Chi hội lều VIOS- E & G hội họp, ọp ẹp và trao đổi

3_banh

Xe điện
Những lần đi bảo dưỡng định kỳ, cụ chịu khó đứng quan sát và hỏi han thợ sẽ biết ngay mà
Em toàn cho vào hãng, nó cho ngồi uống chè cafe khoảng tiếng rưỡi gì đó rồi ra lấy xe, có được chui vào chỗ làm đâu.

giangcoi28

Xe tải
- Lốp, nước rửa kính và ngó quanh xe thì em vẫn làm.
- Vệ sinh lọc gió động cơ, điều hoà. Cái này xe chủ yếu đi trong HN thì bao lâu vệ sinh 1 lần. Tháo ra có khó ko cụ? nếu cụ nói sơ qua tí để e có đủ dũng cảm tự làm, ko thì hôm nào rảnh e nghiên cứu cái manual tự làm, vướng đâu thì lên hỏi các cụ vậy.
- Ngó mức nước làm mát: cái này chỗ nào nhỉ? mấy lần em mở nắp capo lên mà chả nhìn thấy
- Thăm dầu: cái này e thấy 1 cái hình giống thăm dầu xe 2b, nhưng chưa mở ra lần nào. Cái này thì kiểm tra làm gì hả cụ? e tưởng cứ định kỳ đi bảo dưỡng là thay luôn chứ?
- Nươc ắc quy thì phải mở hẳn nút ra và lấy que chọc thử xem mực nước đến đâu đúng ko cụ (e nghe nói thế cũng chưa tự làm lần nào). Thường thì bao lâu phải châm 1 lần (mà châm = nước cất - cũng chả biết mua ở đâu)?
Em hỏi nhiều, cụ chán thì cũng đừng chém em nhé.
Lọc gió động cơ thì mở dể ko mà bác. ko cần tolovit đâu. Chỉ cần bác ấn nhẹ 2 cái lẫy sắt 2 bên là mở đc e nó thôi. Theo e khoảng 5000-7000Km bác mở ra xịt mạnh cho bay hết bụi. Còn nhà sx khuyến cáo khoảng 4 vạn thì thay nhưng e nghĩ còn tùy thuộc vào đg đi của bác hàng ngày. Như e phải đi làm trên "con đg đau khổ - 32" nên chỉ 2 vạn là e thay rùi. Giá bác sotvirut thay o hãng là 400 còn e ship bên TQ về 250k. Bác nào có nhu cầu e để lại cho(e còn 3 cái nữa)
Mặt đứng của lọc gió động cơ:

Còn đây là khi đã mở ra:

Lọc gió điều hòa thì bác chịu khó đọc ngược lên mấy bài trc. Bác sotvirut đã up ảnh rồi. Xe còi Vios của a e ta ko cưới về đã ko có lọc gió điều hòa rồi. Bác đừng có tìm cho mỏi ng. Nếu mua hãng khoảng 600k. Còn e đinh qua chỗ này http://quangminhauto.com/Home/Cat_Product.aspx?catid=68 giá còn 1 nửa
Còn mức nc làm mát bác cứ mở e nó ra nhìn sâu thăm thẳm luôn. xịn thì bác mua nc làm mát đổ thêm vào còn ko thì chơi nước máy (nghiêm cấm lavi bác nhé)
Thăm dầu thì e chịu chưa bgio mở nó ra dc. Hay tại tay e yếu ko vặn đc nó. Bực quá
Nước ắc quy thì e lấy kìm mở 6 cái nút nhựa ra rùi ngó. Nếu thiếu e sài nước cất 1k 1 lọ mua ở các chỗ bán đồ xe máy đầy. Đổ thêm vào (khoảng 3 tháng e check lại 1 lần)
Hiện tại e mới giúp bác đc thế. Mong bác thông cảm trình e chẳng hơn đc bác là mấy>:D<

winertakeitall

Xe máy
Cho em hỏi mua nước làm mát xịn cho em Vios ở đâu được ạ? Mua ở hãng có máy chém ko nhở??

bongo

Xe đạp
nhà em vios Limo đời 2005, xin đăng ký tham gia ạ

crazypig

Xe tải

3_banh

Xe điện
Lọc gió động cơ thì mở dể ko mà bác. ko cần tolovit đâu. Chỉ cần bác ấn nhẹ 2 cái lẫy sắt 2 bên là mở đc e nó thôi. Theo e khoảng 5000-7000Km bác mở ra xịt mạnh cho bay hết bụi. Còn nhà sx khuyến cáo khoảng 4 vạn thì thay nhưng e nghĩ còn tùy thuộc vào đg đi của bác hàng ngày. Như e phải đi làm trên "con đg đau khổ - 32" nên chỉ 2 vạn là e thay rùi. Giá bác sotvirut thay o hãng là 400 còn e ship bên TQ về 250k. Bác nào có nhu cầu e để lại cho(e còn 3 cái nữa)
Mặt đứng của lọc gió động cơ:

Còn đây là khi đã mở ra:

