[Funland] Lên lớp 1 nên cho học trường nào đây các cụ : Trường Làng, Đ Thị Điểm, Lê Quý Đôn...

java250

Xe tải
F1 nhà em học ở Đoàn Thị Điểm, năm nay lên lớp 5, qua 4 năm học ở đây e thấy chất lượng giáo dục chấp nhận được. Năm nay F1 nhà e học sinh tiên tiến mới chết chứ

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà e vừa có điểm bên LQD (thi đợt 2), đã đỗ rồi ợ. Xong e vẫn đang chờ thi Đoàn THị Điểm để qd xem nộp vào trường nào. E vừa lọ mọ WTT thấy DTD lại bắt đầu có điều tiếng về chiện gv chảnh, k thân thiện, trong khi LQD dc mọi người khen cũng khá tốt. Có cụ nào có kinh nghiệm vụ này cho e xin tư vấn với dc k ạ. Sự khác nhau về chương trình, thái độ gv, cơ sở vật chất, sinh hoạt... để e hiểu thêm 1 chút để qd cho F1

mới lái

Xe tải
F1 nhà e vừa có điểm bên LQD (thi đợt 2), đã đỗ rồi ợ. Xong e vẫn đang chờ thi Đoàn THị Điểm để qd xem nộp vào trường nào. E vừa lọ mọ WTT thấy DTD lại bắt đầu có điều tiếng về chiện gv chảnh, k thân thiện, trong khi LQD dc mọi người khen cũng khá tốt. Có cụ nào có kinh nghiệm vụ này cho e xin tư vấn với dc k ạ. Sự khác nhau về chương trình, thái độ gv, cơ sở vật chất, sinh hoạt... để e hiểu thêm 1 chút để qd cho F1
Điểm này e xác nhận. Hôm trước đến nộp hồ sơ mà em cũng thấy khó chịu với mấy bà già già làm thủ tục ngay thẳng cửa vào. Từ nói năng, thái độ khệnh lạnh lùng. Lúc về e đã bảo gấu nên xem xét lại dẹp cái vụ thi cử ở đây

4X4=16

Xe điện
Em từ cấp 1 cho đến cấp3 toàn học đúng tuyến, thế de'll nào cũng đỗ vào ĐH, lại còn được cấp bằng kĩ sư hẳn hoi. Bọn bạn em chả học hành de'll gì cả thế mà tiền chúng nó tiêu hàng quyển. Em bảo biết thế hồi đó tao de'll học hành làm gì cho tốn cơm, đi theo chúng mày có khi lại nên người.

Dungabc

Xe tải
Học trường tư như Lê Quý Đôn, Đòan thị Điểm.. có khả năng đỗ vào Ams không các cụ. Em nghe nói chỉ học trường công như Kim Đồng, Giảng võ.. tính chiến đấu mới cao, khả năng mới đỗ được. Nhưng nghe đến lớp 64, 65 cháu lại thương con quá. Đông thế sao cô quan tâm cho được. Con em sang năm vào lớp 1 nên đang lo dần là vừa. :)

Patt

Xe tải
Điểm này e xác nhận. Hôm trước đến nộp hồ sơ mà em cũng thấy khó chịu với mấy bà già già làm thủ tục ngay thẳng cửa vào. Từ nói năng, thái độ khệnh lạnh lùng. Lúc về e đã bảo gấu nên xem xét lại dẹp cái vụ thi cử ở đây
Ừ em cũng thấy như thế.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
gấu nhà bảo học trường DTD thì căng hơn, dưng vì học nhiều nên khả năng thi vào các trg cấp 2 sẽ tốt hơn. D.m sao bây giờ hơi tí cũng phải thi, k thi thì chỉ học mấy trg làng (mà sẽ bị củ hành bởi gv). ngày trước cứ hết lớp là lên lớp, chả bao giờ phải lo lắng dư thế này.

