[Funland] Lính bắn tỉa chiến trường của QDND-VN

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Nó bắn tỉa các loại chứ có bắn ông bắn tỉa nào đâu
Ý em là bên mình không nghiêm túc trong chiến thuật này, không có một xạ thủ chuyên nghiệp để đạt thành tích như vậy.

Tầm đủ gần thì đạn thuờng của K44 cũng bắn thủng đc giáp của m113 và sheridan vì vỏ chúng nó bằng nhôm
Cụ hơi quá mức rồi, đạn 12,7 bắn thủng giáp sườn M113 thì đơn giản, nhưng đạn K44 không thể và Sheridan thì càng không. K44 với kính quang học thì tầm 1000m vẫn ngon, không thua kém súng hiện đại cùng cỡ đạn, chưa kể nếu dùng đạn chuyên biệt.
Cụ haidt13 @ không có kiến thức súng đạn nên nghĩ K44 bắn cháy xe M113 là tuyên truyền, nhưng cụ không chú ý là đạn AT là Anti-Tank, nó bắn cháy cả Abraham M1 nếu bị táng vào giáp hông hoặc đuôi hay nóc xe.

Mannschaft

Xe điện
Khg quá đâu ạ. Có rất nhiều hình ảnh chứng tỏ giáp hông m114 bị xuyên thủng vì đạn bộ binh bắn từ k44 thậm chí ckc. Bác xem lại

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Theo em thì Mẽo nó hơn hẳn ở trình độ nguỵ trang, chiếm lĩnh vị trí , cái này quan điểm cá nhân em là cả một nghệ thuật , còn chỉ ngắm bắn đơn thuần thì phụ thuộc rất nhiều vào súng và ống ngắm ạ
Chính đại tướng VNG cũng khẳng định nếu dàn quân đánh theo kiểu đối mặt thì ta không có cửa thắng Pháp với Mỹ nên phải đánh kiểu du kích mà đánh du kích thì đặc công với bắn tỉa là 2 món sở trường của dân quân VN đấy cụ ạ.

Em nhớ không nhầm thì ngày xưa hồi những năm 8x đã từng đọc 1 cuốn truyện về Anh hùng các LLVT là du kích miền Nam chuyên dùng sùng K44/cây bá đỏ để tiêu diệt địch đấy, bác ấy hạ hơn 100 chú....tên trong truyện thì em không còn nhớ lắm. Nhưng em sẽ tìm lại thông tin này.

catrinh

Xe buýt
Rất tiếc e khg thể cho bác biết lính nhà ta tập thế nào đâu. Nhưng e chỉ nói thế này, lính Mỹ đánh nhau chỉ giỏi trên tv và phim
Cụ đừng cho biết, theo em đó là bí mật quân sự. Quân đội nào cũng có kinh nghiệm, đào tạo ẩn nấp riêng để tránh kẻ thù phát hiện, đặc biệt là Việt Nam. Trong hai cuộc kháng chiến chống hai đế quốc hùng mạnh nhất liên tiếp, kẻ thù luôn tìm cách phát hiện ra quân đội chủ lực ta, nên chúng mới sinh ra cái hàng rào điện tử, cây nhiệt đới...., các chiến dịch tìm diệt, dùng người việt trị người việt... Nhưng chúng vẫn thất bại. Chứ mà dàn hàng ngang ra chọi với chúng kiểu biển người thì ta không bao giờ thắng được.

Chỉnh sửa cuối:

Mannschaft

Xe điện
Chính đại tướng VNG cũng khẳng định nếu dàn quân đánh theo kiểu đối mặt thì ta không có cửa thắng Pháp với Mỹ nên phải đánh kiểu du kích mà đánh du kích thì đặc công với bắn tỉa là 2 món sở trường của dân quân VN đấy cụ ạ.

Em nhớ không nhầm thì ngày xưa hồi những năm 8x đã từng đọc 1 cuốn truyện về Anh hùng các LLVT là du kích miền Nam chuyên dùng sùng K44/cây bá đỏ để tiêu diệt địch đấy, bác ấy hạ hơn 100 chú....tên trong truyện thì em không còn nhớ lắm. Nhưng em sẽ tìm lại thông tin này.
Kiểu kơ pa kơ lơng 3 viên đạn thịt chục chú đc mà

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Cách h 1 tuần, em có xem youtube Xiri quay cảnh 1 phát sniper ( khả năng SVD ) làm 2 chú, kinh vãi.

