[Funland] Li Băng: Nổ hàng loạt bộ đàm và máy nhắn tin của Hezbollah

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Lebanon 2024_9_18 (15).jpg

Mọi người tụ tập khi khói bốc lên từ một cửa hàng điện thoại di động ở Sidon, Lebanon, ngày 18 tháng 9. Ảnh: Hassan Hankir

namphong12

Xe lăn
Sói chiếu thì làm sao mà phát hiện được thuốc nổ. Thuốc nổ hay ma túy phải dùng chó nghiệp vụ.

HNitc

Xe đạp
Chỉ 1 tin nhắn kích nổ đồng loạt, chiến tranh hiện đại thật nguy hiểm.

Boyngoan

Xe tải
Kinh doanh buôn bán kiểu này nó toàn thuộc vế thế giới ngầm hết. Thậm chí có những nhà máy sản xuất hẳn hỏi để phục vụ cho các nhóm khủng bố kiểu này. Chỉ cần làm tem nhãn giả là được. Vậy nên, những thông tin hiển thị bên ngoài chưa chác là của chính hãng SX.

Chỉ có tình báo mới biết được nguồn gốc của các thiết bị này. Em cho là vậy

Cucumin

Xe điện
Thấy trên mang đang có cái văn bản báo cáo mà bị leak ra thấy có hơn 600 lính Hecbola đã không thể cứu được. Nếu đúng thì thiệt hại cực lớn.

Húp sụp sụp

Xe điện
Em chỉ hãi nhất là chúng nó nhét vào ghế tài xe tải, đang trên cao tốc nó bùm phát thì phang hàng loạt xe khác. Hoặc nó nhét ghế tài xe bus, đang trên cầu mà oành thì hành khách trên xe quá là không ổn
Em thấy lo lắng của cụ lặp lại mấy lần trong thớt này :))
Mình phải làm gì chúng nó thì chúng nó mới làm lại phải không? Vì không như rải đinh trên đường cao tốc, nhét bom vào hành lý phương tiện của người khác nó không ra tiền ạ

trantien

Xe tăng
Mình phải làm gì chúng nó thì chúng nó mới làm lại phải không? Vì không như rải đinh trên đường cao tốc, nhét bom vào hành lý phương tiện của người khác nó không ra tiền ạ
Ko ngoại trừ đâu cụ. Bất mãn xh là 1 trong muôn vàn ví dụ. Chẳng thế mà chả làm gì vẫn rất nhiều vụ xả súng. Giờ nó ko xả súng mà thả thuốc độc hay chất pxa hoặc nguồn bệnh vào nguồn nước chẳng hạn.

sakai_yo

Xe lăn
Máy nhắn tin kiểu này ở Việt Nam mình có giai đoạn nào dùng không cc? Em lên Hn từ năm 99 thì chưa thấy.

duongctt

Xe tăng
Sau vụ này có lẽ những nước có năng lực như Nga, Iran... sẽ quay lại nghiên cứu SX các máy liên lạc phổ cập như ĐTDĐ, máy nhắn tin... Cho dù sản phẩm có thuộc dạng lỗi mốt hay thô kệch hơn hàng trên TG nhưng đủ dùng nội bộ và nhân thể bán cho đồng minh sử dụng cho nó bảo đảm an toàn.
E là khó đấy bác, em thấy thế gian này ngoài TQ thì khó có nước nào có khả năng tự sản xuất hàng tiêu dùng với số lượng lớn, không đụng chạm đến chuỗi cung ứng toàn cầu đc.
Nga, iran em nghĩ cũng tự làm đc cái máy nhắn tin thôi nhưng giá sẽ đội lên cao vút, lại là bài toán cân bằng tài chính. Smartphone thì chắc chắn là thua rồi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Máy nhắn tin kiểu này ở Việt Nam mình có giai đoạn nào dùng không cc? Em lên Hn từ năm 99 thì chưa thấy.
Tháng 2/1991, ông Đỗ Thái Bình, một nhà nghiên cứu tàu thuỷ, sang Moscow, em đã thấy ông ấy đeo cái "Bipper" tức máy nhắn tin. Trên xe điện ngầm em thấy người Nga cũng sử dụng Bipper. Nó biến mất vào 1995 khi điện thoại di động bắt đầu tràn vào Nga.em không ở Việt Nam khi đó nên không rõ có nhiều người dùng không? Đa phần là doanh nhân

