[Funland] Lễ khai giảng online đầu tiên.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Sau khi khai giảng là sẽ nhập học. :P
Hẳn nhiều bác sẽ băn khoăn con em mình học ntn cho tốt??? :-/

Thưa các bác,

Dịch bệnh tuy rất nguy hiểm, nhưng xét cho cũng, vẫn chỉ là cái mà, rồi sẽ qua đi, vấn đề là sớm hay muộn mà thôi, còn lại thì, ngay trước mắt và cả sau này, con số 22 triệu em học sinh và sinh viên là tương lai của đất nước, là tiền đồ của dân tộc!

Em xin cung cấp cho các bác một số thông tin và dăm ba hình ảnh về việc học tập của một nước láng giềng là S'pore trong cơn đại dịch của thế kỷ: Covid Vũ Hán.

Dĩ nhiên ở một nước giàu với nền khoa học kĩ thuật số phát triển mạnh, và phổ thông như Singapore thì khi phải học trực tuyến học trực tuyến sẽ rất dễ dàng cũng như thuận lợi trong khi trong hoàn cảnh thực tế ở Việt Nam thì bị học trực tuyến mới là bắt đầu với không ít khó khăn.

Em tin rằng với tình yêu thương con cái các từ bậc cha mẹ, họ sẽ không quản ngại công sức, thời gian, tiền bạc cũng như nguồn lực dành cho con mình, nhưng trên tất cả hay quan trọng hơn nhất vẫn là tình yêu thương và sự quan tâm dành cho con em mình.

Đó thực sự sẽ lá cách để giúp các em học tập tốt!
Em mong, các em học sinh Việt Nam sẽ được tạo mọi điều kiện để vượt qua khó khăn trong cơn đại dịch này đặc biệt là những em đang đang bị thiệt thòi vì đại dịch Covid Vũ Hán.

Ai cùng biết và thấy, "Có việc tạm dừng đến trường nhưng không thể có chuyện dừng học" ! Đó không chỉ là phương châm cũng như tinh thần được nhà nước Việt Nam xác định ngay từ năm học 2020, vậy còn ở các nước khác hay S'pore thì sao?

Ở các nước khác, đặc biệt là S'pore việc duy trì theo trình tự song song hay xen kẽ các hình thức vừa đến trường học hay học tập trực tuyến luôn được áp dụng linh hoạt tùy theo thực tế tình hình. Chúng ta sẽ xem và tìm hiểu xem họ làm như thế nào để tiếp tục duy trì cũng như đảm bảo chất lượng học tập tốt nhất trong thời gian vừa qua?

FYI, Tính cho đến nay, tất cả các trường ở Singapore vẫn mở cửa bình thường, khi học sinh đến trường, ngoài việc tuân thủ 5K (khẩu trang, khử khuẩn, khi đến trường còn có các thiết bị chi tiết truy vết, .....) khi ngồi trong lớp các em vẫn phải đeo khẩu trang và ngồi giãn cách.

Phần gia đình, thì cha mẹ luôn được lưu ý là phải theo dõi sức khỏe các em thường xuyên, và khi có phát hiện ra bất kỳ một triệu chứng nào đặc biệt là ho sốt thì phải nghỉ ở nhà và khám bác sĩ.
Hiện tại với các hoạt động thể dục thể thao mà có tính tương tác theo nhóm đều phải tạm dừng.

Bài tập trong lớp thì được chuyển sang các bài tập online. Ngay từ đầu, S'pore luôn coi việc học trực tuyến chỉ là biện pháp tạm thời áp dụng khi mà tình hình dịch bệnh gia tăng và đất nước phải giãn cách xã hội. Lúc đó việc học trực tuyến sẽ áp dụng, khi áp dụng thì nhà trường có trách nhiệm hướng dẫn học sinh cũng như cung cấp các tài liệu và đống thời hướng dẫn học sinh cách truy cập trực tuyến. tài liệu bao gồm cả tài liệu là phần mềm (Soft copy) lẫn giấy ( hard copy) nhằm hỗ trợ việc học tập của em được liên tục không bị gián đoạn.

Các thiết bị truy cập internet cũng sẽ được nhà trường hỗ trợ (nếu có yêu cầu từ phía học sinh hay sinh viên).

Vậy thì khi nào thì phát động học trực tuyến?

Bất cứ khi nào dich bùng phát mạnh thì Singapore sẽ tổ chức học trực tuyến, nghĩa là tất cả các trường đều được yêu cầu học trực tuyến và khi nào dịch bệnh được kiểm kiểm soát thì việc trực tuyến sẽ được thay thế bằng việc học sinh đến lớp bình thường.

