Liveshow: Mùa xuân Tây Bắc

xedieu

Xe cút kít
Đi được một đoạn ngắn thì trên sườn núi trước mặt đã hiện ra dòng chữ giới thiệu về Công viên địa chất Đồng Văn. Đường đi nhìn thôi đã ngợp - em chưa bao giờ lái những cung dài mà chồng vắt lên nhau như sợi chỉ zic-zac thế kia! :( Ngay đoạn đầu tiên đã bị ba-ti-lê trên hố sỏi vụn, đèn chống trượt lóe sáng, hứa hẹn một ngày đầy thử thách!

Công viên Đồng Văn

Ảnh chụp không rõ nét mấy con đường vắt lên nhau

Liếc trên Vietmap thấy lộ trình trước mặt loằn ngoằn chồng đống lên nhau phát khiếp. Mới ngay chân núi mà đã thế này ư??? Quả thật, những đoạn sau này còn kinh khủng hơn rất nhiều, nhiều chỗ lộ trình nó díu hết vào nhau chả biết rẽ chiều nào! :((

Ngay đầu tiên đã thế này

Lên đến cái đỉnh núi đầu tiên, nhìn sang bên ngọn bên kia thấy mây trắng tinh mù mịt. Nghĩ bụng tý nữa chui vào đấy phê phải biết! Vì sáng không cho F1 ăn nên em quyết định dừng chân cho nó ăn bổ sung ít một, bản thân em cũng phải tiếp nhiên liệu nữa!

"Mây ủng trùng sơn" đẹp quá

Tìm được 1 chỗ dừng chân để ăn uống cũng hơi khó

Cao độ điểm dừng chân đầu tiên chỉ là 561m. Tuy nhiên, vừa bước chân ra ngoài là em và F1 rú lên ngay. Thì ra 2 bố con em quên không xem nhiệt độ ngoài trời! (Nhà em có 1 quy định là không ai được ăn hay uống gì trong xe - trừ nước suối)!

Hãi quá: 6 độ C

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Ngày thứ 2, mồng Tết!

Đêm giao thừa chém gió với mấy em online đến 1h20 mới đi ngủ. Sáng khoảng hơn 6h đã tỉnh vì hồi hộp với cung đường đầy thử thách. Hơn 7h thì dựng F1 dậy. Nhớ lời mợ Dims là không cho ăn trước khi đi Đồng Văn, em chỉ cho uống sữa. Loay hoay cũng hơn 8h mới ra khỏi khách sạn. Tạm biệt Huy Hoàn hotel, tối mai lại quay về đấy! :D

Xedieu nhớ nhầm lời em dặn roài! Em nói là cho ăn vừa phải, hạn chế uống sữa chứ ạ. Bởi vì trong sữa có cái men gì đó, hay chất gì đó làm ta dễn bị đầy và dễ nôn nhất là khi đi đường vòng vèo he he!!!! Chúc bố con Xedieu hôm nay ngủ ngon! Em lại hóng liveshow! Hoa mận trắng đẹp quá! Em lại GATO roài!

Sorry em không nhắc Xedieu nên dừng xe nghỉ trưa ở đâu!!!! Nhưng mà nghỉ ở Yên Minh là chuẩn lắm rồi đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Aids

Xe điện
Chúc 2 bố con lên đường vui vẻ. Sao ko cho '' dì" nào đi cùng cho vui
Bon voyage
Aids

haivinh

Xe buýt
Chúc cụ và F1chuyến đi vui vẻ nhé.Nhưng cụ vi phạm luật đấy mấy anh xxx Hà giâng mà là thành viên OF thì cụ dính ngay.Dù sao cũng cảm ơn cụ cho anh em hình ảnh nóng nhất của HG.Em đang mơ có ngày được lên đó mà chưa có đk.

xedieu

Xe cút kít
Xedieu nhớ nhầm lời em dặn roài! Em nói là cho ăn vừa phải, hạn chế uống sữa chứ ạ. Bởi vì trong sữa có cái men gì đó, hay chất gì đó làm ta dễn bị đầy và dễ nôn nhất là khi đi đường vòng vèo he he!!!! Chúc bố con Xedieu hôm nay ngủ ngon! Em lại hóng liveshow! Hoa mận trắng đẹp quá! Em lại GATO roài!

