Lắp 2 bình acquy - có thể được không?

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Ví dụ trời đẹp , Bác lắp 10 chiếc bình acquy , mỗi cái dung lượng 195 Ah vô xe Matiz ...có sao không ? Báo cáo là không sao cả , ngọai trừ việc khó lòng xạc đầy đống bình điện đó , vì sao không hư , vì khi máy phát đạt ngưỡng nạp tối đa ( ví dụ 65A ), dòng điện nuôi kích thích ( Kích họat từ trường cho nam châm điện trong MP ) sẽ tự giảm xuống , hạ điện áp để không bị quá dòng ! Các Bác đã bao giờ thấy máy phát có IC tiết chế original bị bốc khói do cháy dây chưa , chắc chắn chưa , chỉ có IC bốc khói mà thôi ...Hay là ở chỗ đó !
Trong xe Mer mấy đời sau này có hai bình không phải vì nặng đề hay nặng tải , mà để tăng tính an tòan cho thiết bị điện , nhất là tránh trục trặc hệ thống khóa , báo động ...bằng cách sử dụng thêm một bình riêng , chung máy nạp nhưng khác đường tải !
Bài trả lời của bác hay quá ,bác cho em hỏi thêm bác đã lắp thêm nhiều bình accu cho xe chưa,nếu bác đã làm rồi thì em vẫn còn 1 câu hỏi nữa mong bác trả lời ,còn nếu thực tế bác chưa làm thì thôi em sẽ ko hỏi nữa
Tiện thể em cũng có lời khuyên mọi người là ko nên lắp song song nhiều accu mà tổng số ''dòng'' vượt quá''dòng'' tải ra của máy phát ,về lý thuyết thì có thể ,nhưng trên thực tế nếu lắp nhiều accu song song làm cho tiết chế máy phát ko có thời gian nghỉ nếu xe chạy liên tục trong nhiều giờ và sẽ gây hỏng máy phát vì tổ hợp bán dẫn trong tiết chế bị quá nhiệt(điều này thực tế đã chứng minh rất nhiều)

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

mati

Xe buýt
Lại nói về máy phát,xe Mờ tịt của em cứ 4-5 ngày mà ko đi là khỏi đề luôn.Xe thằng bạn nó để cả tháng búng phát là nổ.Hôm em đánh sạch cực + ắc quy thì có khá hơn (được khỏang 1tuần là lại teo).Nhưng em đấu ắc quy khác cho nó nổ thì khoảng 5 phút sau lại đề bình thường.Xe này em chỉ lắp thêm đôi đèn gầm+2 kính sau điện thôi.Nhờ các bác tư vấn giùm em với.Liệu nó có rò điện ở đâu hay con máy phát của em nó teo rồi.Cảm ơn các bác

Thanhhaiduong

Xe đạp
e cũng đồng ý với bác Minh khôi là không khuyến khích lắp thêm ac-quy(vì khó nạp kịp nên chỉ nên lắp vào những xe hay chạy đường dài) nhưng bác nói tổng dòng không được vượt quá dòng ra của máy phát em nghĩ chưa chính xác, em ví dụ: xe tải IFA 2 ac-quy song song( mỗi bình 135A, các bác tài thường thay loại 150A) nhưng máy phát ghi chỉ 42A, xe MAZ( bò ma) của Liên xô 2 bình nối tiếp, mỗi bình 150A( các bác tài thường thay loại 180A) nhưng máy phát ghi chỉ 28A hoặc đầu kéo International 4 bình song song, mỗi bình khoảng 70A nhưng máy phát ghi chỉ 45, 65, hoặc 100A tuỳ xe! vậy vì sao xe du lịch bé tý máy phát lại lớn hơn máy phát xe tải to đùng? vì cái chính là do xe du lịch dùng nhiều thiết bị điện hơn rất nhiều so với xe tải( xe tải Hyundai 2,5t và xe khách HD 24 chỗ ngồi cùng động cơ, cùng sắt-xi nhưng xe tải máy phát 28A còn xe khách máy phát 65 hoặc 100A, ac-quy 2 loại xe như nhau), vì vậy nếu máy phát có thể nạp kịp thì có thể lắp thêm ac-quy, còn tuổi thọ máy phát giảm là do dùng thêm quá nhiều phụ tải(nên để khắc phục khi lắp thêm nhiều phụ tải thì lắp máy phát lớn hơn chứ không phải lắp ac-quy lớn hơn) trường hợp bác Mati có thể do ac-quy kém hoặc bị lỗi ( cái này bị nhiều lắm, có thời gian xe tải Kia liên doanh hỏng hàng loạt ac-quy do bị lỗi)!

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Ở đây có sự khác biệt về đơn vị tính các bác ạ. Bình acquy thì luôn ghi dung lượng theo Ah (Ampere x giờ), còn máy phát thì ghi dòng phát ra theo A (Ampere).

mati

Xe buýt
Cái ắc quy này em mới thay được 4 tháng thôi.Ắc quy trước cũng hao điện tưởng hỏng nên thay(GS-35a/h),Bây giờ mới biết mình xử oan em ắc quy cũ

