Live show: Hành trình xuyên Việt

xedieu

Xe cút kít
PS hoành tráng quá, đèn đóm nhà em có giúp dc bác tý nào ko ạ?
Giúp nhiều chứ ạ! Khi đi đêm đường không có đèn thì miễn chê, nhất là lúc nháy pha cho bọn hung thần nó dẹp bớt vào rất hiệu quả, lái xe ngược chiều phản ứng ngay lập tức! :)

Happydrive

Xe tải
Phần kinh nghiệm của cụ hay, rất đồng tình với mục số 6, vốt cụ!

tmn

Xe tải
Vote cụ, xem mà nhớ đến mấy năm trước.

pupil

Xe điện
Tổng kết xuyên Việt 2011

Nhà cháu xem hơn 20 trang rìpót của cụ, không biết nói gì hơn ngoài câu PERFECT, Live Trip Report của cụ là 1 trong những tài sản quí của OF! Chúc cụ và gia đình bước vào năm mới sức khỏe và khí thế tràn trề, Hạnh phúc và gặp nhiều may mắn, hẹn gặp cụ hôm tới ở Đại Lải !

Chỉnh sửa cuối:

babetta04

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe nói cái tên Đèo Ngang khiến cho dân vùng này không phát huy được tăng gia sản xuất, khiến kinh tế luôn khó khăn, vì đọc ngược nó thành "Đang Ngèo". Bởi vậy, hình như đang có dự án đổi tên đèo thành "Đèo Nghéo".

Mong bác chủ thớt check giùm [j/k] :D
Họp nghị quyết chuyển thành đèo ngếch - đếch nghèo rồi cụ ạ

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Cụ xedieu này cẩn thận lắm, năm ngoái cứ đi 1 tiếng cụ ý nghỉ 15' + ngủ trưa 30' nên cả ngày được 500km là nhiều rồi.
Cụ Xus chạy cẩn thận thế, ngày Tết vắng, 460km đường trong đó chạy tầm 8-9 tiếng là thoải mái.
Nên có quả nghỉ trưa tầm 40' - 1 tiếng, ăn uống thoải mái, chợp mắt 1 chút rồi phi tiếp.
Bọn resort thường quy định 14h00 mới check-in, nếu empty sớm thì có thể nó cho vào sớm.
Làm gì phải đi sớm thế cụ.
Em toàn xuất phát từ Xì gòn 5 giờ sáng, kịp thoát ra khỏi Biên hòa trước 7 giờ. Chạy một mạch đến Phan Thiết 9 giờ thì ăn sáng (đi thẳng vào thành phố). Dông tiếp phát nữa đến Cà ná nghỉ tý (đi tè nhớ đứng xuôi gió :)) ). Làm phát nữa khoảng hơn 12 giờ là tới Cam Ranh. Ăn trưa xong theo đường sân bay về tới Nha trang là khoảng 13 - 14 giờ.
các cụ chạy kinh quá, em post bài này sau khi đi Nha Trang về. Em khời hành lúc 3h sáng đến cảng Nha Trang lúc 12.30 - trên đường có dừng xe 2 lần, 1 lần lái bậy ở Đồng Nai hết 3 phút và 1 lần ăn trưa ở Phan Rang đâu khoảng 40'

Đường ngày Tết ko vắng cũng ko đông, xe chạy thoải mái nhưng ko chạy quá nhanh được vì đi cùng 1 ông bạn cực cẩn thận, biển báo bao nhiêu ( vào đô thị, cấm vượt, hạn chế tốc độ, 40, 30... ) là tuân thủ bấy nhiêu... như đoạn từ ngã 3 Vũng tàu đi thẳng đồng Nai 2 bên là khu Công nghiệp có thể chạy 100kmh nhưng nó chỉ cho 50kmh thế mà cũng phải ì ì đúng 50~53kmh ko dám quá - chính vì thế thoát được mấy quả bắn tốc độ. Em đã bị 2 lần CSGT cần sổ ra soi BS xe xong lại đi vào, sợ xanh mặt hê hê.

