[Funland] Liệu có thay đổi vận mệnh!?

RongPhuongBac

Xe điện
Truyện bịa vớ vẩn, chả hiểu thế nào là Đức. Chả lẽ cứ thản nhiên để người ta ăn trộm của mình thì là Đức???
Cụ nhìn người ta ăn trộm của cụ thì cụ đe doạ và đuổi đi mới là Đức. Chứ cụ mà để yên cho người ta ăn trộm xong không làm gì thì ngày nào đó nó cũng gặp hoạ và cụ chẳng để được Đức. Đuổi kẻ chạy đi chứ không đuổi cùng giết tận thì mới là Đức. Giúp người hướng thiện là Đức. Cảm hoá kẻ bất lương thành người có ích cũng là Đức.

LangThinh

Xe buýt
Lúa của nhà chủ, cơ mà ở một diễn biến khác thì nhân tiện chủ nhà đi vắng lâu ngày, cậu quản gia định làm tí tiền thuê trọ của 3 ông lỡ độ đường. Đã nhỡ bảo mấy thằng em tranh thủ sang làm tí lúa nhân lúc chủ nhà đi vắng mà sáng sớm ra mấy lão khách đã bắt dẫn đi thăm đồng, nên phải dẫn vòng đường khác :D. Còn nội dung như cụ chủ kể thì chỉ có trong cổ tích thôi.
Còn tất nhiên các cụ xưa vẫn có câu : Đức năng thắng số
Năng nghĩa là gì vậy cụ

RongPhuongBac

Xe điện
Năng theo em hiểu là trong từ siêng năng, tức là chịu khó làm nhiều điều có đức thì sẽ thắng được số phận :D
Cần cù bù siêng năng. Có làm thì mới có ăn(có tích đức hành thiện, gieo nhân tốt thì hưởng quả tốt). Không làm mà đòi có ăn( không hành thiện tu nhân tích đức mà đòi mặc sức mà ăn đòi hưởng thụ) thì chỉ có ăn cát với ăn đồng bằng cụ nhỉ :D

langthangnoidau

Xe buýt
VẬN MỆNH thay đổi hay không ai mà biết được, đời chỉ có một lần, một sự việc trải chỉ trải qua đúng duy nhất trong thời gian đó, hoàn cảnh đó, đâu có thể thay đổi hay đảo ngược hay lặp lại. Vậy nên cứ sống tốt và sống như mình muốn là được cccm ạ :)

h_mdc

Xe điện
Các bác vui tính quá: vận mệnh của mình chẳng ai biết đầu cua tai nheo nó ra sao mà lại đòi đổi, đổi cái thứ mình chưa biết gọi là gì?

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
[...]
Trước khi đi ngủ , thầy tướng nói với hai thầy còn lại: “Hai huynh đệ , tôi thấy vị chủ nhà này ngũ quan phá tướng không tốt chút nào. Trán hẹp , lệch , tướng yểu , nghèo khổ”.

Thầy xem số bàn thêm: “Ông này mệnh triệt, thân tuần. Ba cung tam hợp mệnh , tài , quan đều không tốt , lại có số không giữ được tiền của.”

Ông thầy phong thủy tổng kết: “Vậy là tướng không tốt , số cũng chẳng lành. Kỳ lạ thật , tại sao ông ta lại có thể giàu có được nhỉ ? Tôi thấy người gác cổng kia còn có tướng làm ông chủ hơn đấy. Phải chăng nhờ mồ mả gia tiên ở nơi âm trạch tốt nên ông ta mới được như vậy?”. Ba thầy nằm thao thức mãi không ngủ được , mong trời mau sáng.

[...]

Cả ba thầy đều gật đầu nói rằng:

“Ồ , vậy ngài được chữ ĐỨC , chính ĐỨC đã thay đổi vận mệnh của ngài. Chính tâm hành thiện của ngài đã tích được ĐỨC
Xem các nhận định trên, người trong nghề có thể biết được là người viết chuyện hiểu về tướng số khá nông và nhận định chỉ ở mức hàng chợ hàng sách trên mạng mà thôi.

Về tướng thì phải nghe giọng nói, nhìn ánh mắt, xem xương cốt ~ những thứ tinh túy bên trong, không giả được.

Về số Tử Vi thì phải xem tương quan năm sinh với cung mệnh, tiên thiên với hậu thiên ngũ hành trước. Chứ chỉ nhìn mệnh Tuần thân Triệt mà phán vậy thì chưa quá được nửa cuốn sách nhập môn,

Nhưng dù gì thì bài học từ câu chuyện cũng tạm ổn.

Có con đặt tên là trần vinh vượng:)) sau này vinh hoa phú quý tha hồ hưởng.
Trần Nhật Vượng cụ nhé. :D
Tên phải phù hợp với bát tự (ngũ hành) hoặc tinh đẩu Tử Vi và quẻ Bát Tự Hà Lạc (ngũ hành và số). Ông Vượng có khả năng là mệnh hưởng được kỳ cách của Thái Dương cư/chiếu mệnh nên phối hợp với tên nữa (nhờ phúc đức ông bà cha mẹ) tạo ra được vận số Phú Gia Địch Quốc.

Chỉnh sửa cuối:

kduc

Xe container
Nhà có hai thằng con, đi xem bói thầy bói bẩu:
Thằng lớn số thành đạt suy ra ko cần đi học.
Thằng bé số ko thành đạt, suy ra cũng cho ở nhà.
Vậy là bộ Dục ko cần, tản giái =))

RongPhuongBac

Xe điện
Xem các nhận định trên, người trong nghề có thể biết được là người viết chuyện hiểu về tướng số khá nông và nhận định chỉ ở mức hàng chợ hàng sách trên mạng mà thôi.

