Led gầm ghế và thảm siêu xịn cho Hyundai Click (Getz)

Liuba

Xe buýt
Em cũng có ý định lắp thêm các loại đèn nghịch chơi. Vậy xin hỏi các bác vài điều sơ đẳng để làm cho chắc ăn:
1- Đèn led có ăn điện nhiều lắm ko?
2- Cầu chì phải bắt vào cực dương, công tắc phải bắt vào cực âm có đúng ko ạ?
3- Các loại đèn và rơ le sử dụng trên xe con có phải là chỉ dùng điện 12V, chỉ khác nhau về công suất phải ko ạ?
Rất mong các bác chỉ giáo. Em xin cảm ơn!
Chán nhỉ, em hỏi mấy câu mà chẳng bác nào giúp..... Thôi thì em coi như những phán đoán trên kia của em là đúng!
Dù sao cũng cảm ơn các bác đã ngó qua dù chỉ 1 lần cái post của em.

pdkhoajp

Xe điện
Bác Liuba viết đúng rồi đó.

trankhangred

Xe tải
Liuba viết View Post
Em cũng có ý định lắp thêm các loại đèn nghịch chơi. Vậy xin hỏi các bác vài điều sơ đẳng để làm cho chắc ăn:
1- Đèn led có ăn điện nhiều lắm ko? Ăn ít điện
2- Cầu chì phải bắt vào cực dương, công tắc phải bắt vào cực âm có đúng ko ạ?Đúng
3- Các loại đèn và rơ le sử dụng trên xe con có phải là chỉ dùng điện 12V, chỉ khác nhau về công suất phải ko ạ?Đúng,một số ít xe dùng điện 24V như xe tải máy dầu
Rất mong các bác chỉ giáo. Em xin cảm ơn!

Em trả lời bác theo hiểu biết của em (b)

Liuba

Xe buýt
Cảm ơn hai bác rất nhiều! Vậy là em yên tâm để bắt đầu bước vào con đường nghịch đồ chơi!

naiveboy79

Xe buýt
Đúng là dùng Led dẹt thì chống nước tốt.
Thấy các cụ nói dùng Led nổi cho sáng cơ mà? Nếu dùng loại này mà lắp cho cánh cửa thì phải làm như tớ nói mới an toàn.
Mình được cụ Viking bên hội Vitara khuyên bảo: Đừng can thiệp vào hệ dây của kỹ sư thiết kế xe mà ta đang dùng. Muốn độ điện, hãy câu 1 dây dương từ ắc quy>>> đấu nối tiếp 1 cầu chì, dây mát lấy đâu cũng được. Từ đó mà triển khai độ đẹt thoải mái. Nếu lắp thêm nhiều phụ tải khác thì tăng số trị cầu chì lên. Tuyệt đối không đấu tắt dây từ các vị trí khác. Hỏi ra mới biết đó là bài học xương cùng máu của các xe độ điện từ trước đã bị trả giá.
Còn bác nào tự tin thì không ai dám can thiệp. Hãy bỏ qua bài viết này.
Riêng xe tớ có 1 đường dây nóng riêng từ ắc quy đi vào cabin có 6 giắc chờ ngay dưới bảng taplo (dây cái 2,5mm), khi cần thì chỉ việc cắm giắc vào là có điện dương ngay (dây nhỏ hơn dây cái, tùy công suất phụ tải; dùng loại giắc Đực-Cái nhựa trắng/tiên lợi và đảm bảo//Đầu dây dán tấm thẻ giấy nhỏ ghi tên phụ tải để tiện sửa sau này// rút ra là sửa thoải mái không sợ chập cheng khi thao tác), dây mát còn tùy vị trí mà đấu. Rất tiện mà lại an toàn cho xe và thiết bị.
Cụ cho hỏi, cái trong hình dưới đây của em có phải là cái giắc chờ mà cụ nói không (phần chữ đỏ). Xe em là matiz Super đời 2007. Nếu đúng thì em muốn lần nguồn từ đây ra thì mua giắc thế nào (cụ có thể chụp hình của cụ lên cho em ngó qua cái).