1 vài chia sẻ của em sau chuyến đi Nha Trang bất đắc dĩ, đáng lẽ em đi XV cơ, nhưng cũng may có chuyến dọ thám này mà rút ra nhiều điều

Lúc đi 3h sáng thì đến 7h sáng thì qua Phan Thiết ăn luôn trên xe với đồ nguội mang theo, 10h10 ăn trưa ở Phan Rang, 12.30 đến bến cảng Nha Trang để ra các đảo (9 tiếng rưỡi). Chuyến về từ Nha Trang khởi hành lúc 13:00 và đến Saigon lúc 21:45 tức là 8 tiếng 45', có 2 lần dừng trên đường để toilet, còn ăn uống gì đều trên xe luôn. Bắn tốc độ khá căng, nhưng mặc dù đi phải theo biển báo rất cẩn thận mà đi 450km hết gần 9 tiếng là khá tốt.

Như vậy, để đi xuyên Việt, một ngày cần nuốt hết 600km trong 12~14 tiếng là rất khả thi.

2 vấn đề mình gặp phải cần lưu ý đó là sự buồn ngủ vì nắng chói vì sự đều đều trên chặng đường dài. Và rõ ràng sau 450km 2 chân có cảm giác hơi ê ê, giống như tách rời khỏi cơ thể, đặc biệt là chuyến về ngồi lỳ suốt 9 tiếng đã hạn chế máu lưu thông ở 2 chân từ đùi trở xuống.

Em mang theo chai nước Aquaphina 5 lít là ko cần thiết mà chỉ cần những chai nước 0.3 lít là tiện. Thùng nước đá to tốt hơn thùng nhỏ, nên mua loại bán sẵn trong Metro (35x35x50) vừa giữ lạnh thực phẩm nước uống, vừa cung cấp khăn lạnh ướt trị cơn buồn ngủ rất hữu hiệu, Bò húc hay cà phê chả ăn thua gì, buồn ngủ mắt vẫn thao láo mà cứ chợp và chao đi rất sợ. Thùng nước đồng thời là nơi gác chân nằm dài cho người ngồi sau ngủ khá tốt. Cần có thêm gối nệm để lót đầu cho gia đình kê ngủ trong cuộc hành trình.

Nắng trên quốc lộ khá gay gắt, cần dán kính chu đáo hoặc thủ sẵn băng keo hay đồ che chắn cần thiết.

Chú ý thời gian là rất quý nên các địa điểm nghỉ ngơi cần xác định trước và có bản đồ dẫn đường rõ ràng, nếu ko sẽ thâm lạm vào thời gian nghỉ ngơi, ăn ngủ của mình rất nhiều và lãng xẹt. Trang web vietbando là nơi tham khảo tốt - tuy nhiên nó là máy tính nên hay dẫn mình vào đường ngắn nhất khiến cho có khi chui vào cái hẻm bé xíu (trên bản đồ vẫn gọi là đường, phố) vừa lọt cái xe - bị dân tình lườm quá xá cỡ - trong khi chạy thẳng đường to, xa hơn chừng 700m lại đến nhanh hơn

GPS và con chuột cảnh báo súng bắn tốc độ có thì rất tốt, nhưng ko có thì thật ra cũng ko sao :D xxx rất hay bắn ngay sau bảng tròn viền đỏ 40 - tức là chỉ chạy 40km/h - Trong phía Nam lỗi đè vạch ko nghiêm trọng, vượt trái lấn đường ngược chiều là nguyên tắc, vượt phải hầu như ko ai sử dụng, trừ trường hợp có con lươn và đối tượng quá cứng đầu đi chậm nhưng ko nhường đường :D

Đèn sương mù màu vàng chạy đêm mới soi được và chạy được tốc độ cao, chứ ko thì chỉ tầm 50~60kmh là kịch :D

áp xuất lốp 4 bánh xe của em là 2,5kg đi đến Nha Trang đo thì nó tăng lên thành 2,7kg

Đường từ sân bay Cam ranh vào Nha Trang

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
@nexus : về làm hẳn cái report chuyến đi đê cụ ơi, chi tiết phần Hòn Tằm cho em nghía với, hè năm nay em định làm chuyến Nha Trang nữa, Vinpeal ở rồi nên muốn thay đổi cho mới lạ.

hanoien

Xe điện
Tổng kết ngày thứ nhất:

Sau buổi tối hôm qua, em cân nhắc 5 lộ trình đi tiếp ngày hôm nay với các ưu nhược điểm như sau:
- Lộ trình 1: Ngược về Vinh 20km, rẽ trái vào đường 6 qua Ngã 3 Đồng Lộc và đường 15 để lên đường HCM rồi theo đó vào Đông Hà. Ưu là đường đẹp, nhược là xa hơn mấy chục km.

