Lính mới biết lái xin ý kiến

Tintit

Xe tải
Kinh nghiệm của nhà em là không nên cho Sói ngồi ghế phụ, thường thì vợ chồng không dạy được nhau đâu! Lần đầu tiên cháu lái ra đường là nhờ thằng em rể ngồi cạnh ( nó là em mình mà, không dám mắng mỏ làm chị mất bình tĩnh :))
Nó ngồi cùng em được hai ngày đi làm thì đến ngày thứ ba em tự đi một mình. Xe mới, lái mới nên mua bảo hiểm đầy đủ lắm: hai tháng đầu, mỗi tháng đi ga ra tút tát một lần vì các loại vết va quệt trên đường hoặc khi lùi chuồng. Sau đó thì 3 tháng mới đi ga ra tiếp lần nữa, cũng tạm gọi là có tiến bộ :D
Mợ cứ nhờ một tài già ngồi cạnh mấy ngày đầu cho quen xe quen đường đi, rồi mạnh dạn mà tự đi. Nên nhớ là kể cả có người ngồi cạnh thì phanh tay không thay được phanh chân đâu nhé, nên các ông thày giáo không nhận kèm trên xe của mình đâu.
Chúc mợ bình tĩnh, tự tin, lái xe an toàn và chóng lên level nhé! :)

Loipham

Xe buýt
Ai cũng phải học Mợ ạ...trước là Biết, sau là Làm, cuối là thấy Sung sướng...,Cứ nghỉ hè là em được đi theo xe tải của nhà em từ thuở 12t (1986)...đến năm 14t, nhân ngày ông LX của gia đình nghỉ, cả nhà đi ăn cỗ trong Làng...em cầm chìa khóa Bò ra sân vận động làm vài chục vòng...về bị Bố mắng, mẹ can...he thế rùi biết lái từ đó, chỉ tội xử lý hơi kém, mãi đến năm 16t thì mới rành rọt đến tận bây giờ, đấy Mợ ạ, nói chung phải Học, phải Tập rồi Hành mới thấy Sướng âm ỷ từ ngày này sang ngày khác đấy chứ.

HNmember

Xe tăng
Mợ chủ thì đã lặn mất tăm- thế mà các Kụ cứ lên đây kể lể kể cũng hay, ko sợ OX của mợ ấy cấm vào Otofun à? Mà nếu ông ấy ko dạy nữa thì các Kụ có xung phong ko???

ZAD Viet

Xe điện
Gấu nhà em mà học lái xe là em gửi thẳng vào lò luyện. Chả chơi tự đào tạo!
Bao giờ có bằng rồi về em sát hạch, xong thì cho ra đường.
Đang lái xe mà có ông ngồi cạnh lái bằng mồm hộ thì các cụ có đi được k??
Đi bằng mắt.
Trước em phụ lái cho xếp em, ổng mới lấy bằng đi xe không có phanh phụ, có những lúc ông đi mà em ngồi bên phụ chả biết làm gì, đành nghiến răng đạp chân xuống sàn, không dám ho he gì. Chỉ đến lúc nghỉ mới nhắc lại từng tình huống trên đường cho ông rút kinh nghiệm.
Có nhiều ông lái xe chuyên nghiệp gặp 1 ông xếp cứ ngồi lên xe là dục đi nhanh, luôn mồm can thiệp vào các tình huống sử lý của lái xe. 3 ngày lx chạy mất giầy.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Kinh nghiệm của nhà em là không nên cho Sói ngồi ghế phụ, thường thì vợ chồng không dạy được nhau đâu! Lần đầu tiên cháu lái ra đường là nhờ thằng em rể ngồi cạnh ( nó là em mình mà, không dám mắng mỏ làm chị mất bình tĩnh :))
Nó ngồi cùng em được hai ngày đi làm thì đến ngày thứ ba em tự đi một mình. Xe mới, lái mới nên mua bảo hiểm đầy đủ lắm: hai tháng đầu, mỗi tháng đi ga ra tút tát một lần vì các loại vết va quệt trên đường hoặc khi lùi chuồng. Sau đó thì 3 tháng mới đi ga ra tiếp lần nữa, cũng tạm gọi là có tiến bộ :D
Mợ cứ nhờ một tài già ngồi cạnh mấy ngày đầu cho quen xe quen đường đi, rồi mạnh dạn mà tự đi. Nên nhớ là kể cả có người ngồi cạnh thì phanh tay không thay được phanh chân đâu nhé, nên các ông thày giáo không nhận kèm trên xe của mình đâu.
Chúc mợ bình tĩnh, tự tin, lái xe an toàn và chóng lên level nhé! :)
Em dạy Gấu nhà e thi 100 điểm ngon ơ, nhưng dạy từ hồi chưa cưới nên cũng nhẹ nhàng lắm

