[Funland] Lập hội học tiếng Anh trên OF

C0c0

Xe tải
Tiếng Anh vẫn là thứ khó nhằn với em, mặc dù em cày xong khoá học của mấy cái app, dành hàng giờ luyện nghe, phát âm, học cả chục nghìn từ vựng :(.
Hôm qua ngồi họp qua điện thoại với team nước ngoài mà cảm giác muốn khóc.

C0c0

Xe tải
Em là giáo viên tiếng Anh chuyên dạy IELTS, các cụ có gì cần cứ ới nhé. Giúp được gì em sẽ giúp :D

Còn về học thì em nói thật là người lớn học khá là... vô vọng đấy ạ. Em đã dạy 10 năm rồi, số trường hợp người lớn học thành công chỉ đếm trên đầu ngón tay. Lý do đại đa số là vì bận bịu với cuộc sống. Không có chuyện mỗi ngày học 5-10p mà lên được đâu. Cụ nào sẵn sàng nghỉ làm một thời gian, chỉ có ở nhà cày bừa luyện ngoại ngữ, thì may ra mới có cửa.
Em tham gia các hội nhóm học trên Facebook kết bạn với những người chăm chỉ nhất, nhưng số người học thành công (B2 trở lên) cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay :(

riverstrike

Xe hơi
Tiếng Anh vẫn là thứ khó nhằn với em, mặc dù em cày xong khoá học của mấy cái app, dành hàng giờ luyện nghe, phát âm, học cả chục nghìn từ vựng :(.
Hôm qua ngồi họp qua điện thoại với team nước ngoài mà cảm giác muốn khóc.
Còn một yếu tố nữa là neuron thần kinh của người lớn đã hình thành hết rồi. Không còn linh động như trẻ con. Nên là người lớn thay đổi suy nghĩ, tiếp nhận kiến thức mới rất chậm. Trong đó Nghe là kỹ năng khó nhất, vì não đã qua giai đoạn vàng tiếp thu ngôn ngữ và hình thành bản đồ âm thanh rồi, nên cụ thấy khó khăn cũng không phải lạ.

sakai_yo

Xe lăn
Cụ tìm giúp là cụ nào để mọi người tham khảo cách học đó nhé, giờ chỉ cần nghe hiểu, giao tiếp ngon nghẻ thôi, ko cần cao siêu.
Cụ Kem tươi ạ, có thể viết liền không dấu hay viết rời có dấu- lâu rồi em quên.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
E thấy việc học TA hiện nay hoàn toàn có thể học online ( Youtube hoặc các khoa học mất tiền ) k nhất thiết phai ra ngoài trung tâm . Đây là 1 số khoa học e sưu tầm , cụ nào cần thì có thể download về :

outsider3x3d3l

Xe tải
Em cứ đi trung tâm mất nhiều tiền nhất. =)) học mãi vẫn ngọng

C0c0

Xe tải
E thấy việc học TA hiện nay hoàn toàn có thể học online ( Youtube hoặc các khoa học mất tiền ) k nhất thiết phai ra ngoài trung tâm . Đây là 1 số khoa học e sưu tầm , cụ nào cần thì có thể download về :
Thời gian là tiền bạc, tự học tốn nhiều thời gian hơn việc có giáo viên hướng dẫn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Thời gian là tiền bạc, tự học tốn nhiều thời gian hơn việc có giáo viên hướng dẫn nhiều.
Đó là 1 số khóa học VIp mất tiền có giao viên hướng dẫn chứ k phải 1 mình tự học .

Saas Fee

Xe hơi
Em tham gia các hội nhóm học trên Facebook kết bạn với những người chăm chỉ nhất, nhưng số người học thành công (B2 trở lên) cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay :(
Em đang học B2 đây, còn khoảng 1 tháng nữa là kết thúc B2 chuyển sang C1. Mục tiêu cuối năm xong C1.
Từ A2 lên B1 thì dễ, nhưng từ B1 lên B2 là mức khó hơn hẳn, từ B2 lên C1 thì lại dễ.
Em bây giờ có thể viết bài dài khoảng 2 trang giấy trong vòng 50phút, cũng như là học sinh viết tập làm văn ấy nhỉ, 50p thì chắc viết được 2 trang tiếng Việt hoặc hơn chút.
Tất nhiên viết hay hay không thì em không dám chắc, vì còn tùy thuộc vào việc nghĩ ra ý để viết như thế nào.
Vậy nên em mới muốn lập topic này, để thỉnh thoảng có bài văn nào bí ý tưởng thì lên đây hỏi. Google search cũng được, nhưng hỏi trên này vui hơn.