- Lộ trình 2: Đi sang phía Tây qua tỉnh lộ 3, ra đường 15 thì đi tiếp như lộ trình 1. Nhược là TL3 đang sửa cực xấu và khó đi, năm ngoái em đã chết dở ở đây.
- Lộ trình 3: Đi sang phía Tây Bắc qua tỉnh lộ 2, ra Ngã 3 Đồng Lộc thì đi tiếp như lộ trình 1. Nhược là không biết đường xá thế nào, không hỏi được, thổ dân khuyên không nên đi. Ưu điểm là trung gian của 2 lộ trình trên.
- Lộ trình 4: Đi theo TL17 lên Hương Khê (đường Vụ Quang). Đường này do bác chủ cửa hàng rửa xe khuyên. Ưu là nhanh đến đường HCM nhất và mới lạ thú vị, nhược là lạ quá chưa OFer nào nhắc tới và "có 20km đang sửa đường rất bẩn" (đi thì xe không sao nhưng bẩn).
- Lộ trình 5: Xuôi QL1A vào Đồng Hới 160km đường nguy hiểm rồi tạt vào đường HCM sau. Ưu là ngắn nhất, nhược là kinh khủng nhất và nguy hiểm nhất. Ngay cả bác chủ hàng rửa xe nói trên cũng khuyên "không nên đi nếu không vội".

Vấn đề lăn tăn là còn chưa biết ăn trưa như thế nào và ở đâu khi mà hơn 320km nữa mới đến Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn? (Liên tục cập nhật)[/COLOR]
Em nghĩ còn có lộ trình 6 cho các cụ
Từ Hà Tĩnh cụ đi xuôi đường 1 đến Kỳ Anh, rồi rẽ phải 50km theo đường Xuyên Á mới làm đến Đồng Lê (Quảng Bình) rồi thêm 20km là tới đường HCM.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
@nexus : về làm hẳn cái report chuyến đi đê cụ ơi, chi tiết phần Hòn Tằm cho em nghía với, hè năm nay em định làm chuyến Nha Trang nữa, Vinpeal ở rồi nên muốn thay đổi cho mới lạ.
Hòn Tằm cảnh đẹp hơn Vinpearl, hoàn toàn chỉ là các bungalow nên có vẻ thich hợp cho 2 người, tình nhân, vợ chồng son chứ ko phải cho cả gia đình... nhiều khách nước ngoài (Nga, Korea, China, nhiều bọn nói tiếng Anh nhưng k biết nước nào :D) chỉ có khoảng gần 20% là người Việt

Tụi Vinpearl tiền đông nên đầu tư và phục vụ vẫn tốt hơn - ăn uống phủ phê hơn, chơi vui và nhiều activities hơn, nhà có con nít thì ok hơn... Nhà em đi Hòn Tằm may mà có 2 gia đình nên tới 4 đứa nhóc chơi với nhau nên nó ko buồn chứ có 2 đứa thì cũng hơi tẻ... Và cái nữa là đi cano nhỏ hơn tàu cao tốc của Vinpeal, trong khi đi ra hòn tằm xa hơn, em nói thật là ghê bỏ rnẹ, mình thì chả sợ mình - chỉ sợ cho con nít - có bữa vào cùng 5 bác Nga ngồi bênh rnẹ cả thuyền phải bảo các ông ý san ra. cảnh thì cực đẹp nhưng lần sau cho em free thì may ra chứ ko em chả quay lại.