Về tướng thì phải nghe giọng nói, nhìn ánh mắt, xem xương cốt ~ những thứ tinh túy bên trong, không giả được.

Về số Tử Vi thì phải xem tương quan năm sinh với cung mệnh, tiên thiên với hậu thiên ngũ hành trước. Chứ chỉ nhìn mệnh Tuần thân Triệt mà phán vậy thì chưa quá được nửa cuốn sách nhập môn,

Nhưng dù gì thì bài học từ câu chuyện cũng tạm ổn.

Tên phải phù hợp với bát tự (ngũ hành) hoặc tinh đẩu Tử Vi và quẻ Bát Tự Hà Lạc (ngũ hành và số). Ông Vượng có khả năng là mệnh hưởng được kỳ cách của Thái Dương cư/chiếu mệnh nên phối hợp với tên nữa (nhờ phúc đức ông bà cha mẹ) tạo ra được vận số Phú Gia Địch Quốc.
Mệnh tuần thân triệt hay mệnh triệt thân tuần không phải vấn đề. Vấn đề là cái triệt cái tuần ấy nó nằm ở cách nào. Ví dụ vô chính diệu thì rất thích tuần/triệt hoặc cả 2. Tử vi đích thực cũng chỉ hướng người quay đầu hành thiện. Nhưng sau này cao nhân xem được tử vi thì ít. Mà những kẻ xem tử vi doạ nọ doạ kia thì khá nhiều. Một thầy nhìn lá số một thiếu phụ rồi phán: đào hoa mà ngộ sao Thai. Chồng ra khỏi cửa đem zai vào nhà. Nghe thế thì ai cũng hoang mang lo lắng. Nhưng nhỡ đâu người thiếu phụ đó có lộc tồn thủ mệnh thì lẳng lơ dâm đãng làm sao được :D. Thế nên thầy tử vi học google ra thì lắm lắm.

Xe bọ xít

Xe container
Thật ra với ông hiểu deo nhân nào gặt quả ý thì ko cần dáo dục họ cũng làm, ông không hiểu nhân quả thì lại chăm chăm đi lễ phật. Em thấy là dáo dục cũng phải tùy đối tượng, ko thể cá mè một lứa đc ^^ ko lại ngọng cả làng ;))
Giúp, giáo dục, gì, gieo ....Cụ nhé

LeeNMC

Xe tải
Dài quá! E nghĩ sống đủ lâu thì làm gì cũng được.

printer_color

Xe hơi
Vâng cụ, tâm Thiện sẽ tích được Đức. E thích câu nói này ạ. Nên quan điểm e k lừa lọc, k gian trá. Hi vọng để đức cho con
Mợ đừng nhầm lẫn, nhân nào quả đó, ai gây ra người đó chịu chứ để giành sao dc, không nhẽ mấy o con nghiện , phá thì bố mẹ nó không có Đức ah?

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Đàng sau mỗi khối tài sản kếch xù đều là tội ác

Chết c
Nhận tiện bói toán em kể các cụ nghe câu chuyện thật nhưng buồn cười về ông chú ruột của em.
Ông chú em thuộc dạng nóng tính, không mê tín nhưng cũng không vô thần. Từ hồi em còn nhỏ nhỏ, lúc đó ông chú em khoảng hơn 30T.
Một hôm ông chú đi cùng với bà chị người quen đi xem bói hay đi đón bà thầy bói làm lễ cho việc gì đó. Chả hiểu thế nào mà bà thầy bói nói kiểu "Tôi xem tướng anh này không thọ, chắc không qua được 40T".
Ông chú em sẵn máu nóng chửi "Em nói chị nghe này, bu*ôi em to bằng cái ấm, qua 40T em vẫn sống em sẽ đến tọng vào mồm chị" =)). Câu chốt có tí bựa nhưng buồn cười nên em nhớ mấy chục năm. Ông chú em giờ ngót nghét 60 rồi mà em ko dám hỏi xem ông đã làm cái vụ kia chưa :))
Chế cười với chú của cụ

Đông Khang

Xe tải
Thưa các cụ, các mợ. Bất kỳ một tôn giáo nào trên thế giới đều hướng con người ta đến làm việc thiện, yêu thương người với người, người với vật và người với thiên nhiên. Nên theo em là hãy sống một cuộc sống hài hòa và yêu thương nhau nhiều hơn, cho thanh thản.

metalins

Xe tăng
Chuyện có ý nghĩa nhg hơi lên gân. Cách làm của chủ nhà ko phải tích phúc mà ngược lại đang tạo nghiệp. Dung dưỡng thói trộm cắp lười lao động thì sau này thành quen, trộm nhỏ thành trộm lớn, trộm lớn thành ăn cướp, ăn cướp đến giết ng cũng chẳng cách nhau là bao. Nuôi dưỡng kẻ cướp cạnh nhà là gieo mầm họa. Nếu viết tiếp chuyện này em lại thấy ít nhất 2 ông thày đầu phán đúng, đã ko chắc giữ dc tiền mà khéo còn yểu tướng vì ngày nào đó bị chúng táo tợn xông vào nhà cướp, giết. Nếu tích đức đúng thì phải đường hoàng giúp đỡ bao bọc ng ta, cho ng ta cơ hội làm việc, lao động kiếm sống. Nhà cửa đất đai ruộng vườn nhiều thế nên thuê ng ta làm giúp, trả công hậu hĩnh để ng ta ko phải đi trộm cắp mới là cách làm đúng đắn. Có lẽ gia chủ trán hẹp và lệch nên chỉ nghĩ dc đến thế thôi chăng?