[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

Zainor Dean

Xe tải
Nhưng quan tâm đi bắt DVM như thế nhưng ông Tùng lại không có sẵn 1 tiểu đội vũ trang đi cùng. Ngay cả ông Cam viết hồi ký cũng biết đi bắt thì phải đông và mang súng. Chứng tỏ cũng không thạo việc lắm.
Chắc gấp vì vù phát là ông Thệ đi rồi.

Zainor Dean

Xe tải
Em đã trích 2 đoạn vả nhau bôm bốp nếu hiểu cụ 6 Trí có mặt lúc ông Thệ bắt DVM!
Đội kia lập lờ để người đọc lướt qua là dính bẫy luôn. Cụ 6 chỉ tổng hợp báo cáo của cụ Cang trong lúc cụ hóng tin ở nhà H3!
Khúc cụ 6 vào dinh là xong xuôi hết các sự kiện đang tranh cãi rồi. Cụ 6 đi tham quan dinh thôi!
Mà đọc tý là biết H3 là ai :))
Phe ông đạo diễn nhét chữ vào mồm ông Cang bác ạ. Ẩu lắm.

Nhưng trong clip thì ko dám nói ẩu thế vì đọc văn bản trc mặt những người rõ chuyện.

qhhp

Xe điện
"Quân lực Việt Nam Công hòa phải hạ vũ khí đầu hàng không điều kiện và các cấp chính quyền Việt Nam Cộng hòa từ Trung ương đến địa phương phải giản tán"
Tuyệt vời!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này chuẩn chỉ đúng nguyên tắc nhất thì là cụ Tài, cụ Thệ thì hơi năng nổ quá nên vỡ nguyên tắc khi yc cụ Minh đi tuyên bố đầu hàng ngay mà ko chờ cấp trên tới - tuy đó là việc cũng cần thiết nên làm khẩn trương; cụ Tùng thì trước việc đã rồi của cụ Thệ, nên cũng phải đi theo, và sau đó thì nắm lại quyền xử lý chính phía MTGP ở đài PT.

Tại tuyên bố đầu hàng lần 2, thì có bổ sung thêm phát biểu của cụ Mẫu & lời chấp nhận đầu hàng của cụ B Tùng. Đất nước chính thức hòa bình sau lời chấp nhận đầu hàng này. (Trước đó lúc 9h30' cụ Minh đã tuyên bố đầu hàng, tuyên bố lần 1).

Khi Tướng An dẫn hậu quân QĐ2 đến sau thì cũng đứng trước việc đã rồi của cụ BT, thì thấy việc cụ BT chấp nhận đầu hàng tuy cũng là ok, nhưng cũng chưa phải chính thức lắm, nên giao làm thêm các Bản thông cáo của Mặt trận để vừa khẳng định tính chính thức của việc tiếp nhận đầu hàng ở đài PT, vừa bổ sung thêm các chỉ thị đảm bảo an ninh cho thành phố mới giải phóng.

Bản thông cáo được ký bằng tên của Mặt trận GP chứ ko phải của QĐ2, như khẳng định chiến công là của chung, của toàn dân. Một vị tướng thật bao dung, nhân hậu! Khác hẳn phiên bản trong We Are Soldiers của Holywood!

P/s:Vụ này có lẽ có 1 phần lỗi của cụ (Đại Tá) Hoàng Đan, cụ Đan là Phó TL QĐ2 đi cùng BĐ tiên phong mà thế nào đến chậm quá, làm ae chờ quá 30' là sốt ruột không biết phải làm gì tiếp với nội các DVM nên đã tự chủ động >:D<

Chắc gấp vì vù phát là ông Thệ đi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Zainor Dean

Xe tải
Vụ này chuẩn chỉ đúng nguyên tắc nhất thì là cụ Tài, cụ Thệ thì hơi năng nổ quá nên vỡ nguyên tắc khi yc cụ Minh đi tuyên bố đầu hàng ngay mà ko chờ cấp trên tới - tuy đó là việc cũng cần thiết nên làm khẩn trương; cụ Tùng thì trước việc đã rồi của cụ Thệ, nên cũng phải đi theo, và sau đó thì nắm lại quyền xử lý chính phía MTGP ở đài PT.

Tại tuyên bố đầu hàng lần 2, thì có bổ sung thêm phát biểu của cụ Mẫu & lời chấp nhận đầu hàng của cụ B Tùng. Đất nước chính thức hòa bình sau lời chấp nhận đầu hàng này. (Trước đó lúc 9h30' cụ Minh đã tuyên bố đầu hàng, tuyên bố lần 1).

