[Funland] Liệu VN có bị điểm yếu này không các cụ

Vo_thuong

Xe điện
đến lúc đánh nhau thì phân cấp rõ ràng.
VN trước đánh nhau có phải điện ra Bắc mới được bắn phát súng đâu mà các cụ khéo lo
Đang thời bình, tranh chấp biển vs TQ khá căng, lại phân cấp cho mấy ông chỉ huy ngoài biển được quyền nổ súng trước. Lại ngu người ấy chứ
Ý cụ cũng có lý, đến lúc oánh thật chắc khựa nó cũng cấp quyền "tiền trảm hậu tấu" hay là "thượng phương bảo kiếm" chứ lúc nào cũng xin thì chắc ko ổn thật.

Lacet_ti

Xe container
Tin xấu với Bắc Kinh: Mỹ đã "bắt thóp" 1 điểm yếu rất lớn của Hải quân TQ - Điều gì sẽ đến?
Cụ nào thấy bài dài thì em xin tóm tắt đại ý là:
Quân đội Mỹ nó phân cấp, một thằng cấp tá là có thể bấm nút tên lửa mà đếch cần hỏi cấp trên trong khi TQ thì tất cả đều phải báo cáo lên cấp trên, thậm chí đến tận Tập Cận Lọ hoặc bộ ít người thông qua (đại loại là thế) => khả năng chiến đấu sẽ bị kém đi đáng kể - nhất là khi khoa học kỹ thuật phát triển như vũ bão và như các cụ nói thì "Tiên hạ thủ vi cường" - thằng nào ra đòn trước sẽ chiếm ưu thế.

Em thấy có vẻ như mình cũng thế, nhiều khi những chuyện cái kim sợi chỉ ... mà thấy trên Ti vi toàn phải "Thủ tướng quyết định" ... thế thì những thằng cấp dưới (cũng rất chi là cao, thậm chí đến bộ trưởng) cũng đếch dám quyết thì làm ăn mịa gì nữa ?!
Còn trong quân đội mình thì em cũng chưa nắm rõ là có được phân cấp ủy quyền rõ không hay là cái gì cũng phải đợi Quân ủy trung ương (mà đến được đó thì phải qua n cấp khác) ?!
Báo cấp trên mà đã xong à.
Lại tổ chức cuộc họp, lấy ý kiến dân chủ nên đánh hay hòa.
Sau đó mới ra nghị quyết lên án kẻ thù.
Kế đó mới ra quyết định bằng văn bản bấm nút hay ko.
Tiếp đến đưa chuyển phát nhanh...
Cũng ko lâu lắm, từ lúc kẻ thù ấn nút đến lúc trả đũa khoảng 1 tuần là mình đáp trả thôi ;)

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Tin xấu với Bắc Kinh: Mỹ đã "bắt thóp" 1 điểm yếu rất lớn của Hải quân TQ - Điều gì sẽ đến?
Quân đội Mỹ nó phân cấp, một thằng cấp tá là có thể bấm nút tên lửa mà đếch cần hỏi cấp trên trong khi TQ thì tất cả đều phải báo cáo lên cấp trên, thậm chí đến tận Tập Cận Lọ hoặc bộ ít người thông qua (đại loại là thế) => khả năng chiến đấu sẽ bị kém đi đáng kể - nhất là khi khoa học kỹ thuật phát triển như vũ bão và như các cụ nói thì "Tiên hạ thủ vi cường" - thằng nào ra đòn trước sẽ chiếm ưu thế.

Em thấy có vẻ như mình cũng thế, nhiều khi những chuyện cái kim sợi chỉ ... mà thấy trên Ti vi toàn phải "Thủ tướng quyết định" ... thế thì những thằng cấp dưới (cũng rất chi là cao, thậm chí đến bộ trưởng) cũng đếch dám quyết thì làm ăn mịa gì nữa ?!
Còn trong quân đội mình thì em cũng chưa nắm rõ là có được phân cấp ủy quyền rõ không hay là cái gì cũng phải đợi Quân ủy trung ương (mà đến được đó thì phải qua n cấp khác) ?!
Báo nói linh la linh tinh. Đúng là lều báo. Thời bình thì chỉ 1 viên đạn bắn sang lãnh thổ lãnh giềng là rất to chuyện chứ nói gì tên lửa. Để lãnh đạo tối cao quyết định thì ở đâu chả thế?

Mà ngay ở Mỹ chả phải cái vali hạt nhân cũng do Tổng thống quyết (mà cũng chỉ là 1/3) chứ khác đếch gì? Cái lũ lều báo nhợn này. Vd Nga mà tấn công Mỹ chả phải cả đám Nhà Trắng ngồi túm lại bàn bạc rồi mới quyết à? Thằng tá nào được tự ý tấn công ngược lại Nga?

Việc tự ý quyết mà không cần hỏi cấp trên là vào thời chiến, và thời chiến thì nước nào cũng cho tướng sa trường tự quyết hết. VN cũng thế thôi. Có đánh nhau thì Tổng tư lệnh (Chủ tịch nước) chỉ cần làm 1 câu trước quân ủy TW:"Các đồng chí được quyền làm tất cả những gì cần thiết" là xong chứ có vẹo gì đâu?

tienaka

Xe điện
Cụ đùa. Nó là đánh giá thời bình. Chứ thử bắn một quả vào lãnh thổ xem những ai được quyết bắn trả. Mẽo cũng nói thế thôi chứ muốn bắn cũng phải hỏi chán

MEC V6

Xe điện

Mình là con muỗi cụ ơi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ô Mỹ nó bấm nó ko sợ, cùng lắm như vụ tên lửa đsq Tq ở Belgrad chứ Vn mà bấm thì lo lắm. Chủ thớt đừng xui dại nhá.

Fantomu82

Xe buýt
VN mà bấm trước thì gần 100 triệu dân công hòa chuyển sang quốc tịch khựa hết cụ ơi.

Sơn thật thà

Xe buýt
Vừa rồi thằng Tàu khựa nó cho cảnh sát biển được quyền tự quyết rồi đó các bác.
Ngư dân ta lại bị nó hành hạ.