[CCCĐ] Lênh đênh Đại dương và 240 phút Oslo ( Nauy )

td lines

Xe điện
Người Bắc Âu to cao hơn so với người da trắng nói chung và tóc vàng cũng nhiều hơn . Tính tình họ cũng trầm lạnh lùng hơn so với người châu Âu

Xe điện lốp cao su phục vụ khách du lịch. So với nước ngang hàng như Thuỵ sỹ thì Na uy có chính sách cởi mở với ngành du lụch hơn, không giống như Thuỵ sỹ miễn cưỡng đón khách du lịch .

Cũng giống như bên Đức xe taxi hầu như là Mercedes

td lines

Xe điện
Theo bản đồ chỉ dẫn từ bến tàu điện này có thể đi đến công viên điêu khắc em muốn đến , trước mặt là bến phà ra các tuyến đảo

Tàu điện 10 phút một chuyến khá tiện lợi

Chào các cụ mợ ,
Em sống ở Đức , mùa hè vừa rôi em có một chuyến du lịch bằng đường biển , một trải nghiệm mới đối với em rất tuyệt vời nên em cũng muốn chia sẻ với các cụ mợ . Hy vọng cũng sẽ đem đến cho các cụ mợ vài điều mới lạ trong CCCĐ .
Chuyến đi của em mang ý nghĩa quà tặng , vào thời gian này đã là cuối mùa hè vì vậy em phải sớm thực hiện lời hứa .Hơn nữa em không còn ngày phép dài nên em chọn đi du lịch ngắn trong vòng 3 ngày và lựa chọn đi chơi bằng tàu biển ra nươc ngoài hoàn toàn phù hợp và kết quả mỹ mãn .
Thành phố em sống cũng là một thành phố cảng lớn nhưng con tàu em sẽ đi không cập cảng này mà chỉ đón khách ở thành phố Kiel ( Đức ) cho nên em em phải chạy xe mất hơn 1 tiếng để đến đó . Chính thành phố Kiel này vào đầu thế kỷ 19 làm nơi ký hiệp ước hoà bình sau các cuộc chiến tranh tranh chấp đất đai giữa các nươc châu Âu , Na uy nơi em sẽ đến được tách khỏi Đan Mạch cũng từ đó.
Đoạn đường hành trình của con tàu từ thành phố Kiel đến Oslo thủ đô Na uy vào khoảng 750 km , tàu sẽ chạy tốc độ 22 hải lý/ giờ tức là sẽ có hơn 20 tiếng lênh đênh trên biển

Em giới thiệu qua về con tàu mang cờ Na uy
Chiều dài 224 m ,
Ngang 35 m
Tốc độ 22 hải lý / giờ
Mã lực 42.400
Chứa được 2400 hanhg khách , gần 1000 phòng và 15 tầng tất cả .

Buổi sáng khi chuẩn bị cho chuyến đi cũng đã có tin nhắn nhắc nhở đến check-in cho đúng giờ.Thời tiết rất đẹp cho một chuyến du lịch , có thể nói là may mắn bởi phần bắc của châu Âu thường xuyên thời tiết xấu và mây mưa .
Ok , khởi hành .
Sau hơn một tiếng chạy xe đủng đỉnh thì cũng đến được bãi đậu xe gần khu vực bến cảng , rất yên tâm với bãi để xe.

Từ đó phải đi bộ một đoạn khác xa đến nơi con tàu đang đợi , lòng chợt thấy phấn khích khi nhìn thấy nó .

Hotel on the sea cụ nhỉ

td lines

Xe điện
Ngồi tàu khoảng 15-20 phút em đã tới Vigeland Park

Em giới thiệu qua về di sản nghệ thuật này . Tác giả tên là Gustav Vigeland 1869- 1943 , ông ta xuất thân là nghề thợ mộc bởi hồi bấy giờ gỗ là vật liệu quan trọng nhất cho mọi ngành nghề của Nauy, rồi từ khéo tay với đầu óc học hỏi nghệ thuật ông đã trở thành nhà điêu khắc vĩ đại của Nauy . tài sản ông để lại hàng nghìn bức tượng giá ở Na uy và một số nơi ở Châu Âu. Tại công viên này mất 40 năm ông đã thể hiện đời sống tinh thần của một con người từ khi sinh ra , tất cả những gì trong đời sống của một con người hỷ , nộ , ái , ố đều được thể hiện qua các bưc tượng trong công viên 30 ha này.

Em xin phép vì thời gian không cho phép nên em đành nhỏ giọt , cáo lỗi các cụ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em cũng từng đi cung đường này. Bắt tầu thuỷ của hãng Colorline từ Kiel đi Oslo, sau đó đi Stavanger, Bergen, Flam... Ấn tượng với phong cảnh quá là hùng vĩ. Em thấy nhiều người Đức gửi cả oto lên trên tầu Colorline để khi đến Nauy là có phương tiện để đi ngay, không biết cụ có làm thế không ?

