[Funland] Liệu nội thất đồ gỗ công nghiệp có hết thời?

Pumzen

Xe ba gác
Cá nhân e đang dùng tủ bếp inox, cánh kính cường lực, viền nhôm... e làm đc cách nay khoảng 3 năm rồi thì vẫn thấy mới nguyên như ngày đầu ko bị xuống cấp như các vật liệu khác. Cá nhân e chủ quan thì thấy hài lòng. Về nhược điểm thì có thể nói là sẽ bị cảm giác lạnh khi nội thất ko phù hợp, về ưu điểm e thấy độ bền cao, sáng đẹp, ko bị xuống cấp như các vật liệu khác.
Màu của tủ bếp với màu bộ bàn ăn, 2 tông màu này lệch lạc với nhau quá.

thinhtd

Xe container
Làm gỗ đến lúc bị mối đắng lắm. 🥲

dpl

Xe lăn
Mấy dạo nay thấy mọi người làm nội thất, đặc biệt là Tủ bếp, Tủ phòng ngủ... hay chọn Innox hoặc Picomat, thấy hoàn thiện rất đẹp và sang trọng, độ bền cao ko bị ẩm mốc mối mọt hỏng hóc nhiều. Các cụ có ai thi công chưa ko biết thực tế có dần thay thế hoàn toàn chất liệu gỗ công nghiệp ko nhỉ?
Tủ bếp thì thùng dưới là nhựa thôi cụ. Chứ lâu dài sao bằng mdf đc (vì nhựa nó mềm).
Còn tủ kệ giường ... Thì vẫn mdf hết ạ

dpl

Xe lăn
Mấy cái vật liệu cụ nêu so với inox cánh kính thì tốn hơn hay rẻ hơn ạ? Em tham khảo dần nhỡ mai sau có cơ hội đổi nhà thì còn biết đường ạ.
Gỗ nhựa cao hơn mdf 1 chút ạ
Còn inox cánh kính thì đắt hơn rất nhiều

dpl

Xe lăn
Tủ bếp gỗ công nghiệp có nhược điểm là chỗ bắt bản lề nhanh bị bung. Tấm chịu nước mà bị ngấm nhiều thì cũng vỡ mồm.

Tủ thùng inox cánh kính ép viền inox, chục năm trước muốn mua loại này chỉ có đồ nhập khẩu. Hồi đó em mua nhà Hùng Tuý đâu đó khoảng 600tr (giờ mua hàng gia công chỉ tầm 70tr).

Giờ các xưởng gia công nhiều, tất nhiên độ tinh xảo ko có cửa so với đồ nhập. Nhưng nhìn cũng khá đẹp. Đặt xưởng làm thùng bằng inox 304 chuẩn, vách thùng làm tấm inox dầy tí thì chắc cả trăm năm mới hỏng. Cánh kính cường lực ép viền nhôm thì khả năng sau cái viền nhôm vẫn bị oxy hoá lớp mạ ngoài nhưng chắc cũng lâu mới bị. Nhìn chung là em thấy bền, phù hợp với ngôn ngữ kiến trúc hiện đại, tràn viền. Sắp tới các xưởng mọc lên nhiều giá chắc sẽ rẻ hơn chút nữa.
Tầm 5 năm tủ bếp inox phổ biến nên giá ổn định rồi ạ. Rẻ đi thì chắc chỉ đợi giá inox xuống thấp

Ớt xanh

Xe điện
Nhà em bếp tầng 4, gỗ xoan đào làm 14 năm rồi vẫn ngon, chặt đập thoải mái.
Vừa thêm cái mới được 3 năm tủ bếp Picomat đã thấy xệ cánh, ngăn dưới không cứng, chặt đập toàn phải ra bếp phụ phía sau nhà mặt bê tông ốp đá , lâu dần bếp phụ thành bếp chính còn bếp chính để làm cảnh.

