Le Champ Tú Lệ - khu nghỉ dưỡng đáng đến một lần trong đời

Trạng thái
Thớt đang đóng

RAVA

Xe ba gác
Cụ nào có thông tin thêm về chỗ này không cho em xin với, nhìn mê quá
Đây cụ tham khảo nhé
LE CHAMP - TÚ LỆ - YÊN BÁI

Mình thường đi nhiều nơi, một trong những ưu tiên hàng đầu là vắng vẻ. Mình sợ những điểm du lịch mà nhìn đâu cũng thấy người, chưa kể gặp nhiều người xả rác bừa bãi hoặc là nói năng văng cả nước miếng vào người khác, làm cho mình thấy ám ảnh. Vì vậy, giữa thời điểm mà người người đi biển, gặp em làm tour có tâm bảo là ở đấy cuối tuần nhiều người lắm chị ạ, là mình cancel luôn.

Vậy nên giữa tâm bão, 1 số mẹ thích biển thì đồng đội của mình đòi lên núi. Theo gợi ý của bác Trần Anh, chúng mình chọn Le Champ. Mình đã có hẳn 1 album về địa điểm này nhưng viết riêng 1 tus để review chi tiết cho các mẹ nhé.

1. Địa điểm: : Le Champ - Tú Lệ - Yên Bái, cách HN. Di chuyển khoảng 5-6 tiếng, tùy phương tiện. Đoàn mình gồm 13 gia đình, di chuyển bằng 7 xe gia đình, nhớ ko nhầm là toàn xe 7 chỗ thì phải. Có 2 con đường tới địa điểm này, đoàn mình không đi cao tốc. Đường đi rất đẹp, xanh mướt, 1 vài đoạn đường đèo có thể khiến 1 số bạn nhỏ say xe nếu không quen di chuyển.

Ngoài ra các bạn có thể di chuyển bằng xe YenBai Limousine (sđt: 093 111 88 12) - gọi điện trước vì rất nhanh hết chỗ. LeChamp cũng có dịch vụ đón khách từ khu phố cổ lên hoặc ra 135 Đội Cấn- xe chạy hàng tuần sáng thứ 7. Đi đông thì thuê nguyên xe bên đó giá 4,5tr khứ hồi cho tối đa 9 người và chạy theo giờ của mình. (SĐT hỗ trợ: 0918 335588)

Nói chung mình nghĩ dịch vụ xe cộ chắc nhiều, các mẹ chỉ cần chọn phương tiện phù hợp thôi. Đi đoàn đông thì thuê xe đi chung cũng vui.

2. Book phòng: Mình có check cả phòng trực tiếp ở Le Champ và phòng qua Begodi và cuối cùng chốt đặt qua Begodi vì giá phòng rẻ hơn cỡ 10%. Ở đây có nhiều hạng phòng, giá giao động từ xấp xỉ 1,6tr đến 2tr. Các phòng được bố trí theo kiểu dạng bậc thang, càng lên cao phòng càng rộng, và view càng đẹp. Tuy nhiên đối với phòng ở phía dưới mình nghĩ cũng đã rất ổn cho 1 không gian yên tĩnh và nhiều chất thơ như thế này. Các phòng đầu số 1 là gần sát quầy lễ tân, trên cao nhất là các phòng đầu số 2, phòng Bamboo. Khu vực phòng Bamboo thì gần nhà hàng và bể bơi vô vực nhất, chỉ cần đi bộ vài bước chân là tới. Và dù ở phòng nào thì mọi người trong đoàn mình đều rất hài lòng về chất lượng phòng. Tất cả các phòng ở Le Champ đều là phòng tiêu chuẩn 2 người lớn, có thêm trẻ con từ 5 tuổi trở lên đều tính phụ thu 250k/trẻ.

Mình được biết ở đây có 1 phòng khá lớn dành cho nhóm đi tập thể, 20 giường cho tiêu chuẩn 24 người. Phù hợp với các nhóm đi chơi, trước phòng này là 1 khoảng sân cực rộng có thể đốt lửa trại hoặc chơi teambuiding.

Trong post này mình sẽ up ảnh của hạng phòng Bamboo nhé, vì bận chơi quá nên mình chưa có ghé được các phòng khác.

3. Chơi gì: Vì thời gian ngắn nên mình cũng không đặt nặng vấn đề phải chơi gì trong 2 ngày ở đây. Có 1 không gian xinh đẹp và trong lành, lại an toàn là tụi trẻ con nghĩ ra tỉ thứ để đùa nghịch. Bố mẹ cứ tha hồ mà ngắm cảnh. Ở khu có bể bơi vô cực (nước lạnh, phù hợp bơi tầm giữa buổi sáng hoặc lúc trời có nắng). Bên khu dưới thì có tắm khoáng nóng. Đoàn nhà mình tắm chán ở trên thì lại xuống bên dưới. Hôm mình ở thì tất cả các phòng đều full nhưng lượng người gặp ở các bể đều không thấy có mấy, chắc lịch sinh hoạt khác nhau

Sáng sớm các bạn cũng có thể đạp xe đi vào bản, ghé qua động tiên nữ hoặc tha lôi nhau đi lội suối.

Mình check out lúc 12h trưa chủ nhật, ăn trưa xong cả đoàn lái tiếp 15km lên đỉnh đèo Khau Phạ để check in. Đây cũng là 1 trong những điểm bay dù lượn. Các nhà ko chủ động đi thì có thể đặt tour tại resort để khám phá Tú Lệ, bãi đáp dù Lìm, thăm bản Phạ trên, Phạ dưới và đi chợ Tú Lệ. Nếu có thời gian thì khám phá Đồi Mâm Xôi mệnh danh là danh lam thắng cảnh ruộng bậc thang. Giá tour tại resort mình post ở ảnh bên dưới nhé. Đoàn mình ít thời gian nên chỉ nghỉ ngơi là chính, ko đi được hết các điểm.