Nha Trang còn cái Six Senses Evason Ana Mandara nữa là đáng đi và so ngang với Vinpearl và Hòn tằm thôi

bá có thể xem Hòn Tằm qua bộ hình của em chụp ở đây
https://picasaweb.google.com/Nguyeen/Linhtinh?authkey=Gv1sRgCOizp6Wf59j69AE#

Bác cần tấm nào bản gốc trên 3Mb có thể phóng to thì bảo em hê hê :D

Chỉnh sửa cuối:

silverhair117

Xe tăng
Lại mất cả buổi chiều với bài phóng sự của kụ! Em hết quota rót rượu cho kụ roài, em hôm 25 Tết rồi cũng đi Phạm Hùng - ĐL Thăng Long - Xuân Mai - Phố Châu - Tx Hồng Lĩnh rồi dông theo 1A về HN đúng 1 vòng trong 2 ngày. Tết tới em có lẽ cũng thu xếp chuyến đi giống kụ!

thanhlong0211

Xe đạp
Đang theo dõi hành trình của Bác .... để học kinh nghiệm ... đường HCM đẹp, vắng ... Cãm ơn Bác

Việt Phong

Xe tải
À, ông nào đi xe 5 ng có cả bà già trẻ em tầm 500km lên xuống cả chục lần trời lại mưa đường đang sửa mà chả biết xe lúc ấy như cái chuồng bò xây bằng đất sét. Muốn rửa càng sớm càng tốt cũng là lẽ đương nhiên, là điều cần thiết!
Em đồng ý với cụ. ko thích sử dụng B41 đâu.

Lovestory1008

Xe tăng
Chuyến đi hay thật .
Cụ xedieu đúng là dân VTC chuyên nghiệp.
Ảnh ót, thuyết minh , video clip chuẩn không cần chỉnh !
:D Đọc các bài phóng sự của cụ là em ngất ngây. ;) Chỉ muốn phóng xe đi luôn :D

Bóng Chày

Xe lừa
xedieu nói:
Ngày thứ 6, mùng 4 Tết:

Vậy là đúng như dự kiến ban đầu: Nhạc mẫu thích mua sắm và dạo phố cổ hơn là đi Mỹ Sơn nên hôm qua không đi quá Hội An được. Sáng hơn 7h ngóc đầu dậy và đi ăn sáng. Buffee ở Glory Hotel chán kinh khủng, hoa quả lởm, đồ ăn lởm, cái gì cũng lởm. Toàn đồ khô cho bọn khoai tây kiểu như bánh mì với xúc xích. Mà xúc xích cũng lởm. Nhà em thề sau này sẽ ngủ Đà Nẵng xuống Hội An chơi rồi về, không bao giờ ngủ Hội An nữa!

Vải vóc ở Hội An luôn hấp dẫn các bà các cô (ảnh siêu tầm)

Không một chút vương vấn, chỉ là uể oải do mệt nên nhà em 8h10 mới rời khỏi Hội An. Hơn 9h30 đến chân đèo Hải Vân thì em quyết định lên đèo cho nó khác mọi lần khác, cả F1 và nhạc mẫu đều hoan nghênh, nhạc phụ thì cứ can gián! Từ chân đèo leo lên chừng 3km thì dừng lại nghỉ 1 tý ngắm mây nước. Lên đỉnh đèo lại nghỉ 1 lần nữa, và xuống chân đèo bên kia thì dừng lại rửa xe và cafe. Rửa xe rẻ dã man – 20K; còn cafe thì “đắt” ngạc nhiên – 5.000đ/ly!

Đường lên đèo rất dễ đi, lan can đủ cả an toàn lắm

Rất hiếm xe 4b, chủ yếu là xe du lịch, em chỉ gặp 2 cái xe bồn chở xăng thôi

Đường lên đèo đẹp và vắng hơn em tưởng nhiều, đi rất “lành” và dễ đi. Thậm chí lên đến đỉnh nhìn thấy cái cột mốc phân chia Huế - Đà Nẵng em giật mình vì... nhanh quá! Lúc xuống cũng chỉ có vài cua tay áo thực sự ấn tượng. Em bật hỗ trợ đổ đèo của xe và lần này mới thực sự thấy nó hoạt động nuột nà và hiệu quả! Các cụ đi xe nhà thì em nghĩ nên đi đường đèo ít nhất 1 chiều cho nó thi vị.