nentraicay

Xe đạp
Em lấy bằng được 1 năm (2005) thì sói nhà em mua xe, em cũng ti toe lượn lờ rồi bị tự đâm gác bánh trước bên phụ lên vỉa hè làm cong càng chữ A lại đúng lúc đang mang bầu làm em chột thực sự không dám lái nữa. 1 năm sau khi con bé con đã khá cứng cáp thì Sói nhà em đi công tác Hàn Quốc, em thấy để xe trong bãi phí quá liền mang xe ra chạy, trời thì lạnh mà mồ hôi tay em ướt cả vô lăng. Sói đi công tác về thấy thế chẳng nói gì chỉ dặn là em cứ lái vô tư nhưng khi có anh ở trên xe thì đừng lái vì dễ bị mất bình tĩnh...hihi, rồi lẳng lặng kiếm tiền mua xe cho em chạy riêng. Của đáng tội là em cũng có chút năng khiếu lái xe nên đến giờ chạy ngon phết và ko thấy Sói nhắc lại câu "em đừng lái khi có anh trên xe" nữa.
Chỉ có 2 điều lưu ý các mợ:
1 là phải luôn luôn bình tĩnh vì khi mất bình tĩnh thì rất dễ nhầm chân ga thành chân phanh..... điều này khi mới lái em cũng hay bị.
2 là kể cả chân phanh và chân ga đều hạn chế đến mức tối đa là đạp khẩn cấp.
Vài dòng chia sẻ với các mợ ạ

Chỉnh sửa cuối:

seadogs

Xe tăng
Mợ cứ quay sang vả cho lão ấy mấy phát rồi quát :" Nói ít thôi". Đảm bảo lần sau trật tự ngay :))

kid_xx

Xe đạp
theo mình bạn nên tự chủ động lái 1 mình . có người ngồi cạnh thường mất tập trung vs bị ảnh hưởng

saigon-auto

Đi bộ
Chào các bác. Em là lính mới biết lái xe, em mới sắm con Ford Fiesta Sedan 1.6. OX nhà em ngồi cạnh để hướng dẫn em lái hơi tí là mắng, đi được vài buổi rồi mà cứ thấy trình độ lùi dần hay sao ấy.Hic. Bức xúc quá không biết làm sao, các bác bảo em có nên tự mang xe ra đường chạy một mình không? Em nghĩ ngồi một mình trên xe tự đi có khi còn nhanh khá lên hơn ấy nhỉ.
Cụ xã nhà mình có vẻ lóng tính phết nhể.
cứ phải là phân tích đàng hoàng mới nhanh lên tay lên chân được mợ nó ơi.
Nếu chưa thạo (Nhất là chưa bằng) thì đừng có dại mà lôi xe ra đường mà phang ẩu đấy///
muốn chạy một mình thì mợ đi cùng xã đi đến khu nào thật trống (có thể là khu dân cư đang làm, Mỹ đình....) thì bẩu xã ngồi cafe, rồi mợ tự xếp cọc (mua đống cọc tiêu sẵn) mà luyện - xếp cọc tiêu thật hẹp vào. thì nó giống như ngoài đường được...chứ xếp rộng, hoặc chạy ở đường vắng tanh thì cũng bằng ze-rô

Loipham

Xe buýt
Kính thưa các Kụ, nếu các cụ đào tạo theo kiểu "các thầy" mà cho sói ngồi bên phụ thì có lẽ sau 3 tháng mới biết cầm vô lăng, sau 6 tháng mới dám cầm vô lăng, sau 12 tháng mới biết lái trong phố lắm chứ..., Em đào tạo gấu anh, gấu cháu, sư tử nhà anh trai, và sói nhà em đó là:
1. Cho ngồi ghế sau bên lái, ngó lên em.
2. Vừa lái em vừa giải thích động tác.
3. Hướng dẫn các tình huống trên đường...
Thường sau 8 ngày gồm thứ 7 và Chủ nhật, các gấu, sư tử và sói có thể cầm lái và xử lý tình huống trong sân tập tương đối tốt.

heroesdaubu

Xe điện
Chào các bác. Em là lính mới biết lái xe, em mới sắm con Ford Fiesta Sedan 1.6. OX nhà em ngồi cạnh để hướng dẫn em lái hơi tí là mắng, đi được vài buổi rồi mà cứ thấy trình độ lùi dần hay sao ấy.Hic. Bức xúc quá không biết làm sao, các bác bảo em có nên tự mang xe ra đường chạy một mình không? Em nghĩ ngồi một mình trên xe tự đi có khi còn nhanh khá lên hơn ấy nhỉ.
Mợ chưa nghe lời khuyên là chồng mà dạy vợ lái xe thì nên viết sẵn đơn xin ny hôn để trên xe trước à?

pnt

Xe tải
Mợ rủ lão ý đi Off rồi cho lão ý say xóng bắt lão lái, xem lão ý lái thé nào và muốn lái cái gì

LuckyCar

Xe container
Mợ quay sang quát: "Đêm thì im thin thít, mà sao ban ngày lắm mồm thế".