Có 1 chuyện e nghĩ nh cụ gặp: các bố mẹ đi xem điểm cho con thi vào các trường tư, nếu đỗ k sao, nếu trượt mà nhất là thi lần đầu tiên, thì thường về k nói là con trượt để tránh tâm lý "kỳ thi đầu đời đã toạch" nghĩ mà nản :-s. bố mẹ cũng phải vào cuộc chạy đua với F1 thì mới yên tâm con k "toạch"

SABAIDI

Xe tăng
Em thì còn 1 năm nữa để suy nghĩ và quyết định, nhưng vào đây đọc các còm của các cụ làm em sắp tẩu hỏa nhập ma rồi

sthd

Xe lăn
Học trường tư như Lê Quý Đôn, Đòan thị Điểm.. có khả năng đỗ vào Ams không các cụ. Em nghe nói chỉ học trường công như Kim Đồng, Giảng võ.. tính chiến đấu mới cao, khả năng mới đỗ được. Nhưng nghe đến lớp 64, 65 cháu lại thương con quá. Đông thế sao cô quan tâm cho được. Con em sang năm vào lớp 1 nên đang lo dần là vừa. < />
toạch.
tỉ lệ đỗ rất thấp. Chính vì vậy mà ngay gv đtđ cũng thúc hs đi học thêm để tăng tỉ lệ, tăng uy tín đấy.
mà thực ra amd và trường tư là hai hệ tư duy giáo dục khác nhau, không nên lấy tỉ lệ đỗ ams để đánh giá được.
tiện đây em hỏi Unis ở cipytra học phí bn nhỉ?

trungduong2211

Xe điện
cụ ơi hai năm gần đây thì Đoàn Thị Điểm và Kim Liên đều là hai trường có số học sinh thi đỗ vào ams 2 cao nhất đới, năm ngoái thì có thêm trường Ngôi Sao nữa.
Chả hiểu sao, hôm nay cháu đưa f1.2 đến Học Mãi để nhập học khóa mới, thấy trung tâm dán bảng điểm kết quả 4 lần thi thử vào Ams2, nói thật là điểm các cháu ĐTĐ quá thấp luôn, nhiều cháu chỉ được tổng 3,4,5/30 điểm/ 2 môn toán và TV. Có đôi ba cháu kết quả trồi sụt, chỉ được 1 lần thi kết quả khá, nhưng cũng không đủ để đỗ Ams2, còn lại là tb, nên lần thứ 4 các cháu bỏ thi. Mà tỉ lệ của hs HM thường chiếm 2/3 số hs thi đỗ Ams 2 nhé.
Về Tiếng Anh, thấy cũng nhiều cụ ca ngợi, nhưng hôm qua cháu đưa f1.1 đến cô HL trường Ams3 xin học để luyện thi chuyên Anh, xem bảng điểm kiểm tra đầu vào thì các cháu ĐTĐ đa phần cũng nằm trong nhóm thấp nhất, chỉ được 4,5/10.
E thì k có điều kiện bon chen vào ĐTĐ, nhưng thật sự băng khoăn giữa những điều mà nhiều cụ ca ngợi với thực tế đã được kiểm nghiệm, dù không phải là đại diện cho tất cả.

Dungabc

Xe tải
Chả hiểu sao, hôm nay cháu đưa f1.2 đến Học Mãi để nhập học khóa mới, thấy trung tâm dán bảng điểm kết quả 4 lần thi thử vào Ams2, nói thật là điểm các cháu ĐTĐ quá thấp luôn, nhiều cháu chỉ được tổng 3,4,5/30 điểm/ 2 môn toán và TV. Có đôi ba cháu kết quả trồi sụt, chỉ được 1 lần thi kết quả khá, nhưng cũng không đủ để đỗ Ams2, còn lại là tb, nên lần thứ 4 các cháu bỏ thi. Mà tỉ lệ của hs HM thường chiếm 2/3 số hs thi đỗ Ams 2 nhé.
Về Tiếng Anh, thấy cũng nhiều cụ ca ngợi, nhưng hôm qua cháu đưa f1.1 đến cô HL trường Ams3 xin học để luyện thi chuyên Anh, xem bảng điểm kiểm tra đầu vào thì các cháu ĐTĐ đa phần cũng nằm trong nhóm thấp nhất, chỉ được 4,5/10.
E thì k có điều kiện bon chen vào ĐTĐ, nhưng thật sự băng khoăn giữa những điều mà nhiều cụ ca ngợi với thực tế đã được kiểm nghiệm, dù không phải là đại diện cho tất cả.
Oh nếu thế thì căng nhỉ, mục tiêu thi vào Ams mà học Đoàn thị Điểm kết quả kém thế thì cho F1 học đâu bây giờ? :-/

