[Funland] Lập trình có dễ không? Có nên cho f1 theo nghề lập trình?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nó thấy dễ là dễ thôi. Giờ cái gì chả phải lập trình. Nó không có nghĩa là code lệnh đâu. Lập trình ra cả 1 quy trình chuẩn là ăn vài đời đấy. Còn sáng tạo ra cái gì mới thì ko biết được.
Nó nói khoái viết game :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lập trình là nghề tương đối vất vả. Còn kiếm được tiền nhiều hay không thì tùy người. Tuy nhiên đặc thù ở Việt Nam là lập trình được mấy năm muốn lên chức phải chuyển sang quản lý. Hi vọng sau này sẽ khác.
Cơ hội ra ngoài làm riêng ntn hả cụ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Làm gì có, cụ nghe ở đâu vậy?

Em có ít nhất 5 khách hàng chuyên viết cod, chủ người nước ngoài nv cũng tầm gần 100 người, giờ lv của họ từ 9g sáng tới 6g chiều, trưa nghỉ 1 tiếng. Thu nhập em ko hỏi.

Em có mấy đứa em, cháu họ cũng làm thuê cho nước ngoài, chuyên viết cod thấy thu nhập cũng được.

Trên ọp này em biết 1 vài người cũng làm nghề này, thu nhập ko dưới 500tr/năm đâu cụ.
Mấy cụ trên of đi làm ăn lương hay làm riêng cụ?

tratida

Xe container
QUOTE="thichduthu2011, post: 37360575, member: 126262"]Nó nói khoái viết game :))[/QUOTE]
Game cũng thế, cụ bắt nó làm 1 cái thật tử tế đòi hỏi khắt khe vào. Kể cả chơi game mà máu là em cho chơi, mà chơi không giỏi cho nghỉ.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Nghề này triển vọng, sau này viết cái phần mềm xác nhận người có cmt & cccd là một thì kiểm đủ để mua nhà ở Mỹ mà thoát ra khỏi cái mớ hỗn độn này rồi.
Nói chung lập trình nó logic đầu óc, sau này cháu nó có vào ban cố vấn giúp tủ lạnh ra quyết sách nó cũng đỡ phải sửa như kiểu nhập chuyền in về xong cấu bảo trì sau, cụ cũng đỡ phải chửi.

tieulyphidao

Xe tăng
Chả ăn thua đâu cụ. Cụ cứ xác định f1 nhà cụ hết nghề ở tuồi 35 nhé.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Game cũng thế, cụ bắt nó làm 1 cái thật tử tế đòi hỏi khắt khe vào. Kể cả chơi game mà máu là em cho chơi, mà chơi không giỏi cho nghỉ.
Nó nói để nó tìm trên mạng công cụ làm game nhưng em k cho vì sợ nó lậm lại lơ là việc học :))

yourdalink

Xe container
Nói chung em nghĩ là một công việc tốt. Em thì muốn con cái có một công việc thuần túy kỹ thuật theo đam mê của mình. Ở đời, thế là vui rồi.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Nói cho cụ dễ hiểu. Em có 4 thằng bạn (thỉnh thoảng vẫn gặp nhau chém gió) đều học lập trình. 1 Thằng học ở Đức, 2 thằng học bên Sing (đã làm ở Sing), một thằng học ở VN nhưng méo có bằng cấp vì không ra được trường. Giờ ông học ở Đức thì làm thuê cho Nhật bổn, 2 ông ở sing thì 1 ông làm cho ngân hàng, lương tạm ổn; ông thì làm lông bông ngoài và có công ty riêng. Còn ông méo có bằng thì chẳng thấy làm gì, suốt ngày đi chém gió và cafe, mua đồ 2nd Nhật bãi về sửa để dùng và nghịch .... cơ mà thích gì mua đấy: thích thì mua đất xây nhà ở cho đỡ ồn và bụi (chung cư nó xây cạnh nhà), nhờ em tư véo đập nhà cũ để xây lại cho thuê ...

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Làm lập trình lương khá cao, nhưng ngoài lương không còn gì khác. Lương thì dao động cũng khá cao, từ 250 usd đến 5000 usd, tuỳ trình độ và khả năng khác (như ngôn ngữ). Là một nghề lao động trực tiếp, công nhân cổ cồn, thu nhập dựa vào năng xuất chứ không dựa vào thặng dư, do đó và thu nhập các cụ ngẫm ở điểm ấy mà xem => rất khó giàu.

Yêu cầu về khả năng cũng rất dao động, từ tốt nghiệp cấp 3 đến tiến sỹ cũng có thể lập trình đươc, tất nhiên mức độ công việc khá khác nhau.

Nghề này khá vất vả về trí óc, công việc quyện vào đầu óc gần như 24/24 giờ, ngủ cũng nghĩ đến giải pháp này kia ... có khi ảnh hưởng đến quân hệ trong gia đình, chất lượng sex nữa ... "I am developer i have no life" là thuật ngữ cho toàn thế giới.

Nếu con cụ có thiên hướng sống nội tâm, ít hoạt bát ... thì nghề này khá ưu thế cho việc kiếm sống.

Cá nhân em không bao giờ có ý định khuyến khích con vào nghề này, nhưng nếu nó chót thích thì cũng kệ nó thôi, lúc đó em sẽ dồn sức tạo cơ sở cho nó một công ty phần mềm nho nhỏ khi nó vào đời, để nó sẽ có một góc thảnh thơi cho cuộc sống.
hehe thằng nhỏ nhà e lóc chóc lắm chắc k hợp rồi :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói cho cụ dễ hiểu. Em có 4 thằng bạn (thỉnh thoảng vẫn gặp nhau chém gió) đều học lập trình. 1 Thằng học ở Đức, 2 thằng học bên Sing (đã làm ở Sing), một thằng học ở VN nhưng méo có bằng cấp vì không ra được trường. Giờ ông học ở Đức thì làm thuê cho Nhật bổn, 2 ông ở sing thì 1 ông làm cho ngân hàng, lương tạm ổn; ông thì làm lông bông ngoài và có công ty riêng. Còn ông méo có bằng thì chẳng thấy làm gì, suốt ngày đi chém gió và cafe, mua đồ 2nd Nhật bãi về sửa để dùng và nghịch .... cơ mà thích gì mua đấy: thích thì mua đất xây nhà ở cho đỡ ồn và bụi (chung cư nó xây cạnh nhà), nhờ em tư véo đập nhà cũ để xây lại cho thuê ...
như vậy là ông không có bằng sướng nhất hả cụ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhà em có 2 người làm lập trình, 1 thì giải cuốc gia toán, 1 thì học ko hề giỏi nhưng chịu khó học. Giờ cả 2 kiếm tiền đều tốt. Nhưng cũng phải vất vả thức khuya làm việc, đc cái làm bằng năng lực nên ko nhọc não nghĩ mưu hèn kế bẩn đạp người khác để ngoi lên.
2 thằng cu nhà em, em vẫn hướng chúng học các nghề kỹ thuật để sau này kiếm sống bằng năng lực, ko phải luồn lách nọ kia.
Cả 2 người đều đi làm ăn lương hả cụ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói chung em nghĩ là một công việc tốt. Em thì muốn con cái có một công việc thuần túy kỹ thuật theo đam mê của mình. Ở đời, thế là vui rồi.
Nó thích thì mình chiều thôi nhưng cũng tìm hiểu ntn phải k cụ?