Tầm 5 năm tủ bếp inox phổ biến nên giá ổn định rồi ạ. Rẻ đi thì chắc chỉ đợi giá inox xuống thấp
Cân trọng lượng tủ bếp (ko bao gồm cánh tủ), nhân với giá inox thì em thấy giá thành phẩm trên 1kg vẫn hơi cao.
Có lẽ khách làm nhiều lên, xưởng sx đc nhiều thì sẽ rẻ hơn.
Cũng có thể em hay đi ép giá nên thấy cao :D

son.nguyen.1979

Xe tăng
Đồ gỗ công nghiệp thì nó bền làm sao được. Xác định dùng chục năm đập đi làm lại, lại được hệ tủ mới dùng cho sướng.

Inox đầu tư đắt gấp mấy lần chỉ để " dùng vài chục năm, trăm năm chả hỏng" để làm gì?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thích đồ gỗ HAGL Tràng Thi.
Cảm giác nó bền.

haicot

Xe buýt
Gỗ thịt, gỗ công nghiệp, nhựa, nhôm, kính, inox... chọn loại nào tùy thuộc vào sở thích, vào mục đích, vào giá tiền. Không có loại nào thống lĩnh được hoàn toàn.

Tủ bếp quan trọng không kém là phụ kiện đi kèm, cái bản lề ngon, cái thanh chống piton ngon và chú ý biết cách chỉnh khi có sự lệch, lỏng lẻo sẽ rất ổn.

alceste

Xe điện
Gỗ công nghiệp nếu hàng chuẩn, hàng nhà máy, em cứ lấy An Cường làm chuẩn, thì chỉ cần thợ thì công tốt, và đặc biệt phụ kiện inox tốt, bản lề, tay co, nắp sập êm, nếu mua phụ kiện thì mua loại tốt chút (trước em dùng Blum hoặc Hettich còn h em dùng Nuomi và Unihopper nội địa Trung em thấy chất lượng còn tốt hơn), thi công điện, nước ccẩn thận, đá tốt thì ko thể hỏng được.
Nhà em có 1 bộ từ 2014 đến h vẫn như mới, hồi đó tủ khung làm Plywood, gỗ cánh làm loại Sơn 7 lớp mặt mịn và đẹp lắm, nghiêm túc vệ sinh sạch sẽ thì ko khác gì mới, vì đá ko thấm ố, inox ko rỉ sét, phu kiện tốt nên cửa ko xệ, đóng mở rất êm.
Còn nhà mới làm 2 năm rồi vẫn y nguyên như mới lắp, em nghĩ quan trọng là vệ sinh và phụ kiện tốt, thằng làm gỗ nó xin dẫn khách lên tham khảo nó cũng ngạc nhiên là nhà chị sao mới thế.

dpl

Xe lăn
Cân trọng lượng tủ bếp (ko bao gồm cánh tủ), nhân với giá inox thì em thấy giá thành phẩm trên 1kg vẫn hơi cao.
Có lẽ khách làm nhiều lên, xưởng sx đc nhiều thì sẽ rẻ hơn.
Cũng có thể em hay đi ép giá nên thấy cao :D
Dạ tủ bếp tính md, cụ tính kg thì dĩ nhiên là cao ạ

Tuoitan

Xe buýt
Em hóng các cụ đã làm và đã dùng chia sẻ mẫu mã, giá cả và cảm nhận. Em cũng có ý định làm tủ bếp mà thấy gỗ CN đẹp nhưng 6,7 năm hỏng thì hơi chán, tủ gỗ thịt bền hơn nhưng trông k hiện đại, màu xấu

Liberty125.ie

Xe buýt
Em hóng các cụ đã làm và đã dùng chia sẻ mẫu mã, giá cả và cảm nhận. Em cũng có ý định làm tủ bếp mà thấy gỗ CN đẹp nhưng 6,7 năm hỏng thì hơi chán, tủ gỗ thịt bền hơn nhưng trông k hiện đại, màu xấu
Gỗ thịt cụ phun sơn vào bao ăn đứt gỗ ép, nói về tủ bếp em vẫn đánh giá cao làm bằng gỗ thịt đã xử lý mối mọt cong vênh thì bao dùng trọn đời. Gỗ ép em thấy phù hợp với không gian bếp nhỏ và cần chia nhiều công năng phù hợp chung cư mini, căn hộ, nhà mặt đất thì cứ gỗ thịt mà chơi.