Đường cứu nạn nếu xe mất phanh

Đỉnh đèo xa xa (chụp bằng iPhone gắn trên kính lái nên rung quá)

Rất ít cua tay áo dư lày để cho hệ thống hỗ trợ đổ đèo làm việc

Đường tránh Huế thực sự là ác mộng! Em không biết chính xác nó gần hơn bao nhiêu nhưng chất lượng mặt đường cả vài chục km thật khủng khiếp. Em khẳng định ê-kip làm con đường này chắc chắn phải giàu nứt đố đổ vách! Cả nhà em ngao ngán lê từng phút trên con đường đau khổ ấy. Thi thoảng mới gặp 1 xe du lịch biển ngoại tỉnh – chắc cũng ngu như em. Các cụ tránh xa con đường tránh Huế nhé!

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=LYqfPCHWLyQ">YouTube Link</a>
(Đoạn này tiếc quá iPhone hết pin mà nhà cháu không biết
nên chả có cái ảnh nào, chỉ có cái video từ Xdriven upload lên)

Vì con đường khốn nạn ấy mà nhà em đến Hương Thủy đã hơn 1h30, quyết định ăn qua loa ở quán cơm ven đường. Quán ăn có cách tính tiền rất lạ, muốn ăn 1 món với giá mấy trăm ngàn đồng họ nhất định không bán – mà kiểu gì cũng chỉ lấy 80.000đ/ng còn ăn nhiều món thì khối lượng ít, ăn ít món thì khối lượng mỗi món nhiều. Bó tay, em hỏi đi hỏi lại, cứ tưởng nó định lừa!
Em đến tháng 6 vẫn chế tức ở đường tránh huế này

Sent from my iPhone using Forum Runner

thanhtoyota

Xe hơi
chúc các cụ lái xe an toàn và có nhiều niềm vui.. Đại gia đình o phở nhà mình năm nay làm được nhiều việc ghê cơ..cạc cụ nhỉ?

Bóng Chày

Xe lừa
Tết con rồng này em dự lập đoàn đi xuyên việt thật sự, có cụ nào có kinh nghiệm chỉ bảo em thêm cái

Sent from my iPhone using Forum Runner

chuotlang

Xe lừa
Khoảng hơn 1h30 em tiếp tục hành trình đi Cửa Đại. Trước đó search mạng thấy bảo quán Tấn Lộc ăn vừa rẻ vừa ngon nên xác định tìm quán đấy để vào. Đi từ trên ĐN xuống đến ngã 3 Cửa Đại không thấy nên gấu bảo thôi vào ngay hàng đầu tiên, lô No1, là nhà hàng năm trước nhà em đã vào (hôm nay thấy nhiều 4b đỗ nên yên tâm).

Nắng rất đẹp, zoom rất dài và rất xa - thấy rất chi là... chèm chẹp

Bonus: Phương tiện tác nghiệp của em

2 tầm này chọi nhau quá bác à hehe
Canon sao ảnh vỡ tan ra thế kia

Xe 6666 đi sướng ko bác?

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít

2 tầm này chọi nhau quá bác à hehe
Canon sao ảnh vỡ tan ra thế kia

Xe 6666 đi sướng ko bác?

Crop có 1 tý bằng ngón tay phóng lên mà cụ. Mà em cũng ko nhớ cái đấy chụp = gì đâu, Canon rất ít dùng vì nặng quá. Cho nên giờ đi đâu em thủ con G12 thôi!

chuotlang

Xe lừa
Crop có 1 tý bằng ngón tay phóng lên mà cụ. Mà em cũng ko nhớ cái đấy chụp = gì đâu, Canon rất ít dùng vì nặng quá. Cho nên giờ đi đâu em thủ con G12 thôi!
Thực sự là đẹp thì chạy ra gần 20m chụp em ý chụp cái có sao đâu ;)
Em ý đang ngủ mà, em toàn chụp 30m, an toàn cực, người ta ko biết, mà ống em có 105
Cụ dùng Êxif Remove hay sao mà em chẳng check đc

Chỉnh sửa cuối: