[Funland] Lấy vợ: Nên chọn người phù hợp hay vì tình yêu?

hoabantrang90

Đi bộ
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Có khi em làm liều tháng sau hốt đại, mặc kệ đời trôi :(

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Trong tình yêu đứa nào yêu nhiều là đứa đó khổ. Cụ chưa kể là bạn kia có thích/yêu cụ ko.

hura222

Xe tải
Chọn bằng cả lý trí và trái tim!

Kuu

Xe lăn
Em sẽ vì yêu nếu ko bị trói :|

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
ơ, lạ quá, sao các cụ ko hỏi "Chịch chưa"????

hoabantrang90

Đi bộ

Linhmkt

Xe buýt
Yêu nhiều rồi cũng thất vọng nhiều cụ ơi :( em ko còn tin vào tình yêu nữa , tất cả chỉ là dục vọng huyễn hoặc bản thân cũng vì những cái tôi tầm thường và nhỏ bé. Chưa kể cụ gặp được người cụ yêu và cũng yêu cụ nhưng hai tình yêu của cụ và mợ dành cho nhau là hai tình yêu được định nghĩa khác nhau, mà trong vô vàn những thứ khác nhau đó lại có một hoặc hai đường thẳng song song, vậy cụ chấp nhận khác biệt hay dừng lại, cụ chấp nhận khác biệt xong thì sao? Đó mới là một nửa của vấn đề ! =((

tom9343

Xe buýt
Cụ trẻ Cứ chén đi, nếu hợp về td và có kq thì cưới thôi

dvietlapFO

Xe hơi
Chào các cụ và các mợ,

Em nằm vùng OF thì đã lâu, chỉ dám đọc chùa chưa dám hó hé gì :D Biết cccm là những người có kinh nghiệm trong cuộc sống nên hôm nay em mạo muội nhờ cccm cho em ít lời khuyên. Không dài dòng em xin vào thẳng vấn đề, hơi chi tiết nên các cccm ráng đọc giùm em ạ :D

Em năm nay 30 (mụ là 31), trước thì em ở học và làm ở HN, hiện đã về quê cách HN tầm 100km. Thầy u lớn tuổi nhà lại neo người nên em về, mọi việc cũng ổn chỉ mỗi về quê bị hối lập gia đình quá :( Trước trên HN em cũng có vài mối tình nhưng chả đi đến đâu, nên giờ vẫn "tr..âu treo gác bếp" :-s

3 tháng gần đây qua quen biết thì em cũng có nói chuyện với 1 cô (tạm gọi là T). T năm nay 27t, cách nhà em chỉ khoảng 100m, nhà T trước ở nơi khác, dọn về đây vào khoảng thời gian em sống ở HN. Tổng quan về cô bé này thì ngoại hình trung bình, không xấu cũng không xinh, khá tốt tính, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nề nếp, công việc ổn định.

Vấn đề chính là quen cũng mấy tháng rồi nhưng em không thấy lòng mình có tình cảm gì nhiều, cũng không thấy nhớ nhung gì nhiều. Đi chơi thì cũng vui vui nhưng về thì chả đọng lại gì. Nhưng xét về gia cảnh thì em lại thấy rất phù hợp, hoàn cảnh và nếp sống của 2 gia đình giống nhau, kinh tế bên đó cũng vững vàng (nhà em cũng vậy và có phần hơn 1 chút). Em cảm nhận nếu lấy T thì chắc chắn cuộc sống về vật chất thì không lo lắng gì, T sẽ là người vợ đảm đang, chăm sóc con cái tốt. Và T cũng có tình cảm, ân cần với em.

Nhưng...lại vẫn là nhưng...:( Nếu lấy 1 người chỉ vì cảm thấy người đó phù hợp chứ không phải vì tình yêu thì liệu có ổn và lâu dài không ạ? Em thấy 1 số cccm nói là tình yêu sau hôn nhân sẽ chẳng còn bao nhiêu, lúc đấy là tình nghĩa, trách nhiệm và nhiều yếu tố khác mới giúp gia đình hạnh phúc. Em nhìn xunh quanh những người em biết thì thấy cũng có phần đúng nên làm em phân vân quá ~X( Dù thực chất trong lòng em muốn lập gia đình với 1 người mà mỗi ngày khi được nhìn nụ cười của cô ấy là em đã thấy hạnh phúc rồi, như vậy liệu có quá mộng mơ không?

Xin cccm bớt chút thời gian quý báu để thông não cho em, em đội ơn [-O< Hoặc nếu cccm đã từng quyết định như vậy thì kể cho em nghe sau đó mọi chuyện thế nào nhé.
Zai 30, không còn sớm, nhưng cũng chưa phải là muộn trong chuyện vợ con. Cụ chưa nói rõ, là đã có em nào làm cụ thấy hạnh phúc khi chỉ nhìn nàng cười mà không cần ăn hay chưa? Cụ có thể tiếp tục đi tìm, 1 năm, 2 năm, 5 năm, hay lâu hơn nữa,...Haizz! Nếu cụ đang đôi mươi, thì em không nói làm gì.
Em thấy cụ và em T có khá nhiều cơ sở để đến với nhau. Vấn đề là ở cụ, cụ hãy mở lòng đón nhận tình cảm của em ấy. Là cụ, em sẽ chọn em T. Cụ mà không chọn, là em chọn trước đấy.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
Đem chuyện này lên đây hỏi thì e cũng đến chịu cụ cháu. Cụ cháu mà tung xúc sắc trên này thì hại đời cháu gái kia.
Là thằng đàn ông nó phải có chí, ít nhất là cưới vợ. Hèn thế này lượn mẹ cho nước nó trong, đỡ khổ người khác

Trang Nguyen

Xe điện
Em thấy nhiều người yêu lắm, theo đuổi bao lâu để cưới, vậy mà thời gian sau cưới chính người đó lại ngoại tình trước, nhiều người thì ko nồng nhiệt gì, nhưng tình cảm lại rất bền chặt, cho nên cũng tùy cụ ạ.
Ngại quá, e còm mà cũng như không.

hoabantrang90

Đi bộ

myob

Xe tăng
Dài quá chả đọc, nhưng túm lại sau dăm năm con mèo đều tiến hóa thành hổ hết :P
cụ Đúng nhưng còn Thiếu vế sau:....Sau dăm năm con Mèo đều tiến hóa thành Hổ, và khi con Hổ cái sinh con thì lại tiến thành Rồng cái....lớ ngớ nó khạc lửa một cái là đi...trước con Hổ nó phải gân cốt lên để cào, tát, vả....giờ còn kinh hơn... nhổ một phát chết luôn:(

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
E post lại để hy vọng tránh bọn rác rưởi:
Đem chuyện này lên đây hỏi thì e cũng đến chịu cụ cháu. Cụ cháu mà tung xúc sắc trên này thì hại đời cháu gái kia.
Là thằng đàn ông nó phải có chí, ít nhất là cưới vợ. Hèn thế này lượn mẹ cho nước nó trong, đỡ khổ người khác