Còn nếu không phải thì các cụ và các cụ trên này cho em hỏi cái này là cái gì và có thể đấu nối an toàn qua nó không

tptitoe

Xe tăng
"Riêng xe tớ có 1 đường dây nóng riêng từ ắc quy đi vào cabin có 6 giắc chờ ngay dưới bảng taplo (dây cái 2,5mm), khi cần thì chỉ việc cắm giắc vào là có điện dương ngay"
Cái đường dây này là đường dây mình phải độ riêng: Không đụng chạm gì với hệ thống điện của các kỹ sư đã thiết kế ra nó. Cách làm như sau:
1. Cụ ra chợ giời mua 1 bộ giắc 4-6 chân (tùy ý) / (Loại đực cái) và 1 bộ cầu chì 10-15A.
2. Dùng 1 dây 2-2,5mm nối vào 1 chân của giắc đó, còn các chân kia đầu bắc cầu sang. Như vậy là Tất cả các chân trên giắc này đều mang điện 1 dấu (+).
3. Luồn dây chủ đó ra buồng máy từ gầm taplo rồi đấu vào cực dương của ắc quy. Cách cực dương của ắc quy 20cm đấu cái cầu chì đó vào.
Như vậy là cụ đã có 1 nguồn 12V riêng biệt có 4-6 đầu dây dương chờ sẵn (+). Từ đây tha hồ mà câu dây dương. Thí dụ 1 chân đấu cho ampli, chân thứ 2 cho led gầm ghế, chân thứ 3 cho led 4 cánh cửa....Còn dây mát, muốn mở cửa mới có tác dụng thì đấu vào công tắc cửa, còn không lấy từ vỏ xe.

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
@naiveboy79: Muốn biết mấy cái đầu giắc đấy có điện hay ko thì cụ lấy cái đèn led đấu dây - vào khung xe còn dây + dí vào mấy cái chân đấy nếu led sáng là có điện.

@tptitoe: Làm bộ chia như của cụ cũng hay nhưng chỉ để đấu các thiết bị điện thông thường công suất nhỏ thôi. Chứ nếu để cấp điện cho đồ âm thanh thì ko chuẩn cụ à vì sẽ dễ bị nhiễu dòng gây lụp bụp, cụ cứ thử đấu dây nguồn của amly sub vào đấy thì thấy ngay.

tptitoe

Xe tăng
@tptitoe: Làm bộ chia như của cụ cũng hay nhưng chỉ để đấu các thiết bị điện thông thường công suất nhỏ thôi. Chứ nếu để cấp điện cho đồ âm thanh thì ko chuẩn cụ à vì sẽ dễ bị nhiễu dòng gây lụp bụp, cụ cứ thử đấu dây nguồn của amly sub vào đấy thì thấy ngay.
Mình đã làm rồi, có lụp bụp gì đâu, trong vắt như pha lê. Cái bí quyết là trước khi đấu vào ampli ta phải làm cái gì?

Chỉnh sửa cuối:

tientv

Xe tải
Học hỏi các cụ hum nay nhà cháu cũng vật ngửa con GETZ ra đấu led.
Nhà cháu không đấu đèn cánh cửa vì đi dây ra cánh cửa không qua gắc cắm thì sau này có sửa chữa gì thì lại phức tạp.
Vì chỉ lắp đèn gầm ghế thì nhà cháu lại phát hiện được cái giắc cắm rất tiện, có thể lấy +, - ở đó cho các đèn led, tắt mở theo trạng thái đóng mở cửa luôn (như đèn trần), đỡ phải đấu qua công tắc cửa ợ.
Bắt được cụ trốn ở đây rồi nhé. Em mua Led về cuối tuần bắt cụ mổ xe em đấy! :101:

Công Nông

Xe điện
Học hỏi các cụ hum nay nhà cháu cũng vật ngửa con GETZ ra đấu led.
Nhà cháu không đấu đèn cánh cửa vì đi dây ra cánh cửa không qua gắc cắm thì sau này có sửa chữa gì thì lại phức tạp.
Vì chỉ lắp đèn gầm ghế thì nhà cháu lại phát hiện được cái giắc cắm rất tiện, có thể lấy +, - ở đó cho các đèn led, tắt mở theo trạng thái đóng mở cửa luôn (như đèn trần), đỡ phải đấu qua công tắc cửa ợ.
Xe cụ là xe gì thế, cụ lấy + và - ở đâu mà giỏi thế?

@ naiveboy79: Cái giắc ở cái ảnh đầu tiên của cụ là giắc cắm thiết bị check tình trạng xe cụ ạ

Máy bị đơ

Xe điện
Cái này lắm cũng đẹp, có điều mang tính trang trí nhiều hơn là sử dụng nhể:6:

nampvi

Xe tải
Cái này lắm cũng đẹp, có điều mang tính trang trí nhiều hơn là sử dụng nhể:6:
Cụ nói thế nào chứ, từ hôm em lắp cái đèn led cánh cửa em tránh được việc xuống xe phải chỗ cỗng ránh + rác rưởi + *** chó :)):)):)):)):)):)):))

naiveboy79

Xe buýt

@ naiveboy79: Cái giắc ở cái ảnh đầu tiên của cụ là giắc cắm thiết bị check tình trạng xe cụ ạ
Cám ơn bác, cái này chắc giống cái test main ở máy tính bác nhỉ :). Cám ơn bác lần nữa.

