máy tính, đt chỉ nghe đài, tv của nn thì "********* làm j có cơ hội tồn tại" ?
đại khái là vậy đó bạn, thông tin không có, ai cũng bẩn bẩn như nhau, bần bần như nhau thì như kiểu triều tiên thì cần gì ********* nữa, cứ làm kiếp heo bò suốt đời

amylvs

Xe tăng
Các công nhân Vn chụp ảnh với ai các cụ đều biết, 1989

Ảnh này hot thật! Em xem trong gốc trên Getty thì nó chú thích như sau:
Dieter Bohlen in Moskau
'Dieter Bohlen (vorne) und Jugendliche aus Nord-Vietnam, Stadtbummel am 05.11.1989 in Moskau, Russland. (Photo by Peter Bischoff/Getty Images)'
....
Dieter Bohlen in Moscow
'Dieter Bohlen (front) and young people from North Vietnam, city stroll on 05.11.1989 in Moscow, Russia. (Photo by Peter Bischoff / Getty Images) '

Cũng có lý. Các bạn lao động VN trong ảnh chắc mới sang Nga, ăn mặc đúng kiểu mang ở nhà sang.

Minhbeboi

Xe buýt
Hồi ấy chụp mà đẹp ghê

amylvs

Xe tăng
Karosa vào số hoàn toàn bằng nút bấm, không hề dùng cần số.
Cụ nói đúng. Karosa loại xuất sang mình vào số bằng mấy cái phím như là phím radia chuyển băng tần. Tuy nhiên nguyên bản của Karosa cũng có loại chạy liên tỉnh, có cần số như bình thường!

Em mới xem lại wiki, con Karosa đời đầu chạy ở mình là Model SM-11, hộp số Praga-2 cấp, tự động.
Hình buồng lái như này:

Chỉnh sửa cuối:

Dodge Ram

Xe điện
Cụ nói đúng. Karosa loại xuất sang mình vào số bằng mấy cái phím như là phím radia chuyển băng tần. Tuy nhiên nguyên bản của Karosa cũng có loại chạy liên tỉnh, có cần số như bình thường!
Karosa hình như là loại xe có giảm sóc bóng hơi đầu tiên có mặt ở VN?!

Hôm nào bị hỏng bóng nó nghiêng nghiêng nhìn ngộ lắm.:)

nhanh33

Xe buýt

Ôi hình ảnh thân thuộc quá, đây là góc của nhà trẻ Hoa sen ngay sau nhà D1 của tôi, đúng chỗ này có 1 lần đi săn ếch ngã dập cằm xuống cái dầm bê tông chảy bao máu.