Tuoitan

Xe buýt
Gỗ thịt phun sơn theo e nó vẫn k bóng đẹp, hay là e chưa biết nhỉ. Cụ có mẫu nào đẹp share e với

huyhung123

Xe điện
Tủ bếp gỗ công nghiệp có nhược điểm là chỗ bắt bản lề nhanh bị bung. Tấm chịu nước mà bị ngấm nhiều thì cũng vỡ mồm.

Tủ thùng inox cánh kính ép viền inox, chục năm trước muốn mua loại này chỉ có đồ nhập khẩu. Hồi đó em mua nhà Hùng Tuý đâu đó khoảng 600tr (giờ mua hàng gia công chỉ tầm 70tr).

Giờ các xưởng gia công nhiều, tất nhiên độ tinh xảo ko có cửa so với đồ nhập. Nhưng nhìn cũng khá đẹp. Đặt xưởng làm thùng bằng inox 304 chuẩn, vách thùng làm tấm inox dầy tí thì chắc cả trăm năm mới hỏng. Cánh kính cường lực ép viền nhôm thì khả năng sau cái viền nhôm vẫn bị oxy hoá lớp mạ ngoài nhưng chắc cũng lâu mới bị. Nhìn chung là em thấy bền, phù hợp với ngôn ngữ kiến trúc hiện đại, tràn viền. Sắp tới các xưởng mọc lên nhiều giá chắc sẽ rẻ hơn chút nữa.
Độ tinh xảo ko kém hàng nhập đâu, vấn đề cụ tìm ở phân khúc nào thôi. Máy gia công kim loại tấm ở mình đủ hết, ko thua thế giới đâu cụ!

Đông Gioăng

Xe tăng
Lát hàng tuyển sơn mờ đây ợ. Mảng tường chỗ tủ em xây thò ra ngoài để cả hệ tủ bằng mặt tường, Thợ đang làm nên hơi bừa bộn cụ thông cảm

Gỗ thịt phun sơn theo e nó vẫn k bóng đẹp, hay là e chưa biết nhỉ. Cụ có mẫu nào đẹp share e với

Dan du an

Xe ba gác
Klq, phiền cụ cho hỏi, sao quanh năm không vấn đề gì mà mùa này em lại bị mồ hôi tay cụ nhỉ?
Thật ra ngay cả cơ chế ra mồ hôi, đặc biệt là mồ hôi tay nó đã rất phức tạp. Một trong số đó là hóc môn. Mùa này lượng hóc môn có thể thay đổi vì liên quan đến việc buồng trứng nó hoạt động mạnh mẽ hơn. Thường giai đoạn chuyển mùa từ hè sang thu đông gì đó là lúc dễ thụ thai hơn. Nó cũng hơi giống ở động vật có mùa sinh sản. Tất nhiên không phải ai cũng như ai và do tác động của sự thay đổi hóc môn gây ra từ thức ăn nên có thể con người cũng khác loài vật.

BKG

Xe tăng
Gỗ công nghiệp nếu hàng chuẩn, hàng nhà máy, em cứ lấy An Cường làm chuẩn, thì chỉ cần thợ thì công tốt, và đặc biệt phụ kiện inox tốt, bản lề, tay co, nắp sập êm, nếu mua phụ kiện thì mua loại tốt chút (trước em dùng Blum hoặc Hettich còn h em dùng Nuomi và Unihopper nội địa Trung em thấy chất lượng còn tốt hơn), thi công điện, nước ccẩn thận, đá tốt thì ko thể hỏng được.
Nhà em có 1 bộ từ 2014 đến h vẫn như mới, hồi đó tủ khung làm Plywood, gỗ cánh làm loại Sơn 7 lớp mặt mịn và đẹp lắm, nghiêm túc vệ sinh sạch sẽ thì ko khác gì mới, vì đá ko thấm ố, inox ko rỉ sét, phu kiện tốt nên cửa ko xệ, đóng mở rất êm.
Còn nhà mới làm 2 năm rồi vẫn y nguyên như mới lắp, em nghĩ quan trọng là vệ sinh và phụ kiện tốt, thằng làm gỗ nó xin dẫn khách lên tham khảo nó cũng ngạc nhiên là nhà chị sao mới thế.
E xin địa chỉ thi công ạ. Tks cụ!