Sorry em không nhắc Xedieu nên dừng xe nghỉ trưa ở đâu!!!! Nhưng mà nghỉ ở Yên Minh là chuẩn lắm rồi đấy ạ.
Chết, thế ra em nhớ nhầm à??? :((
Chúc 2 bố con lên đường vui vẻ. Sao ko cho '' dì" nào đi cùng cho vui
Bon voyage
Aids
He he... Nó lớn quá, lộ mất cụ ạ! :D
Chúc cụ và F1chuyến đi vui vẻ nhé.Nhưng cụ vi phạm luật đấy mấy anh xxx Hà giâng mà là thành viên OF thì cụ dính ngay.Dù sao cũng cảm ơn cụ cho anh em hình ảnh nóng nhất của HG.Em đang mơ có ngày được lên đó mà chưa có đk.
Cái tội dừng xe giữa đường hả cụ? Cái đường đó bé tý mà! :D

My Mò

Xe điện
Theo em lúc về cụ nên đi đường Mèo Vạc, Bảo Lâm, Bắc Mê cho dễ đi vì đường không dốc, đường đẹp hơn và đặc biệt là không phải đổ đèo nhiều. Lâu rồi em không đi giờ không biết dư lào.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Đúng là cái cung đường kia chả là cái đinh gì! Đi thêm có tý tẹo nữa đã đầy cung còn ngoằn nghèo hơn nhiều. Ấy thế mà loáng 1 lúc em đã lên tới Cổng Trời. Đoạn đi qua Cổng Trời mây mưa trông ghê chết lên được. May nó có 1 đoạn ngắn không là em dán nilon vàng rồi đấy! :D

Đoạn này cũng vắt sổ ác đấy chứ

[youtube]bLTMsOsjPJk[/youtube]
Sương mù cổng trời Quản Bạ​

Qua hết cổng trời thì có khu dừng chân Quản Bạ. Em cho F1 xuống lên tháp vọng cảnh để ngắm nghía thung lũng Quản Bạ bên dưới. Tiếc là mây mù và mùa này cũng chả có gì đẹp nên coi như chỉ thăm cho biết.

Dừng chân vọng cảnh

Chỗ này ngày mồng 1 Tết vẫn có người trực

Xe em bé tý kìa. Bên phải là đi lên để quay lại Cổng Trời đó!

Thung lũng Quản Bạ

Em thì chỉ mong có dịp khám phá núi đôi của Cô gái Quản Bạ thôi chứ Cô Tiên thì em không dám! :P

xedieu

Xe cút kít
Theo em lúc về cụ nên đi đường Mèo Vạc, Bảo Lâm, Bắc Mê cho dễ đi vì đường không dốc, đường đẹp hơn và đặc biệt là không phải đổ đèo nhiều. Lâu rồi em không đi giờ không biết dư lào.
Có phải như lộ trình em post ở Trang 1 không ạ?

xe thủng lốp

Xe container
Em chưa đi Ha Giang lần nào chẳng giám thưa thốt chỉ bít dựa cột hóng thôi cụ ơ

Lệ Xuân

Xe tăng
Ảnh cụ Điếu làm em bồi hồi quá! Cung này năm kia em chạy suốt, mỗi 2 tháng một lần.

xedieu

Xe cút kít
F1 nhà em đòi ăn ở chỗ Vọng cảnh nhưng em không cho. Thế là xuống đến thung lũng, đầu TT Tam Sơn phải dừng lại cho nó ăn. Em cũng tranh thủ ăn uống thêm 1 tý - đúng là nhớ nhầm thành dở hơi: Cả 2 bố con cứ nhè sữa mà tẩn! :))

Em tranh thủ chụp lúc ăn là chính

Thị trấn nhìn từ... dưới mặt đất

Mấy cán bộ TT Tam Sơn chịu chơi thật: kè cao thế kia chỉ để làm mấy cái sân tennis

Thi thoảng rất hay gặp những con đường đang được mở rộng thêm

Đi thêm một đoạn thì bắt đầu thấy đá tai mèo. Từ bé đến giờ em nghe nói là chính chứ đã nhìn thấy nó bao giờ đâu nên đến đoạn này em đã tưởng là nhiều đá tai mèo lắm rồi. Chụp 1 đống ảnh tuyền.... đất sét là chính - Xấu hổ quá, em vừa xóa hết rồi! :))

Khoàng gần 12h30 thì em chạm địa phận Yên Minh. Quên không nói là đường từ TP lên Quản Bạ khá xấu, xóc kinh. Đường từ Tam Sơn lên Yên Minh đẹp hơn kha khá. Nhưng đường thuộc địa phận yên Minh là ngon nhất - hình như vừa xong cái dự án đấy. Đi phê lắm ạ!