Lọc gió điều hòa thì bác chịu khó đọc ngược lên mấy bài trc. Bác sotvirut đã up ảnh rồi. Xe còi Vios của a e ta ko cưới về đã ko có lọc gió điều hòa rồi. Bác đừng có tìm cho mỏi ng. Nếu mua hãng khoảng 600k. Còn e đinh qua chỗ này http://quangminhauto.com/Home/Cat_Product.aspx?catid=68 giá còn 1 nửa
Còn mức nc làm mát bác cứ mở e nó ra nhìn sâu thăm thẳm luôn. xịn thì bác mua nc làm mát đổ thêm vào còn ko thì chơi nước máy (nghiêm cấm lavi bác nhé)
Thăm dầu thì e chịu chưa bgio mở nó ra dc. Hay tại tay e yếu ko vặn đc nó. Bực quá
Nước ắc quy thì e lấy kìm mở 6 cái nút nhựa ra rùi ngó. Nếu thiếu e sài nước cất 1k 1 lọ mua ở các chỗ bán đồ xe máy đầy. Đổ thêm vào (khoảng 3 tháng e check lại 1 lần)
Hiện tại e mới giúp bác đc thế. Mong bác thông cảm trình e chẳng hơn đc bác là mấy>:D<
Cám ơn cụ. Để cuối tuần rỗi rãi e mở capo ra xem. Em chưa hiểu lắm, lọc gió điều hòa ko kèm theo xe là hãng nó tự cắt đi hay là ko cần thiết? các cụ đã lắp thấy thế nào ạ? Nước làm mát thì có thể đổ nước máy mà ko được đổ lavi là vì sao cụ ơi?

SốtVirút

Xe tăng
Nước làm mát có 2 vạch trên hộp nhựa trắng và gắn chữ low và hi hay ful (ko nhớ rõ).
Que thăm dầu rút thẳng tay

SốtVirút

Xe tăng
Lọc dầu, dầu máy hôm đó phải thay mà nó ko thay nhưng vẫn tích vào phiếu sửa chữa thì nguy hiểm lắm
Em toàn cho vào hãng, nó cho ngồi uống chè cafe khoảng tiếng rưỡi gì đó rồi ra lấy xe, có được chui vào chỗ làm đâu.

crazypig

Xe tải
Lọc dầu, dầu máy hôm đó phải thay mà nó ko thay nhưng vẫn tích vào phiếu sửa chữa thì nguy hiểm lắm
Nói chung là vào hãng mua lấy cái lọc dầu chính hãng rồi sau đó qua nhà cụ MrOil làm một thùng dầu về , sau đó vác xe sang gara Tiên Phong - Láng Hạ chỗ cụ SonRack thay dầu vs lọc dầu cho nó chắc !
Em cũng thấy vào hãng chẳng biết nó làm gì nữa !

thoatlut

Xe tải
Lâu rồi mới vào thăm thớt, các cụ vios nhà ta vẫn khỏe chứ ạ. chả thấy ọp ẹp gì cả cụ Mèo ơi.

Xe em đi gần 3 vạn rồi mà chưa xịt lọc gió động cơ lần nào cả, chiều nay về em phải nghịch chut thôi.

Cái lọc gió điều hòa có cần thiết kn các cụ? em toàn lấy gió trong vì đường HN ô nhiễm quá. Các cụ đã lắp lọc gió điều hòa rồi cho em hỏi nó có dễ chịu hơn khi lấy gió ngoài kn ạ.?

giangcoi28

Xe tải
Cám ơn cụ. Để cuối tuần rỗi rãi e mở capo ra xem. Em chưa hiểu lắm, lọc gió điều hòa ko kèm theo xe là hãng nó tự cắt đi hay là ko cần thiết? các cụ đã lắp thấy thế nào ạ? Nước làm mát thì có thể đổ nước máy mà ko được đổ lavi là vì sao cụ ơi?
Bẩm cụ Lavi việt nam khuyến cáo ko đun sôi nước Lavi vì đó là nước khoáng thiên nhiên. Nếu cụ đổ Lavi vào nhiều khả năng đóng cặn tại đó, còn có đk cụ mua nc làm mát cho xịn ạ. Còn lọc gió điều hòa thì e chịu! lắp thêm chắc thêm yên tâm cho sức khỏe thôi chứ thực tế thế nào thì e chịuL-)

crazypig

Xe tải
Thế cụ Giangcoi đã lắp lọc gió cho điều hòa chưa ạ !

3_banh

Xe điện
Bẩm cụ Lavi việt nam khuyến cáo ko đun sôi nước Lavi vì đó là nước khoáng thiên nhiên. Nếu cụ đổ Lavi vào nhiều khả năng đóng cặn tại đó, còn có đk cụ mua nc làm mát cho xịn ạ. Còn lọc gió điều hòa thì e chịu! lắp thêm chắc thêm yên tâm cho sức khỏe thôi chứ thực tế thế nào thì e chịuL-)
Em thì chả tin là lavi nó làm nước khoáng tự nhiên, toàn hút từ đất lên và lọc, chế thêm tí khoáng; nhưng nếu vậy thì kể cả nước máy cũng ko nên, tốt nhất là kiếm nước làm mát xịn các cụ nhể.

thoatlut

Xe tải

xe của cụ nào trong hội mình đây ạ?

crazypig

Xe tải
Các cụ có biết mua nước làm mát hịn ở đâu không ạ.
Cụ 3Banh hỏi em mà em không biết
Không biết bên chỗ cụ MrOil có không ạ : http://www.mymroil.com/

crazypig

Xe tải
Các xe nhập thường ko có nẹp cửa vì ở bển đường xá ko chật chội và nhiều 2b như Vịt

Cụ Sốt nói cực chuẩn ạ !!!
Em thấy cái nẹp cửa bé tẹo, và chỗ cửa đấy lại lõm vào trong thì cái nẹp chỉ để cho đẹp chứ em ko thấy có tác dụng mấy

thoatlut

Xe tải
Các xe nhập thường ko có nẹp cửa vì ở bển đường xá ko chật chội và nhiều 2b như Vịt
Xe của em bị mất nẹp cửa, em đánh bong luôn, thế là trông như xe nhập. chỉ khác mỗi xi nhan của vios là đi cùng gương còn yaris thì kn.