Duy2013

Xe máy
Đọc thấy vui lòng lắm, nhưng chỉ cười :))

Mannschaft

Xe điện
Để diệt đc chú svd ở iraq phải dùng đến m82 thì biết là trình bắn tỉa mỹ nó lởm thế nào
Chuyện có thật và đã đc đưa vào 1 phân cảnh trong Jarhead

chẳng qua là irắc lạc hậu và trình độ du kích không uyên thâm lại thêm 1 số nhân vật bị mẽo mua chuộc nên mẽo mới thắng được, nếu không thì mẽo cũng vỡ mồm

timeout

Xe điện
Khoảng chục năm trước em có quyển Ký sự Miền đất lửa, đọc vẫn ấn tượng một số đoạn ngắn tác giả nhắc đến lực lượng bắn tỉa của ta chủ yếu là du kích khu ven giới tuyến, nhân có Topic này lọ mọ lục tủ sách cũ cả tối nay tìm mãi mà không thấy đâu cả. Trên này có cụ nào hiện có thì trích giúp một số đoạn mô tả về hoạt động đi săn Mỹ thì hay quá.
Ngoài ra có cụ nào thích truyện sáng tác thì sang Tathy đọc truyện ngắn Lính bắn tỉa của anh Tủm cũng thấy hay hay.

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Để diệt đc chú svd ở iraq phải dùng đến m82 thì biết là trình bắn tỉa mỹ nó lởm thế nào
Chuyện có thật và đã đc đưa vào 1 phân cảnh trong Jarhead
Ý bác là thằng Mẽo kia phải chạy đi kiếm khẩu SVD về để tay đôi với ông Irag cho tương xứng.~X(

pain

Xe ba gác
Hồi CTBG phía Bắc mình có các đơn vị bắn tỉa chuyên nghiệp không các cụ nhỉ, hình như em nhớ mấy chuyện các cụ cựu chiến binh kể có bắn tỉa gì đấy nhưng không nhớ là do lính bắn tỉa xịn hay bộ binh thường thực hiện???
Đơn vị chuyên nghiệp cụ ạ. Trang bị SVD.

Duy2013

Xe máy
VN mình hiện nay có cái đội đặc nhiệm hoạt động ngầm nào không nhỉ, hay chỉ có mấy anh áo xanh thôi, bị nhiễm phim có câu hỏi ngớ ngẩn :P

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Hồi CTBG phía Bắc mình có các đơn vị bắn tỉa chuyên nghiệp không các cụ nhỉ, hình như em nhớ mấy chuyện các cụ cựu chiến binh kể có bắn tỉa gì đấy nhưng không nhớ là do lính bắn tỉa xịn hay bộ binh thường thực hiện???
Đơn vị bắn tỉa cấp quân đoàn mới có thôi ạ. Đơn vị bộ binh ở cấp tiểu đội có một khẩu nhưng là súng đời cũ (giống như K44 nhưng nòng dài) bắn chung với đạn đại liên K53

nk31

Xe tải
công nhận đang bắn phá bùm bùm mà bác này chụp ảnh đẹp thật

pain

Xe ba gác
Đơn vị bắn tỉa cấp quân đoàn mới có thôi ạ. Đơn vị bộ binh ở cấp tiểu đội có một khẩu nhưng là súng đời cũ (giống như K44 nhưng nòng dài) bắn chung với đạn đại liên K53
Vâng, đúng rồi cụ ạ. Phía Lạng Sơn thì không rõ phân cấp nhưng phía Hà Tuyên thì lính bắn tỉa phối hợp cùng bộ binh ở cấp Trung đội. Ngoài ra, tại các chốt tiền tiêu cũng biên chế cho phân đội phòng ngự súng bắn tỉa ( na ná như SVD ) gọi là súng trường Hung.

Mannschaft

Xe điện
Vâng, đúng rồi cụ ạ. Phía Lạng Sơn thì không rõ phân cấp nhưng phía Hà Tuyên thì lính bắn tỉa phối hợp cùng bộ binh ở cấp Trung đội. Ngoài ra, tại các chốt tiền tiêu cũng biên chế cho phân đội phòng ngự súng bắn tỉa ( na ná như SVD ) gọi là súng trường Hung.
Hồi ấy chắc Svt mới có nhìu chứ chả có svd đâu nhệ

hay quá bộ đội mình ngày xưa giỏi ghê