My Mò

Xe điện
Có phải như lộ trình em post ở Trang 1 không ạ?
Cái lộ trình em không nhìn thấy huyện Bắc Mê mới cả nhìn thấy cụ vẽ về qua quản bạ nên em không biết có đúng không. Cụ từ ĐV đi qua Mã Pì Lèng sang Mèo Vạc hỏi đường sang huyện Bảo Lâm Cao Bằng (đi qua cái xã gì của Mèo Vạc em không nhớ) nhưng chắc chăn đi đường đấy an toàn hơn nhiều ạ hầu như không phải đổ đèo nhiều mà cảnh thì rất đẹp

xedieu

Xe cút kít
Vì cái chế độ ăn uống “kham khổ” ấy mà cứ một lúc F1 nhà em nó lại kêu đói - chính xác là cứ sau khi “tè” phát là cu cậu lại đòi uống thêm hộp sữa nữa! :)) Rõ khổ! Thế là em cứ phải để ý chỗ nào cảnh đẹp, đường rộng, có cây xanh mặt nước hữu tình để dừng lại ăn... và ăn! :D

Hiếm hoi lắm em mới gặp 1 con suối nhé (sông thì chạy // suốt)

Chỗ nào cảnh đẹp là nhà em lôi nhau xuống ăn uống :D

Đến một đoạn rất nhiều ruộng bậc thang rất đẹp nhưng mờ... các cụ các mợ chụp hết lúa xah lúa vàng của em rồi nên em chỉ còn lúa trắng thôi - Trông độc đáo phết chứ đùa! :P Nhiều đoạn rất đẹp nhưng dốc cao ứ dám dừng xe để chụp. Tuy vậy, vẫn có đoạn làm liều (vẫn nhớ phải xoay volan vào phía taluy dương)! :)

Này thì bậc thang

Trông lại cứ như bánh tráng í :))

Một bản khá nhiều nóc nhà trên đỉnh một quả đồi

Tính em cẩn thận nên để đèn pha cả ngày, bóp còi inh ỏi mỗi khúc cua.
Và vì thế ít nhất 3 lần 2B nó né kịp em đấy!

Có một đoạn, em thấy rừng trúc mọc xanh rì rất lạ. Rồi lại đến 1 đoạn rất dài tuyền thông là thông, cả 2 bên luôn. Đoạn này vẫn trong địa phận Yên Minh nhưng bảo em nhớ chính xác ở đâu thì em chịu... Nói chung cung Yên Minh này đẹp thật. Tính em lại lãng mạn, yêu cái đẹp nên cứ gọi là tâm hồn vui phơi phới! :))

[youtube]v3gRBwALS38[/youtube]
Rừng thông Yên Minh​

Yên Minh cảnh đẹp vô cùng

xedieu

Xe cút kít
Cái lộ trình em không nhìn thấy huyện Bắc Mê mới cả nhìn thấy cụ vẽ về qua quản bạ nên em không biết có đúng không. Cụ từ ĐV đi qua Mã Pì Lèng sang Mèo Vạc hỏi đường sang huyện Bảo Lâm Cao Bằng (đi qua cái xã gì của Mèo Vạc em không nhớ) nhưng chắc chăn đi đường đấy an toàn hơn nhiều ạ hầu như không phải đổ đèo nhiều mà cảnh thì rất đẹp
À, em hiểu rồi. Hôm nọ em cũng đang băn khoăn chỗ này. Ý mợ là hôm nay em đi từ điểm màu đỏ đến điểm màu xanh theo nửa vòng tròn bên trên, mai em về theo nửa bên dưới phải không? (Maps dưới đây ạ)

My Mò

Xe điện
À, em hiểu rồi. Hôm nọ em cũng đang băn khoăn chỗ này. Ý mợ là hôm nay em đi từ điểm màu đỏ đến điểm màu xanh theo nửa vòng tròn bên trên, mai em về theo nửa bên dưới phải không? (Maps dưới đây ạ)

Đúng cung này rồi cụ ạ. Không biết cụ dư lào nhưng em đi cung này thích thú vô cùng. Mà cung này em nhớ còn gần hơn đấy. À em là cụ nhá nhá :)). Lâu em không lên không biết giờ đường xá thế nào, cụ cứ tham khảo các cụ, mợ vừa rồi đi làm từ thiện xem.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Ở nhà gấu đã chuẩn bị cho em rất nhiều thứ để cho bọn trẻ con trên này: Tiền lẻ, phong bao, quần áo cũ, bánh kẹo (theo lời mợ Dims khuyên). Quả thật, những thứ rất bình thường như thế lại làm bọn chúng nó vui lắm - em cũng cảm thấy rất xúc động và happy. Một cô bạn gái lúc đó SMS chúc Tết em, biết vậy đã hẹn sẽ có 1 lần đi cùng em lên đây mang quà cho các cháu!