Phương tiện giao thông công cộng ở Nauy thì ít hơn ở Đức. Có nhiều vùng khi em đến hỏi xe bút, họ trêu mình bảo giờ này năm sau sẽ có chuyến.

Pi ét, cụ chơi quả cabin có cửa sổ trên tầu thì cũng là loại xịn phết đấy nhé, không đùa được đâu. Hệ hệ.
Thế cụ có thử món Käse của nauy không, cho em xin cảm tưởng ?

Chỉnh sửa cuối:

phamconghung

Xe tăng
sướng thế nhỉ, bao giờ e mới có cơ hội đây

td lines

Xe điện
Em cũng từng đi cung đường này. Bắt tầu thuỷ của hãng Colorline từ Kiel đi Oslo, sau đó đi Stavanger, Bergen, Flam... Ấn tượng với phong cảnh quá là hùng vĩ. Em thấy nhiều người Đức gửi cả oto lên trên tầu Colorline để khi đến Nauy là có phương tiện để đi ngay, không biết cụ có làm thế không ?

Phương tiện giao thông công cộng ở Nauy thì ít hơn ở Đức. Có nhiều vùng khi em đến hỏi xe bút, họ trêu mình bảo giờ này năm sau sẽ có chuyến.

Pi ét, cụ chơi quả cabin có cửa sổ trên tầu thì cũng là loại xịn phết đấy nhé, không đùa được đâu. Hệ hệ.
Thế cụ có thử món Käse của nauy không, cho em xin cảm tưởng ?
Em mới đi Oslo thôi cụ ơi . Em chưa thử Käse Nauy vì lúc nhớ đên no mất rồi :D , chỉ thử tôm càng Bắc Cực thôi . Em hỏi cụ đi Stavanger đẹp hay đi Bergen hơn , em định sẽ tìm cạ quay lại làm chuyến leo núi Preiestolen chứ cạ nhà toàn đeo guốc chán , chạy xe qua Đan mạch Hirthals quê mợ maxinh rồi đi phà qua cũng được cụ ạ . Nghe nói đi tàu hoả đi từ Oslo qua Bergen đẹp kinh khủng vì nó là tuyến đường sắt vượt núi cao nhất so với mặt nươc biển.

(hình cóp google)

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
td lines
Nếu cụ định leo cái mỏm đá ở hình trên thì phải đi Stavanger, vào mùa hè (các mùa khác không Leo được)
Còn Bergen thì là thành phố cảng có kiến trúc kiểu đức cổ, do hồi xưa là điểm bôn bán của người Đức. Phong cảnh đẹp, thanh bình, phía trước là biển, phía sau là núi.
Đường tầu hoả Bergen - Oslo đẹp, Khỏi nói rồi, nên đi cụ ạ
Nếu cụ cho phép, Em Xin phép post mấy cái ảnh Nauy cho đỡ nhớ nhé

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện
td lines
Nếu cụ định leo cái mỏm đá ở hình trên thì phải đi Stavanger, vào mùa hè (các mùa khác không Leo được)
Còn Bergen thì là thành phố cảng có kiến trúc kiểu đức cổ, do hồi xưa là điểm bôn bán của người Đức. Phong cảnh đẹp, thanh bình, phía trước là biển, phía sau là núi.
Đường tầu hoả Bergen - Oslo đẹp, Khỏi nói rồi, nên đi cụ ạ
Nếu cụ cho phép, Em Xin phép post mấy cái ảnh Nauy cho đỡ nhớ nhé
Cụ cứ post lên , em mở thớt cũng là để giới thiệu với mọi người những gì mình trải nghiệm vậy cụ cũng như em thôi
Em đi chơi thôi nhưng nếu một ngày nào đó một lý do nào đó em phải đi tị nạn thật thì nó đứng đầu trong list em được chọn :">

@Cảm ơn các cụ mợ khen thưởng

td lines

Xe điện
Em tiếp tục trong khuôn viên Vigeland

Qua những bưc tượng người xem hồi tưởng lại những cung bậc tình cảm mà mình trải qua

Cha sinh ra con lòng vui mừng

Mẹ với con gái thì khác

Chơi đùa với chúng khi nhỏ

Mẹ với con gái thể hiện khác

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện
Không biết có cụ nào thích điêu khắc không

Khi con trai lớn lên đã đến lúc phải dạy dỗ

Khuyên răn

Chỉnh sửa cuối:

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Em thích mấy bức tượng này quá, rất chân thực và ý nghĩa.

td lines

Xe điện
Rồi một ngày trai gái lớn lên thành đôi lứa

Lúc bất đồng

Lúc người này cần người kia trở che

và ngược lại

td lines

Xe điện
Sang một khu khác tác giả tạo muốn tạo ý nghĩa giữa con người với cây và nước

look4fun

Xe máy
Nghe kể nhiều rồi mà chưa 1 lần được lên,cám ơn cụ chủ cho hóng lần nữa

ninh1502

Xe hơi
Người ở đây trông thô nhỉ, nhìn tượng thì biết. vodka cụ.