Việc học trực tuyến cũng sẽ áp dụng theo nguyên tắc khoanh vùng, theo từng khu vực hay chỉ từng trường:
Chỉ khi nào, hoặc lúc nào xuất hiện ca bệnh thì mới khoanh vùng để học trực tuyến, Hoc sính học trực tuyến này chỉ khoảng từ một đến hai tuần trong khi đó thì việc vệ sinh khử trùng sẽ tiến hành cẩn thận. Sau đó thì học sinh lại đến trường học bình thường.

Qua đó cho thấy trong thực tiễn, việc trực tuyến tại Singapore chỉ là biện pháp, giải pháp tạm thời và việc học trực tuyến sẽ áp dụng linh hoạt tùy theo tình hình thực tế tại mỗi trưởng, và tất cả đều nằm trong chiến dịch hay phương châm "Sống chung với COVID-19". Đây là khẩu hiệu đã và đang được triển khai tại đất nước này.

Qua còm của cụ cho thấy Sing cũng làm giống mình chứ có quái gì đặc biệt đâu.
Nước nhỏ dân ít thì dễ xoay chuyển hơn.
Xin lỗi cụ nếu em nói hơi khó nghe!

Hoa Viên

Xe máy
Rồi các con sẽ có một bài tập làm văn khoảng 6- 7 câu. Tả về lễ khai giảng. Thì các con sẽ tả thế nào ạ. Chắc là, khung cảnh phòng zoom rất đẹp. Hình ảnh cô hiệu trưởng đọc diễn văn , hiện lên giữa màn hình thật rõ nét.
Đan xen là hình ảnh các bạn dự lễ khai giảng thật háo hức, có cả một tủ thú nhồi bông đằng sau làm nền thật là dễ thương...🥰
Chắc kiểu kiểu như vậy ạ☺

QUANG1970

Xe lăn
Qua còm của cụ cho thấy Sing cũng làm giống mình chứ có quái gì đặc biệt đâu.
Nước nhỏ dân ít thì dễ xoay chuyển hơn.
Xin lỗi cụ nếu em nói hơi khó nghe!

Vâng, không có gì đặc biệt, nhưng coi người ta để thấy rằng nhưng gì nhà nước VN đang áp dụng cũng là "mẫu số chung" để ứng phó trong lãnh vực giáo dục với cơn đại dich Covid Vũ Hán thôi bác ạ. Có điều do hoàn cảnh của mình thì việc học trực tuyến sẽ gặp không ít khó khăn.

Nên em mong với tình yêu thương con cái các từ bậc cha mẹ, họ sẽ không quản ngại công sức, thời gian, tiền bạc cũng như nguồn lực dành cho con mình, nhưng trên tất cả hay quan trọng hơn nhất vẫn là tình yêu thương và sự quan tâm dành cho con em mình.

Đó thực sự sẽ là cách để giúp các em học tập tốt!

traurung2017

Xe hơi
Mong đi học chứ mong gì nghe lãnh đạo phát biểu trên mạng, toàn ê a diễn văn sáo rỗng từ năm này sang năm khác:)))
Em nghĩ chắc lâu rồi cụ không dự lễ khai giảng.
Càng gần đây, lãnh đạo, đại biểu thường phát biểu ngắn gọn, nhanh chóng, dành thời gian nhiều cho phần hội. Tuy nắng nóng nhưng em thấy các cháu đều rất háo hức đấy cụ

blackbery1205

Xe máy
Tiết kiệm cho nhà nước và gd nhưng các con buồn. Nhà mình bé thứ2 mới vào lớp 1. Ko biết cảm giác khai giảng

Vang999

Xe buýt
Thôi e cũng đi ngủ để mai cho các cháu khai giảng online. 1 dấu mốc k thể nào quên

Cu_in_Car

Xe điện
Buổi khai giảng đi vào lịch sử của các con
Chút háo hức giờ chỉ được ol, không được xúng xính cầm cờ vẫy hoa thấy cũng thương thương

QMintech

Xe tăng
Một dịp khai giảng rất đặc biệt chưa từng có trong lịch sử. Mong các con cố gắng hơn vượt qua mọi khó khăn thử thách và vươn lên thành công trong cuộc sống.

QMintech

Xe tăng
Em đang tương tác đây :)

Civic TN

Xe lăn
E thì đi dự KG ở trường F, còn chúng nó ngủ chưa dậy :((

Taihoatu

Xe lăn
Hình thức vaiz cả nhái

QMintech

Xe tăng
Chụp ảnh , online zoom… đủ cả :)

meomun346

Xe container
Nhà cháu thì bố mẹ khai giảng ở màn hình lớn TV, còn thèng con, nó chê tiếng nói bị ngạt mũi, hình bị rạn nên đã lên phòng coi trên laptop. Vừa nghe VTV nói ở Cần Thơ còn có 30% hs chưa có thiết bị đầu cuối để học online, thấy con cháu mình sướng quá, nó còn ko biết điều. Hơi bị bực mình với nó.

dexom

Xe Cứu Trợ
Con nhà em vẫn khìn khịt.