Khi Tướng An dẫn hậu quân QĐ2 đến sau thì cũng đứng trước việc đã rồi của cụ BT, thì thấy việc cụ BT chấp nhận đầu hàng tuy cũng là ok, nhưng cũng chưa phải chính thức lắm, nên giao làm thêm các Bản thông cáo của Mặt trận để vừa khẳng định tính chính thức của việc tiếp nhận đầu hàng ở đài PT, vừa bổ sung thêm các hướng dẫn đảm bảo an ninh cho thành phố.

Bản thông cáo được ký bằng tên của Mặt trận GP chứ ko phải của QĐ2! Một vị tướng thật bao dung, nhân hậu! Khác hẳn phiên bản trong We Are Solders của Holywood!

P/s:Vụ này có lẽ có 1 phần lỗi của cụ (Đại Tá) Hoàng Đan, cụ là Phó TL QĐ2, đi cùng BĐ tiên phong mà thế nào đến chậm quá, làm ae chờ quá 30' là sốt ruột không biết phải làm gì tiếp với nội các DVM nên đã tự chủ động >:D<
We Were Soldiers của Mel Gibson à bác?

Phim đấy sửa đoạn kết để mang chiến thắng về cho Mỹ mà. Em buồn cười nhất đoạn các anh dùng trực thăng bắn lén quân giải phóng, cứ như tiếng trực thăng nó to ngang tiếng muỗi. Chưa kể trực thăng là món bị đánh tập trung ở trận đấy mà lại còn bay lén lút vè vè áp sát mà ko ai biết.

Chỉnh sửa cuối:

Phán Thông

Xe buýt

Khi Tướng An dẫn hậu quân QĐ2 đến sau thì cũng đứng trước việc đã rồi của cụ BT, thì thấy việc cụ BT chấp nhận đầu hàng tuy cũng là ok, nhưng cũng chưa phải chính thức lắm, nên giao làm thêm các Bản thông cáo của Mặt trận để vừa khẳng định tính chính thức của việc tiếp nhận đầu hàng ở đài PT, vừa bổ sung thêm các hướng dẫn đảm bảo an ninh cho thành phố.

Bản thông cáo được ký bằng tên của Mặt trận GP chứ ko phải của QĐ2! Một vị tướng thật bao dung, nhân hậu! Khác hẳn phiên bản trong We Are Solders của Holywood!

P/s:Vụ này có lẽ có 1 phần lỗi của cụ (Đại Tá) Hoàng Đan, cụ là Phó TL QĐ2, đi cùng BĐ tiên phong mà thế nào đến chậm quá, làm ae chờ quá 30' là sốt ruột không biết phải làm gì tiếp với nội các DVM nên đã tự chủ động >:D<
Tuyên bố đầu hàng chậm thêm vài giờ có khi lại vài trăm mạng bị mất đấy cụ.
Cấp trên của cụ Tùng vẫn còn cấp trên nữa, trong khi quy trình tiếp nhận đầu hàng không có, chả nhẽ lại lý luận "chờ cụ Lê Duẩn vào tiếp nhận" cho nó chính tắc ạ?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ý của post trên của e là có lẽ cụ An chính là đã được lựa chọn để tiếp nhận đầu hàng từ cụ Minh đó. Trong đoàn BTL QĐ2 đến Dinh ĐL hôm đó có tướng Nam Long, đại diện của BQP đi cùng.

Tuyên bố đầu hàng chậm thêm vài giờ có khi lại vài trăm mạng bị mất đấy cụ.
Cấp trên của cụ Tùng vẫn còn cấp trên nữa, trong khi quy trình tiếp nhận đầu hàng không có, chả nhẽ lại lý luận "chờ cụ Lê Duẩn vào tiếp nhận" cho nó chính tắc ạ?

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Xem ra phong Anh hùng của QĐNDVN có lẽ là khó nhất thế giới. Trên thớt Rus-Ua choảng nhau thì 2 anh chỉ huy 2 cánh quân đông với hỏa lực gấp 10 lần đối phương mà cũng mất cả tháng mới xơi được 2 cái thị xã (theo chuẩn Việt Nam thì chỉ là thị xã thôi) bé tí teo mà đã được Tin hói ký sắc lệnh phong ngay Anh hùng Nga, chả cần đề xuất hay hội thảo gì ráo.

mitdac1819

Xe điện
Xem ra phong Anh hùng của QĐNDVN có lẽ là khó nhất thế giới. Trên thớt Rus-Ua choảng nhau thì 2 anh chỉ huy 2 cánh quân đông với hỏa lực gấp 10 lần đối phương mà cũng mất cả tháng mới xơi được 2 cái thị xã (theo chuẩn Việt Nam thì chỉ là thị xã thôi) bé tí teo mà đã được Tin hói ký sắc lệnh phong ngay Anh hùng Nga, chả cần đề xuất hay hội thảo gì ráo.
Mà thật ra, anh hùng cũng chỉ là cái danh chứ có gì đâu. Toàn ông lão 80-90 rồi, trải qua phong ba chiến trận, an toàn lành lặn trở về là điều quý giá nhất rồi, nhìn hàng dài bia mộ liệt sĩ, rồi bao người còn ko tìm đc hài cốt nữa, phải thấy mình may mắn chứ. E ko phán xét, dưng e cũng thấy kỳ kỳ.