Saas Fee

Xe hơi
Còn một yếu tố nữa là neuron thần kinh của người lớn đã hình thành hết rồi. Không còn linh động như trẻ con. Nên là người lớn thay đổi suy nghĩ, tiếp nhận kiến thức mới rất chậm. Trong đó Nghe là kỹ năng khó nhất, vì não đã qua giai đoạn vàng tiếp thu ngôn ngữ và hình thành bản đồ âm thanh rồi, nên cụ thấy khó khăn cũng không phải lạ.
Nghe luyện nhiều là được. Chỉ có đọc em thấy là khó. Em không nói đến việc học theo tips nhé, học tips chỉ là học để làm bài thi thôi.
Về đọc, em thấy đọc khó là bởi vì em đọc chậm, em không có thói quen đọc nhanh, ngay cả đọc tiếng Việt cũng thế, cùng 1 quyển truyện (tiếng Việt nhé), chị em đọc 3 ngày thì xong, em đọc vật vã 1 tuần được 1/4 quyển. Nên đọc TA em cũng bị rất chậm.
Nói chung reading là một điều xa vời đối với em.

Saas Fee

Xe hơi
Em đang học B2 đây, còn khoảng 1 tháng nữa là kết thúc B2 chuyển sang C1. Mục tiêu cuối năm xong C1.
Từ A2 lên B1 thì dễ, nhưng từ B1 lên B2 là mức khó hơn hẳn, từ B2 lên C1 thì lại dễ.
Em bây giờ có thể viết bài dài khoảng 2 trang giấy trong vòng 50phút, cũng như là học sinh viết tập làm văn ấy nhỉ, 50p thì chắc viết được 2 trang tiếng Việt hoặc hơn chút.
Tất nhiên viết hay hay không thì em không dám chắc, vì còn tùy thuộc vào việc nghĩ ra ý để viết như thế nào.
Vậy nên em mới muốn lập topic này, để thỉnh thoảng có bài văn nào bí ý tưởng thì lên đây hỏi. Google search cũng được, nhưng hỏi trên này vui hơn.
Cái khó đối với em khi viết là em hay đặt cảm xúc cá nhân vào bài viết. Viết tiếng Việt cũng vậy, em cũng hay kiểu viết = cả trái ❤ ấy. Nhưng nó lại không tốt cho bài viết, nó chỉ tốt cho kiểu viết văn chương tự do :D

beforethewinter

Xe tải
Bác đang học theo giáo trình nào đấy ạ? Bác có thể chia sẻ một chút kinh nghiệm được không?

vnhn

Xe tăng
Em là dân tiếng Trung, bỏ tiếng anh lâu quá rồi, bây giờ mới có động lực học lại. Mỗi ngày dành ít nhất 15-30 phút để học. Tạm bỏ qua ngữ pháp sang 1 bên. Đến tầm tuổi này rồi thì cày vốn từ cho đủ để đẩy nhanh trình độ giao tiếp em nghĩ quan trọng hơn. Luyện nghe thì em bỏ qua luyện nghe giọng native speaker vì nó quá khó, tai mình nghe ko thể kịp được, nên em trước mắt nghe giọng Châu Á, nó phù hợp với mình hơn. Cốt sao duy trì được tinh thần học tập cái đã, trình độ dần dần nâng cao. Đi làm về mệt mỏi rồi nên rất dễ bỏ cuộc nên cố gắng giữ lửa liên tục là thành công với em rồi.

C0c0

Xe tải
Đó là 1 số khóa học VIp mất tiền có giao viên hướng dẫn chứ k phải 1 mình tự học .
Em cũng tự học chán rồi nên thấy việc học rất cần sự hướng dẫn của giáo viên.
Em học xong 3 khoá học trên Duolingo, học tiếng Anh cho người Việt, tiếng Việt cho người nói tiếng Anh, tiếng Trung cho người nói tiếng Anh, học xong tất cả các bài trên app Superlingo, hết từ vựng trên Memrise, khoảng 1200h luyện phát âm trên Elsa, hoặc xong khoá học B2 trên Elllo, 30 bài trên khoá học Effortless English, 16.000 từ vựng trên 4English, chưa kể thời gian nghe podcast, xem tv serie, đọc báo. Tính ra học đến 5000h học mà thấy tiếng Anh vẫn kém.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Em cũng tự học chán rồi nên thấy việc học rất cần sự hướng dẫn của giáo viên.
Em học xong 3 khoá học trên Duolingo, học tiếng Anh cho người Việt, tiếng Việt cho người nói tiếng Anh, tiếng Trung cho người nói tiếng Anh, học xong tất cả các bài trên app Superlingo, hết từ vựng trên Memrise, khoảng 1200h luyện phát âm trên Elsa, hoặc xong khoá học B2 trên Elllo, 30 bài trên khoá học Effortless English, 16.000 từ vựng trên 4English, chưa kể thời gian nghe podcast, xem tv serie, đọc báo. Tính ra học đến 5000h học mà thấy tiếng Anh vẫn kém.
Ở đây toàn giáo viên nổi tiếng dạy, Giao trình đc thiết kế riêng . Nó khác hoàn toàm với việc học trên app