Hoang Tat Thang

Xe tăng

Xe nhà cháu là GETZ cụ ơ. Có 1 loạt giắc cắm ở cạnh hộp cầu chì trong xe ý, các cụ bật đèn trần lên, rồi nhổ mấy cái giắc ra, cái nào làm đèn trần tắt đi thì lấy +, - ở cái giắc đấy (cái giắc này thường chỉ có 3 dây thôi để cấp điện lên đèn trần mà, 1 dây luôn +, 1 dây luôn -, 1 dây - khi mở cửa xe). Đấu như thế này thì không sợ thay đổi điện do nhà sản xuất thiết kế ban đầu ợ. Mà nhổ giắc cắm ra khi đấu led không sợ chập cháy.
@tientv: mua led đi, cuối tuần nghịch xe chú nhé. Chia buồn với chú vừa bị vặt đôi tai.

Máy bị đơ

Xe điện

Xe nhà cháu là GETZ cụ ơ. Có 1 loạt giắc cắm ở cạnh hộp cầu chì trong xe ý, các cụ bật đèn trần lên, rồi nhổ mấy cái giắc ra, cái nào làm đèn trần tắt đi thì lấy +, - ở cái giắc đấy (cái giắc này thường chỉ có 3 dây thôi để cấp điện lên đèn trần mà, 1 dây luôn +, 1 dây luôn -, 1 dây - khi mở cửa xe). Đấu như thế này thì không sợ thay đổi điện do nhà sản xuất thiết kế ban đầu ợ. Mà nhổ giắc cắm ra khi đấu led không sợ chập cháy.
@tientv: mua led đi, cuối tuần nghịch xe chú nhé. Chia buồn với chú vừa bị vặt đôi tai.
Giám đốc ký thụt nhổ led ra bán lấy riệu mời cháu đê! Mấy cái món điện đóm kiểu này lúc đầu ngon choét nhưng sau đó rất dễ phát sinh linh tinh cụ ạ!:77:

tientv

Xe tải
Hic, phát sinh tiền mua rượu rồi (b)(b)(b)
(b) bác 1 ly.

Với sự hướng dẫn của bác Thang, xe em đã hoàn thành bộ đèn trong xe. Mãn nguyện lắm mỗi khi đón con đi học về buổi chiều tối vào mùa này.

Vụ đèn dưới cánh cửa hôm nào sẽ nghiên cứu tiếp ạ.

tientv

Xe tải
Cụ nào hướng dẫn em tháo trần Vios với. Em tìm mãi ko biết tháo thế nào. Tháo ra có ảnh hưởng gì ko ạ?

Em định tháo trần để đấu thẳng hệ thống Led vào bóng đèn trần. Như vậy em vừa xài được chức năng 1. mở cửa => sáng 2. Công tắc ON => sáng 3.Công tắc OFF => tắt.

naiveboy79

Xe buýt
Cụ nào hướng dẫn em tháo trần Vios với. Em tìm mãi ko biết tháo thế nào. Tháo ra có ảnh hưởng gì ko ạ?

Em định tháo trần để đấu thẳng hệ thống Led vào bóng đèn trần. Như vậy em vừa xài được chức năng 1. mở cửa => sáng 2. Công tắc ON => sáng 3.Công tắc OFF => tắt.
Cái này bác hỏi bác Công Nông, nghe nói bác Công Nông đấu một cái công tắc nhỏ ở phía dưới cạnh đèn led bên phía lái, hôm trước em hỏi bác ý bảo loại công tắc giống công tắc đèn ở cầu thang nhà mình

tientv

Xe tải
Cái này bác hỏi bác Công Nông, nghe nói bác Công Nông đấu một cái công tắc nhỏ ở phía dưới cạnh đèn led bên phía lái, hôm trước em hỏi bác ý bảo loại công tắc giống công tắc đèn ở cầu thang nhà mình
Công tắc đặt dưới thì ko vấn đề gì cả. Công tắc nào cũng được (quả nhót?).

Ý em là em muốn tận dụng luôn cái công tắc của bóng đèn trần (LED sáng tối theo đèn trần, cả trường hợp theo cửa và chủ động)