4. Ăn gì:

Vì lịch trình 2 ngày 1 đêm nên đoàn ăn cùng nhau khá nhiều bữa.

Bữa sáng dừng lại ăn bún cá tại thị xã Sơn Tây, theo kế hoạch là định nghỉ tại trạm dừng nghỉ Phú Thọ nhưng vì 1 số bạn tới trễ nên tới Sơn Tây thì dừng lại ăn luôn và đi 1 mạch.

Bữa trưa mình đặt ăn tại Nhà hàng Cơm Mường Lò – Nghĩa Lộ. Mọi người có thể gọi điện đặt ăn 1 trong các bữa nếu muốn (SĐT: 0978 999 585). Đồ ăn ở đây ngon, gọi điện chị chủ sẽ gửi thực đơn và mình chọn, chị ấy sẽ tư vấn thêm, chi phí tầm 100k/người nếu đi đoàn đông (đoàn mình 40 người cả lớn và bé)

Tới resort thì sẽ có nước ép lúc check in, hoa quả tại phòng để chào mừng, và buổi chiều đi bơi khoáng nóng về thì sẽ có chè cốm do các em bê lên tận phòng, rất chu đáo.

Tại resort thì buffet sáng là free, ăn tại nhà hàng sát khu Bamboo và bể bơi vô cực. Đồ ăn không quá đa dạng, quanh đi quẩn lại 1 vài món cơ bản, nhưng mình thấy cũng ổn vì sạch sẽ, phục vụ tốt. Đoàn mình có ăn 1 bữa tối tại resort, chi phí hơi đắt so với bên ngoài, một số mẹ khen ngon, trẻ con cũng thích.

Bữa trưa của ngày về, sau khi check out thì đoàn mình ăn tại nhà hàng Phố Núi cách resort khoảng 1km, đồ ăn ổn, chi phí cũng cỡ 100k/người. SĐT nhà hàng: 0973 738 422.

Ngoài ra vì đi thêm đèo Khau Phạ nên giờ về muộn hơn dự kiến, khoảng 7h đoàn mình về tới Thanh Thủy (Phú Thọ) và ăn tối tại nhà hàng Dũng Râu . Ăn ngon, rẻ, không gian mát mẻ; bố mẹ tha hồ chém gió và các con có khu vui chơi rộng rãi.

Túm váy là không có gì quá phàn nàn trong suốt 2 ngày ăn và chơi.

5. Đánh giá chung về chất lượng của Resort

Le Champ mới đưa vào hoạt động từ tháng 10/2019 , lại sau 1 thời gian dịch dã nên còn khá mới. Phòng ốc đẹp, sạch sẽ, view đẹp, không gian yên tĩnh. Khu vực tắm khoáng nóng hơi nhỏ so với mình nghĩ, bên cạnh khu khoáng nóng còn tiếp tục xây dựng 1 khu vui chơi nữa nên mình nghĩ chắc chắn xây xong sẽ có nhiều hoạt động hơn.

Một điểm mình cực kỳ ấn tượng với địa điểm này đó là nhân viên được đào tạo rất bài bản, chuyên nghiệp, dễ chịu. Các bạn luôn hỏi han khách hàng xem có điểm gì không hài lòng không? Từ buồng phòng, đội ngũ xe điện, quầy bar khu khoáng, bảo vệ và nhà hàng. Dù bất cứ lúc nào cần 24/24 đều được phục vụ hỗ trợ tận nơi và có bảo vệ ở nhiều vị trí để hỗ trợ khách hàng bất cứ lúc nào.

Chi phí cho cả đoàn cho tất tuốt 2 ngày trọn vẹn (từ 5h sáng hôm trước tới 11h đêm hôm sau) là 1,7tr/người lớn. Mình nghĩ là đã trọn vẹn. Mời các bác xem ảnh

conmeo1

Xe buýt
Đẹp quá cụ thớt ạ

ncs67

Xe tăng
Em lót dép hóng ảnh của cụ thớt, để về em rủ gấu sắp xếp cuối tuần đi vậy

mec 88

Xe tải
Cụ thớt dừng rồi thì phải, cụ nào chia sẽ thêm đi ạ

billget

Xe hơi
Em vừa đi :D
đánh giá là rất đáng đồng tiền các cụ ạ

Ngocanhqn

Xe buýt
Ở đây xe đậu dưới bãi rồi có xe của khách sạn chở mình lên các cụ nhé.

leanhduc1707

Xe tăng
Nhiều cụ đánh giá tốt nhỉ, em nghiên cứu phát

ktsnmt

Xe tải
E đã vodka, cuối năm phải đi chuyến mới đc

thudo

Xe buýt
Đồ ăn của nhà hàng ngon ko các cụ

Vịt Cốm

Xe đạp
Ổn cụ ạ, em thấy nhiều người đánh giá món lẩu ở đây lắm. Cụ nào nghiên cứu thông tin thì vào đây nhé https://lechamp.vn/

phamconghung

Xe tăng
Em có mấy cái ảnh, chia sẻ với các cụ

Tony NTA

Xe hơi
Xem bài thớt e lại nhớ lâu lắm rồi chưa đi đâu :P

Trạng thái
Thớt đang đóng