[Thảo luận] Lên xuống xe thế nào là đúng ?

tata nano

Xe tải
Các kụ cho em hỏi khi đổi lái hoặc chuyển vị trí ngồi trên xe 4B thì đi vòng đằng trước xe hay đi vòng đằng sau xe là chuẩn ạ
Chẳng biết thế nào nhưng hồi còn bé và chưa biết lái xe khi xem phim nước ngoài toàn thấy họ đi vòng ra đằng trước xe rồi mới ngồi vào vị trí lái. Sau này lái xe rồi mình mới suy luận là họ rất văn minh, như thế là họ sẽ quan sát được chướng ngại vật đằng trước mũi xe.

superdrives

Xe điện
Tùy thuộc vào vị trí ngồi của người lái và người đổi lái ạ. Nếu đổi cho người lái đang ngồi bên phụ thì: lái chính xuống xe đi vòng lên đầu xe sang bên phụ còn người đổi lái từ ghế phụ ra khỏi xe đi vòng đằng sau ra vào ngồi ghế lái!
nên như vậy sẽ thuận theo chiều di chuyển của cả làn đường.
- cụ đang lái phải tạt vào lề phải rồi quan sát đằng sau mở cửa xuống xe và di chuyển theo đúng hướng đường là phải đi lên đầu xe (ngộ nhớ có 2b nào ko để ý đi sát quá thì cụ vẫn ko bị va chạm ngược hướng di chuyển.
- Cụ lái mới từ ghế phụ vòng ra đằng sau để cho các phương tiện đi tới nhìn thấy mình và đi ra cửa lái mở cửa ngồi vào ghế lái.
Còn nếu lái phụ ngồi ngay sau thì đơn giản rồi!
Theo em là như vậy còn lý do vì sao nữa thì các cụ tự ngẫm cũng ra mà!
Còn trước khi ngồi vào để lái xe ta nên đi 1 vòng quanh xe và ngó cả xuống gầm để kiểm tra tổng thể , đảm bảo là xe an toàn thì hãy lên nổ máy và lướt nhé! Bên VN các thày nào chuẩn mới dạy học trò như vậy. Thậm chí dạy cả cách lên xe và xuống xe nữa, các cụ đừng nghĩ lên xe xuống xe là đơn giản đâu nhé - Tư thế lên xe và xuống xe làm sao nó phải đàng hoàng và nhanh chứ ko phải chui vào xe (Chui ra, chui vào xe khác với lên xe và xuống xe cả về ý nghĩa lẫn hành động) em dự là có nhiều cụ bị quen thói chui ra chui vào rồi đấy ạ!
Các cụ cứ tự ngẫm câu nói của cổ nhân " LÊN XE, XUỐNG NGỰA" chỉ ra điều gì đấy!

Chỉnh sửa cuối:

mai.thanh10

Xe container
Em toàn trèo trong xe qua khe 2 ghế. Đỡ phải mở cửa. :)). Trời mưa, tiện phết đấy.

phuoc050880

Xe tải
thuận thế nào thì làm thôi bác, trương hợp đỏi lái ít gặp tai nạn lắm, nên kụ chủ đừng hỏi mấy câu vu vơ thế lãng phí tài nguyên diễn đàn
Cụ nói chuẩn

dapvocaydan

Xe điện
Kiểu nào cũng chuẩn ợ, cơ mà phải dòm trước ngó sau không thì lại mất chuẩn :P

tuanzs

Xe container
Đi ngược chiều kim đồng hồ.Từ lái sang phụ thì ra khỏi xe đi về phía sau xe và vòng lên bên phụ.Từ phụ sang lái thì vòng lên đầu xe và vào bên lái.Tại sao lại như vậy,là để đảm bảo an toàn khi xe phía sau cùng chiều đi lên.Nếu đi xuôi chiều kim đồng hồ thì không thể nhìn thấy xe cùng chiều đang đi lên
Cách này chuẩn đúng theo sách ợ :-bd

Haiha0674

Xe điện
Câu hỏi hay. Nhưng theo em cụ thuận tay trái hay tay phải? Tay trái, theo kim đồng hồ. Tay phải ngược kim đồng hồ. Nếu 2 người đều thuận cùng một tay, thì oẳn tù tì trước khi đổi chỗ =))=))=)), hoặc gọi 113 ra phân giải :)]:-c:-|. Kính cụ chủ thớt.

Haiha0674

Xe điện
Nhưng quan trọng hơn cả cụ nhớ nhìn đường xem có xe đi qua không, nếu không nhìn, chắc chắn cụ sẽ nằm chứ không đi được, hoặc sẽ có xe rước cụ đi =))=))=))

MiTa

Xe lăn
Em thì nếu lên xe mà xác định là tiến luôn thì em đi qua đấu xe, nếu lên xe mà xác định phải lùi thì em đi vòng sau xe.

anhtho

Xe ngựa

Sonpaint

Xe tải
theo em thì đi phía sau, tuy nhiên cần lưu ý khi mở cửa lái phải nhìn xe máy có chạy gần không nhé

tranvuhoang2005

Xe điện
Lên thì mở cửa vào xe, đóng cửa, nổ máy, xuống tắt máy, mở cửa, ra xe, đóng cửa. hihi

tuanzs

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Oldstar

Xe tăng
Tùy theo xe, cứ đường nào gần thì em đi.
Xe đầu cụt (từ morning đến Hoàng Long 40 chỗ) thì em vòng trước
Xe đầu dài thì em vòng sau

anhtho

Xe ngựa
Sách đây mời cụ - vì lý do bản quyền nên em bỏ logo trên bìa rồi :D
Nhưng em có thấy sách dậy 2 người đổi lái cho nhau là phải đi ngược chiều kim đồng hồ đâu ?
Chuyện hướng dẫn xuống xe như này theo em cũng là hữu ích và tăng độ an toàn. Ví dụ, em là người lái, bao giờ em cũng là người xuống cuối cùng.

tuanzs

Xe container
Nhưng em có thấy sách dậy 2 người đổi lái cho nhau là phải đi ngược chiều kim đồng hồ đâu ?
Chuyện hướng dẫn xuống xe như này theo em cũng là hữu ích và tăng độ an toàn. Ví dụ, em là người lái, bao giờ em cũng là người xuống cuối cùng.
Cụ xem lại cái hình trên có cái mũi tên dưới đầu xe (hình 2) và đuôi xe (hình 3)
Theo thói quen em cũng lên xuống như hình nếu đổi lái, chẳng qua là thấy tiện hơn thôi chứ mãi sau này đọc sách mới thấy họ khuyên như thế ợ.

tuanzs

Xe container
Bác này cũng sách vở ra phết. Để xem liệu có làm thế mãi được không?
Ý cụ là sao?

Trước nay em cũng chả biết mình cần lên xuống thế nào, sách này em được 1 cụ Ofer tặng nên em đọc và nhớ. Khi cụ chủ hỏi về cách lên xuống thì cụ Hổ trắng có nói về cách lên xuống và em có com là đúng như sách (vì đã đọc). Cụ Anhtho có hỏi lại là có sách hay sao thì em up nội dung lên thôi.

Cụ thích thì đọc, không thích thì đi chỗ khác chứ không việc gì phải hỏi em thế kia.