[Funland] Loa Nirvana

cuopbien05

Xe tải
Cụ ở đâu ạ? Em ở Kim Mã!

cuopbien05

Xe tải
Em ở Kim Mã, hôm nào rảnh em Alo cụ cafe nhé!

roberdlee

Xe buýt
Audio nivanar là củ loa fullrange, e nói là củ vì loa nhiều củ cũng được gọi là fullrange để phân biệt với loa từng dải. Loa này e thấy bas dầy, ấn tượng thậm chí ko cần thùng cộng hưởng bass vẫn tốt. Nhưng dải cao hơi chói. Cái núm bác nhìn thấy để hỗ trợ dải cao đấy ạ. Vì nó chói quá nên một số anh em còn cắt bỏ cả phần treble hoặc đấu tụ cho đỡ gắt. Bác thử dùng thùng ván hở đi, tiếng sẽ tự nhiên, đỡ bị âm thùng

roberdlee

Xe buýt
Thùng ván hở rất đơn giản, chi phí lại đỡ, bác lang thang vnav khéo xin được.

xanh

Xe điện
cụ muốn củ tỷ và thực sự thích tìm hiểu thì vào vnav ở đó có rất nhiều cao thủ và 1 kho kiến thức về FR, giải thích rất lâu và khó. Em chỉ sơ qua để cụ hiểu cơ bản là: FR là loa có thể phát âm thanh đầy đủ dải tần từ 1 loa (dải tần từ khoảng 30 hz-18.000 hz), Loa FR có cái hay hơn và cũng có cái kém hơn so với loa 3 đường, tùy người chơi, tùy ý thích mà chọn loại nào.
Củ loa to như của cụ nó cũng phát được như vậy, nhưng ở tần số trung cao và cao loa sẽ bị suy hao nhiều....nói túm lại theo ý kiến cá nhân em thì loa 15" phần trầm và trung trầm nghe ổn nhưng trung, trung cao và cao thì kém. cụ cũng nên hiểu là nghe toàn dải là nghe dải trung là chính, đừng có để ý đến trầm làm gì thì cụ mới nghe được. Cụ đã móc ví rồi thì cứ bê về nghe rồi trải nghiệm, so sánh...sau đó đổi chác, các bù...đó cũng là cái thú audio đó cụ. em cũng đã phải trải qua vài đôi rồi mới đến đôi bây giờ đang nghe.
Chúc vui.
Cụ nghe chưa hay chỉ nghe nói??? Nirvana vốn dĩ nó rất tốt ở giải trung cao thậm chí dải cao hơi gắt. Để giải quyết vấn đề đó nhiều người lót bông vòng quanh phễu loa. Giải pháp này giúp dải cao mềm đi rất nhiều. Cụ cuopbien05 cứ vững tâm mà nghe

Gato2009

Xe điện
Cụ nghe chưa hay chỉ nghe nói??? Nirvana vốn dĩ nó rất tốt ở giải trung cao thậm chí dải cao hơi gắt. Để giải quyết vấn đề đó nhiều người lót bông vòng quanh phễu loa. Giải pháp này giúp dải cao mềm đi rất nhiều. Cụ cuopbien05 cứ vững tâm mà nghe
Em nghe chưa nhiều, độ 2 chục cặp thôi, từ loại FR 8”, 10” đến 12”, trong đó có cả Nirvana.
Mà cụ cho là giả cao gắt là thể hiện dải cao tốt thì chịu cụ rồi.
Thân,

xanh

Xe điện
Em nghe chưa nhiều, độ 2 chục cặp thôi, từ loại FR 8”, 10” đến 12”, trong đó có cả Nirvana.
Mà cụ cho là giả cao gắt là thể hiện dải cao tốt thì chịu cụ rồi.
Thân,
Từ nào ở trên nói giải cao tốt??? Tôi nói trung cao, giải cao hơi gắt nó thể hiện giải tần số có thể lên rất cao (cái này tốt hay không còn do tai người) nó hoàn toàn khác với việc kém giải cao (nghĩa là loa không lên được giải tần số đó) hiểu không?

Gato2009

Xe điện
Từ nào ở trên nói giải cao tốt??? Tôi nói trung cao, giải cao hơi gắt nó thể hiện giải tần số có thể lên rất cao (cái này tốt hay không còn do tai người) nó hoàn toàn khác với việc kém giải cao (nghĩa là loa không lên được giải tần số đó) hiểu không?
Vậy là cứ loa nào thể hiện được tần số cao và rất cao sẽ bị gắt phỏng bác?

xanh

Xe điện
Vậy là cứ loa nào thể hiện được tần số cao và rất cao sẽ bị gắt phỏng bác?
Tai người khi tần số vượt quá tần số nhất định nó sẽ không cảm thụ được chỉ còn tiếng rít chói tai. Cái này nó còn phụ thuộc độ tuổi, tuổi cao độ nhạy thính giác giảm thì họ sẽ ít cảm nhận được tần số cao hơn nên sẽ giảm độ chói của loa....Tự tìm hiểu đê rồi tranh luận tiếp!

Gato2009

Xe điện
Tai người khi tần số vượt quá tần số nhất định nó sẽ không cảm thụ được chỉ còn tiếng rít chói tai. Cái này nó còn phụ thuộc độ tuổi, tuổi cao độ nhạy thính giác giảm thì họ sẽ ít cảm nhận được tần số cao hơn nên sẽ giảm độ chói của loa....Tự tìm hiểu đê rồi tranh luận tiếp!
Vậy tại sao có những loa treble chất lượng cao, tần số lên tới vài ba chục khz mà nghe không thấy gắt, không thấy chói. Trong khi đó Nirvana chỉ được hơn chục khz mà lại chói, gắt. Cụ giải thích sao về điều này.
P/s: tranh luận chứ không phải cãi nhau, bác nên dùng từ ngữ thiện trí, hoà nhã, vui vẻ, sao phải căng thẳng thế bác. Ở đây cũng nhiều ngoạ hổ tàng long đó bác,
Thân,

xanh

Xe điện
Vậy tại sao có những loa treble chất lượng cao, tần số lên tới vài ba chục khz mà nghe không thấy gắt, không thấy chói. Trong khi đó Nirvana chỉ được hơn chục khz mà lại chói, gắt. Cụ giải thích sao về điều này.
P/s: tranh luận chứ không phải cãi nhau, bác nên dùng từ ngữ thiện trí, hoà nhã, vui vẻ, sao phải căng thẳng thế bác. Ở đây cũng nhiều ngoạ hổ tàng long đó bác,
Thân,
Loa treble khác với giải tần cao của FR nhé! Loa treble trong 1 thùng loa nó có phân tần để căt gọt tần số còn FR nó có gì ngoài 1 củ loa?
Thôi tôi sợ rồng đất lắm rồi chả dám tranh luận nữa!