Zainor Dean

Xe tải
Mà thật ra, anh hùng cũng chỉ là cái danh chứ có gì đâu. Toàn ông lão 80-90 rồi, trải qua phong ba chiến trận, an toàn lành lặn trở về là điều quý giá nhất rồi, nhìn hàng dài bia mộ liệt sĩ, rồi bao người còn ko tìm đc hài cốt nữa, phải thấy mình may mắn chứ. E ko phán xét, dưng e cũng thấy kỳ kỳ.
Cái này ko chỉ vinh quanh riêng cho ông Tùng mà còn lữ 203 và bên Đà Nẵng nữa. Em nghĩ vậy.

Anderson88

Xe đạp
e đọc fb thấy cụ Tùng có lên tiếng đâu, toàn đồng đội với người thân đòi công bằng thôi. Mà giả sử mình có ng thân như cụ Tùng, công lao tày trời vậy mà không đc ghi nhận cũng thốn phết đấy cụ

Zainor Dean

Xe tải
e đọc fb thấy cụ Tùng có lên tiếng đâu, toàn đồng đội với người thân đòi công bằng thôi. Mà giả sử mình có ng thân như cụ Tùng, công lao tày trời vậy mà không đc ghi nhận cũng thốn phết đấy cụ
Đợt 1990 họp rồi, 2005 cũng họp lần nữa.

Mà lỗi tại anh đạo diễn Lý Thông đấy. Đợt 2k5 đã có 1 anh bới ra làm đài truyền hình mang vạ, giờ lại thêm 1 anh bới ra tiếp.

qhhp

Xe điện
Ngoài đồng đội, người thân thì ủng hộ cụ Bùi Tùng còn có những người không quen biết, người không thân nhưng muốn đấu tranh cho sự thật, sự công bằng, những người ghét sự gian manh, dối trá, tranh công.

Zainor Dean

Xe tải
Ngoài đồng đội, người thân thì ủng hộ ông Phạm Xuân Thệ còn có những người không quen biết, người không thân nhưng muốn đấu tranh cho sự thật, sự công bằng, những người ghét sự gian manh, dối trá, tranh công.

qhhp

Xe điện
Ngoài đồng đội, người thân thì ủng hộ ông Phạm Xuân Thệ còn có những người không quen biết, người không thân nhưng muốn đấu tranh cho sự thật, sự công bằng, những người ghét sự gian manh, dối trá, tranh công.
Khà khà, đúng là con cháu của Lý Thông, chỉ biết copy/paste. Nó theo gene rồi :))

Zainor Dean

Xe tải
Khà khà, đúng là con cháu của Lý Thông, chỉ biết copy/paste. Nó theo gene rồi :))
Vâng. Nhà em rất hân hạnh là cùng quê Đòe Nẽng với Chính ủy Bùi Văn Tùng.

Món copy paste thì có thể hỏi mấy bản chép tay tuyên bố đầu hàng ở bảo tàng.

qhhp

Xe điện
Vâng. Nhà em rất hân hạnh là cùng quê Đòe Nẽng với Chính ủy Bùi Văn Tùng.

Món copy paste thì có thể hỏi mấy bản chép tay tuyên bố đầu hàng ở bảo tàng.
Con cháu Lý Thông trơ tráo cố tình không phân biệt được sự khác nhau giữa copy cái của mình và copy cái của người khác và nhận là của mình. Đúng là có gene, gene này là gene mặt trơ trán bóng :))

Zainor Dean

Xe tải
Con cháu Lý Thông trơ tráo cố tình không phân biệt được sự khác nhau giữa copy cái của mình và copy cái của người khác và nhận là của mình. Đúng là có gene, gene này là gene mặt trơ trán bóng :))
Vâng. Ở xứ Đòe Nẽng thì nhà em tuổi con cháu ông Tùng thật.

qhhp

Xe điện
Bản tuyên ngôn độc lập mà chúng ta nghe thời nay là bản Bác Hồ đọc lại để ghi âm đó. Không có bản ghi âm trực tiếp ngày 2/9/45 đâu. May Lý Thông hôm đó chưa đẻ chứ không bản tuyên ngôn độc lập cũng do Lý Thông viết nốt