boy_xedap

Xe điện
Em từ cấp 1 cho đến cấp3 toàn học đúng tuyến, thế de'll nào cũng đỗ vào ĐH, lại còn được cấp bằng kĩ sư hẳn hoi. Bọn bạn em chả học hành de'll gì cả thế mà tiền chúng nó tiêu hàng quyển. Em bảo biết thế hồi đó tao de'll học hành làm gì cho tốn cơm, đi theo chúng mày có khi lại nên người.
Cụ cũng giống em, cấp 1, cấp 2 nhong nhong chơi, chả có điểm đẻo gì cả, học thì làng nhàng ở trường làng. Ấy thế mà em cũng tốt nghiệp Bách Khoa HN đoàng hoàng, bằng khá hẳn hon, giờ làm cho bank lớn nhất nhì VN.

trungduong2211

Xe điện
Oh nếu thế thì căng nhỉ, mục tiêu thi vào Ams mà học Đoàn thị Điểm kết quả kém thế thì cho F1 học đâu bây giờ? :-/
Quan trọng là khả năng và sự hứng thú của cháu nữa cụ ạ? f1.1 nhà em năm lớp 4 mới định hướng thi Ams 2, cho học thêm ở HM, vì đột ngột tiếp xúc với kiến thức nâng cao nên cháu có tâm lý sợ học, em cho cháu nghỉ ngay. Cấp 2 em xin cho nó vào TV, năm nay lên lớp 7, cháu nó có ý định C3 thi chuyên nên em phải đầu tư cho cháu luyện từ bây giờ. Rút kinh nghiệm, f1.2 cháu cho ra HM từ năm lớp 2 thì lại theo được, sau một tg đã được chuyển lên lớp 0, là lớp nhất trong khối.
Nếu định hướng thi Ams, hầu như chắc chắn phải đi học thêm vì các trường chỉ dạy kiến thức cơ bản thôi. Kể cả DTĐ thì mình thấy cũng phải đi học thêm bét nhè, như các cháu thi thử kia, cũng phải học thêm ở HM, rồi học thêm TA bên ngoài cả.

Chỉnh sửa cuối:

happi

Xe hơi
Ăn tết xong ù hết cả đầu các cụ ạ, chả là chuyện f1 nhà cháu chuẩn bị vào lớp 1.

Xã hội cho rằng:

- Trường Làng cứ thế mà học thôi, khỏi chạy chọt, rồi khác đến lúc Mỹ, Úc nó công nhận nền GD VN ...cố mà vào lớp chọn. Chịu khó đi học thêm và " muốn con hay chữ thì chăm đến nhà ....thầy";)
- Trường thực nghiệm : xếp hàng qua đêm và mấy ngìn đô 1 vé, con quan con kiến ......:77: Chả hiểu đúng ko nữa.
- Trường tiểu học DL DTĐ; LQĐ; Nguyễn Siêu....thì điều kiện môi trường tốt hơn hẳn trường công. Phát triển tốt, không áp lực, gd theo hướng phát triển kỹ năng ....thực hành. Học phí cao.

Em:

- Thôi vì con cái thì cứ cái nào tốt thì chơi...nhưng tiền thì ít ạ :))
Trước mắt em vẫn cho cháu nó học lớp " hòa nhập" 12 buổi vào thứ 7 hàng tuần ở DTĐ.

Em đang bâng khuâng quá, các cụ giúp em cái :-?? .

Em cũng bâng khuâng giống cụ chủ. F1 nhà em ăn tết xong là chuẩn bị vào lớp 1. Chưa biết cho học ở đâu, trường làng hay trường nào :-o đau cả đầu. ( Em thuộc quận HBT)

duc_anh

Xe tải
Em cũng bâng khuâng giống cụ chủ. F1 nhà em ăn tết xong là chuẩn bị vào lớp 1. Chưa biết cho học ở đâu, trường làng hay trường nào :-o đau cả đầu. ( Em thuộc quận HBT)
hệt nhà em đây, nhóc nhà cụ cũng 2009 phỏng ạ