Húp sụp sụp

Xe điện
Ko ngoại trừ đâu cụ. Bất mãn xh là 1 trong muôn vàn ví dụ. Chẳng thế mà chả làm gì vẫn rất nhiều vụ xả súng. Giờ nó ko xả súng mà thả thuốc độc hay chất pxa hoặc nguồn bệnh vào nguồn nước chẳng hạn.
Kệ nó mà sống chứ
Nauy là thiên đường mà không cần có cụ râu dài chỉ lối nhưng vẫn có thằng điên xả súng để thể hiện cái tôi, vậy theo cụ thì Nauy sẽ phải làm sao đây, em đoán cụ cũng chỉ có cách ngồi mà lo thôi :))
Thay vì lo nghĩ vẩn vơ cho xh thì mình tự lo thân, bớt dc chút nào hay chút đó, tỷ như là vào quán bia thì ngồi tém tém lại, bớt nói to, ai gây gổ thì mình xin lỗi trước :)) nếu làm thế mà chưa hết lo thì mình cứ tránh xa chỗ đông người, ở nhà xem tivi vậy

Theo e dc biết thì máy nhắn tin này dùng ở việt nam từ những năm 95 đến 2005
Cái này phải gọi qua tổng đài rồi tổng đài nt vào máy cho ng dùng
Ông chú cùng cty e dùng đến 2005 thì bỏ chuyển sang di động

poiuy

Xe ba gác
E là khó đấy bác, em thấy thế gian này ngoài TQ thì khó có nước nào có khả năng tự sản xuất hàng tiêu dùng với số lượng lớn, không đụng chạm đến chuỗi cung ứng toàn cầu đc.
Nga, iran em nghĩ cũng tự làm đc cái máy nhắn tin thôi nhưng giá sẽ đội lên cao vút, lại là bài toán cân bằng tài chính. Smartphone thì chắc chắn là thua rồi.
Nó SX ra không phải để cạnh tranh mà để dùng cho an toàn không phụ thuộc, không lo bị cải cắm thôi. Vì vậy nó có thể đắt và lạc hậu hơn.

poiuy

Xe ba gác
Có năng lực thì lại là chuyện khác rồi, họ có các phương án để đảm bảo riêng, nói vậy chứ khóa nào cũng có thợ khóa mở được, chỉ là vấn đề thời gian thôi.
Cái này không phải là chuyện khoá hay không khoá mà là thiết bị mua của nước khác thì có nguy cơ bị cài cắm các thứ thù địch hay không mong muốn vào

poiuy

Xe ba gác
Vậy vụ này đích thị It xà làm rồi. Diệt Hez thì Ít xà có lợi nhất, đáng đầu tư nhất.

Sunseeker

Xe hơi
Qua việc này mới thấy được tự chủ công nghệ nó quan trọng với an ninh quốc gia như thế nào. Nhưng với những nước kém phát triển, chậm phát triển…thì bài toán này ko thể giải được trong ngày một ngày hai. E ví dụ như thế này các cụ nhé, với những thứ quan trọng (với an ninh, cần tính bảo mật chẳng hạn): ta làm ra sản phẩm Z, nhưng rồi nhận ra cái Z này vẫn phải làm trên nền tảng của phần mền Y. Ta cố gắng tự chủ được cái Y rồi thì nhận ra cái Y này được làm trên hệ điều hành của cái X. Mà cái X là lại của nước khác chẳng hạn. Cứ như vậy, dần dần lần ngược được về cái mắt xính cuối cùng: sự bảo mật tuyệt đối - khi ta tự chủ được cái A.

Cái A là cái gì thì các chuyên gia, quan chức của chúng ta hiểu được rõ nhất. E cũng chỉ mong nó ko tới được sớm thì cũng từ từ tới, lâu cũng được, nhưng phải tới.

trantien

Xe tăng
Kệ nó mà sống chứ
Nauy là thiên đường mà không cần có cụ râu dài chỉ lối nhưng vẫn có thằng điên xả súng để thể hiện cái tôi, vậy theo cụ thì Nauy sẽ phải làm sao đây, em đoán cụ cũng chỉ có cách ngồi mà lo thôi :))
Thay vì lo nghĩ vẩn vơ cho xh thì mình tự lo thân, bớt dc chút nào hay chút đó, tỷ như là vào quán bia thì ngồi tém tém lại, bớt nói to, ai gây gổ thì mình xin lỗi trước :)) nếu làm thế mà chưa hết lo thì mình cứ tránh xa chỗ đông người, ở nhà xem tivi vậy
Cụ nhiều chữ nhể :)

Politeboy

Xe tăng
Cụ đọc bài này có khá nhiều thông tin