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm là không tập lái hoặc bổ túc cùng chồng (vợ), kiểu gì cũng bị cằn nhằn này nọ vì vậy tâm lý mất ổn định tay lái kém dần và dẫn đến nguy hiểm, nếu nặng có thể còn sứt mẻ tình cảm ;))
Mợ nên bổ túc cùng với đồng nghiệp hoặc bạn bè, họ sẽ nền tính hơn
:D

thuysinh.tl

Xe container
He he. Ở đây nhiều cụ chỉ nghĩ đến cái xe thôi nhỉ. Các cụ cứ nghĩ mua bảo hiểm rồi lái mới ra đường phóng vô tư, có gì bảo hiểm lo hết à? Nếu sảy ra tai nạn đến sinh mạng con người thì nghĩ sao đây. Nhà cháu cũng đã từng ngồi bên cạnh gấu rồi cũng mắng ác đấy. Phải cái tội nhà cháu hay nóng tính he he. Nhưng chủ yếu là mắng những cái mình đã dạy nguyên tắc khi điểu khiển để tránh va chạm rồi mà gấu vẫn phạm phải. Nhắc nhiều lần mà không nhớ nên mắng thôi. Nghĩ nhiều lúc cũng hơi nóng thật nhưng mất lòng còn hơn để gây ra hậu quả lớn. Mợ nếu lái mới thì trước khi đi nên ôn lại các nguyên tắc, chú ý khi lái xe trên đường. Lái chậm chắc nhưng cũng đừng chạy chậm trên làn đường dành cho xe có tốc độ cao (VD: Đừng có chạy 40~50km/h trên làn đường 80km/h. Chạy như thế dễ bị các bác lái già tạt đầu lắm. Lúc đó lại cuống lên, dễ gây tai nạn). Chạy trên đúng làn chứ đừng thấy xe chạy làn đối diện mà né rồi ép vào làn dành cho xe thô sơ thì dễ va chạm với 2B lắm. Ra vào làn từ từ, xi nhan chuyển hướng đầy đủ, đừng có đột ngột chuyển làn. Học cách quan sát gương chiếu hậu nữa. Nhiều chị em nghĩ cái gương chiếu hậu trong xe là để ngắm vuốt lắm đấy. Cuối cùng là luyện chân ga, chân côn, chân phanh cho thành thục không lại dễ lên báo. Các món căn xe, lùi xe nếu chưa thành thục thì nên từ từ. Cảm thấy tự tin thì làm, không thì nhờ người xi nhan. Cái món này thì đi lâu khắc luyện được.

zoro1970

Xe container
Mợ cũng bít đường lần mò lên đơi thì chắc chắn là OX nhà Mợ cũng trình "Xe tăng" trên OFF zồi, sau khi đọc thớt này em dự là Kụ ấy chả dám nạt Mợ nũă đâu vì lắm Ô Fờ xung phong dạy nái cho Mợ quá!:P

khinhvuphiduong

Xe hơi
Mợ cứ rạn lên là lái ngon thôi ạ... :P.

Tintit

Xe tải
He he. Ở đây nhiều cụ chỉ nghĩ đến cái xe thôi nhỉ. Các cụ cứ nghĩ mua bảo hiểm rồi lái mới ra đường phóng vô tư, có gì bảo hiểm lo hết à? Nếu sảy ra tai nạn đến sinh mạng con người thì nghĩ sao đây. Nhà cháu cũng đã từng ngồi bên cạnh gấu rồi cũng mắng ác đấy. Phải cái tội nhà cháu hay nóng tính he he. Nhưng chủ yếu là mắng những cái mình đã dạy nguyên tắc khi điểu khiển để tránh va chạm rồi mà gấu vẫn phạm phải. Nhắc nhiều lần mà không nhớ nên mắng thôi. Nghĩ nhiều lúc cũng hơi nóng thật nhưng mất lòng còn hơn để gây ra hậu quả lớn.
Đấy chết cái là cái nóng tính của cụ đấy ah. Sói nhà cháu cũng thế, cứ gắt loạn cả lên, sau hai buổi đi tập tành với nhau thì kết luận là mời thày về dạy, thày bảo thày không dạy được trên xe nhà (vì không có phanh phụ). Cuối cùng cháu mới nhờ thằng em đấy cụ ạ. Có nó bên cạnh tự tin hẳn, lại không cáu bẳn, gắt gỏng, mắng mỏ, thế cháu mới dám lái ra đường đấy chứ. Các cụ cũng nên hiểu nhất là với phụ nữ, yếu tố tâm lý cực kỳ quan trọng. Càng nhắc, càng mắng lại càng cuống. Nên cụ thấy không thể kiềm chế được thì dẫn Gấu cho người khác dạy. Quan trọng là kết quả Gấu lái xe an toàn! :)