Mỗi đưa được mấy ngàn tiền đẹp mừng tuổi, mấy cái kẹo và phong bao

Cứ ở đâu đông đông trẻ em là em tạt vào gọi chúng nó ra phát quà

Những cung đường càng ngày càng ấn tượng. Nói chung là ảnh ọt hay clip cliếc giời cũng không thể nào cảm nhận về nó đầy đủ như khi nó hiển hiện trước mắt. Em vần volan với một cảm giác rất phấn chấn - cẩn trọng nhưng thú vị chứ không hề sợ sệt. :)

Xa xa đã là TT Yên Minh - Trung tâm của huyện Yên Minh. Em dừng xe chụp 1 cái trên cao xuống và cũng cho F1 chụp choẹt tý cho nó thi vị. Đỗ xe ngang dốc thế kia có nguy hiểm quá không nhỉ? Em chỉ về P và đạp lút phanh “tay” thôi! Ra khỏi đất Yên Minh là thấy ngay đường xấu kinh khủng - nhưng may quá chỉ mất độ trăm mét thôi (em cứ tưởng phải quay về :(( )

Huyện lị Yên Minh dưới thung lũng

Dừng xe chụp ảnh

TT Yên Minh sau khi xuống 1 lần dốc

[youtube]-5yMftVnv7o[/youtube]
Đoạn đường cực xấu - Hình như là vừa ra khỏi TT Yên Minh. Xinhan xin rồi mà 2B Yên Minh chạ nhường em! :((

My Mò

Xe điện
Em theo cụ từng bước đây

xedieu

Xe cút kít
Mới chớm sang đất Đồng Văn mà em đã cảm nhận rõ đây mới thực sự là lãnh địa của Công viên địa chất cao nguyên đá! Hàng loạt những cung đường ôm cua cực phê, hàng loạt những hình ảnh vô cùng ấn tượng tạm có thể coi như đặc trưng của vùng đất này (mới tính đến lúc em đi qua đấy thôi nhá, chưa tính đoạn sâu bên trong “nội địa” Đồng Văn :D )

Này là đá tai mèo (vẫn hơi ít, trông hơi lởm nhỉ :D )

Này là đất (tường trình)

Này là con người

Này là con đường

Này là núi cao

Này là mờ sương

xedieu

Xe cút kít
Đúng cung này rồi cụ ạ. Không biết cụ dư lào nhưng em đi cung này thích thú vô cùng. Mà cung này em nhớ còn gần hơn đấy. À em là cụ nhá nhá :)). Lâu em không lên không biết giờ đường xá thế nào, cụ cứ tham khảo các cụ, mợ vừa rồi đi làm từ thiện xem.
Mai em về cung này. Tại vì đoạn Quản Bạ - HG đường xấu lắm, đi xót người xót xe mà phải đi lại lần nữa thì cũng không còn thú vị lắm cụ (?) nhỉ! :)

xedieu

Xe cút kít
Thật khó tin là nhiệt độ lúc này đã xuống đến 5 độ C. Ra ngoài xe 1 chút vào là buốt hết đầu dù mũ mão vẫn xênh xang. Thi thoảng từ trên cao gặp những khung cảnh bản làng nhìn cứ như tranh vẽ ấy, rất khó tả. Càng ngày em càng tiếc là đã không mang máy ảnh đi mà chỉ dùng điện thoại để chụp! :((

Vào sâu trong Đồng Văn, lúc này em mới biết thế nào là đá tai mèo. Đá, đá và đá! :( Công nhận không nhìn tận mắt chả ai có thể tưởng tượng ra. Em cứ thắc mắc dân ở đây họ sống bằng cái gì???

[youtube]5d9WFgkJ1Os[/youtube]
Cây xanh trên đá tai mèo​

Đá gần

Đá xa

Đá thế này mới gọi là tai mèo chứ

[youtube]t23AtsIdnVc[/youtube]
Đá tai mèo​

Ấy thế mà lần đầu tiên từ khi đăt chân lên Hà Giang, em mới biết thế nào là hửng nắng. Đẹp không thể tả được. Chả trách các cụ các mợ đi bao nhiêu lần vẫn không chán. Em được chiêm ngưỡng nhõn 1 lúc rồi phải đi! :)

[youtube]ex7m74JASA4[/youtube]
Nắng trên cao nguyên đá​

Một bản ven đường...

... trong cái hửng nắng hiếm hoi ngày đầu năm

Mặt trời sau đỉnh núi