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Ở đây có sự khác biệt về đơn vị tính các bác ạ. Bình acquy thì luôn ghi dung lượng theo Ah (Ampere x giờ), còn máy phát thì ghi dòng phát ra theo A (Ampere).
Thì ở đây có tranh luận về cách dùng đại lượng tính đâu,bác lấy bơm xe đạp ra`bơm ôtô cũng được chứ sao nếu như bác ko muốn giữ sức khoẻ

lengkeng

Xe tăng
Acqui bác bị hao điện đem xử là đúng rồi. Oan nỗi gì nữa :P

mati nói:
Cái ắc quy này em mới thay được 4 tháng thôi.Ắc quy trước cũng hao điện tưởng hỏng nên thay(GS-35a/h),Bây giờ mới biết mình xử oan em ắc quy cũ

mati

Xe buýt
Khổ nỗi em thay vào nó Nguyễn y Vân mới ghét chứ.Hay tại em đấu tùm lum nhiều thứ quá hả các bác?

vietthuy

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Em xin phép khai quật lại một cái thớt siêu cũ nhưng siêu hay
Em đang có nhu cầu lắp thêm một cái ắc quy xe máy, loại 4Ah với mục đích để chạy một cái quạt thông gió tự động khi đỗ xe ngoài nắng
Khi nhiệt độ đạt một giá trị nhất định, rơ le nhiệt khởi động quạt, đồng thời tự ngắt ắc quy này khỏi hệ thống, mục đích để tránh hết ắc quy của xe. khi tắt quạt thì rơ le lại nối ắc quy vào hệ thống để nạp.

Vấn đề em đang ngại là khi nối lại thì dòng nạp lớn quá, có ảnh hưởng gì không

anhtho

Xe ngựa
Em xin phép khai quật lại một cái thớt siêu cũ nhưng siêu hay
Em đang có nhu cầu lắp thêm một cái ắc quy xe máy, loại 4Ah với mục đích để chạy một cái quạt thông gió tự động khi đỗ xe ngoài nắng
Khi nhiệt độ đạt một giá trị nhất định, rơ le nhiệt khởi động quạt, đồng thời tự ngắt ắc quy này khỏi hệ thống, mục đích để tránh hết ắc quy của xe. khi tắt quạt thì rơ le lại nối ắc quy vào hệ thống để nạp.

Vấn đề em đang ngại là khi nối lại thì dòng nạp lớn quá, có ảnh hưởng gì không
Nếu acquy nhỏ bác lắp thêm là 12V thì cũng không sợ quá dòng nạp đâu, vì điện áp ra của máy sạc cũng gần tương tự nhau với các loại acquy chì, tức là khoảng 13,5 V gì đó. Vậy bác cứ lắp thêm vào không ngại. Mà muốn cẩn thận thì đấu nối tiếp với đầu cục sạc một điện trở giảm dòng, khoảng 3- 5 ôm là được.

tu-TQK

Xe tăng
1 caj đấu cho xe đề nổ,1 caj đấu rjeng cho loa và đèn là ok

digger

Xe tăng
Nếu acquy nhỏ bác lắp thêm là 12V thì cũng không sợ quá dòng nạp đâu, vì điện áp ra của máy sạc cũng gần tương tự nhau với các loại acquy chì, tức là khoảng 13,5 V gì đó. Vậy bác cứ lắp thêm vào không ngại. Mà muốn cẩn thận thì đấu nối tiếp với đầu cục sạc một điện trở giảm dòng, khoảng 3- 5 ôm là được.
Khả năng là em cũng hơi cẩn thận quá
Nhưng mà í iem nó thế này: ắc quy oto là 55 Ah, bi giờ em đấu song song một cái 4Ah
Nếu em đỗ xe ngoài nắng cả ngày thì đương nhiên cái quạt đó nó sẽ xơi hết điện của cái 4Ah

Như vậy khi nối lại cái 4Ah hết điện vào hệ thống thì nó sẽ xơi luôn điện của cái 45Ah
Vậy có ảnh hưởng đến cái 45Ah, và có giải pháp gì ko

anhtho

Xe ngựa
Nhưng mà í iem nó thế này: ắc quy oto là 55 Ah, bi giờ em đấu song song một cái 4Ah
Nếu em đỗ xe ngoài nắng cả ngày thì đương nhiên cái quạt đó nó sẽ xơi hết điện của cái 4Ah

Như vậy khi nối lại cái 4Ah hết điện vào hệ thống thì nó sẽ xơi luôn điện của cái 45Ah
Cũng không sao. Kể cả cái 4Ah kia có ăn điện từ cục 45Ah thì cũng chưa hết 10% cơ mà. Nhưng để tránh chạm chập vào làm giảm dòng cho con acquy nhỏ, cụ cứ đấu thêm con trở công suất nối tiếp vào acquy nhỏ.

fortress

Xe tải

Ắc qui của xe cụ là 45Ah, cụ đấu thêm một bình 5Ah vào thì tổng dung lượng sẽ là 50Ah. Nếu cần tình toán chính xác thì cụ cần kiểm tra công suất và dòng tối đa của máy nạp thì mới biết là có quá tải hay không. Nhưng theo em thì sẽ chả sao cả vì máy nạp luôn có công suất lớn hơn định mức cần thiết khoảng 25%, cụ cứ yên tâm mà làm
Em góp ý với cụ để cho tiện thì cụ nên chọn bình khô và đặt bình ngay trong xe, cải tiến cái đầu châm thuốc là thành cái jack lấy điện 12VDC để nạp (dòng và cầu chì cái hút thuốc là vô tư cho cái bình 5Ah). Khi nào cần nạp cụ cứ cắm thẳng cái đầu mồi châm thuốc vào là xong
Em đã từng độ kiểu thế này, nhưng không phải là cấp điện cho quạt mà là để nghe nhạc khi xe không chạy, tránh hết ắc qui khởi động

tomhh

[Tịch thu bằng lái]
Website
phuongdongauto.net
các bác ạ, lắp thêm acquy thì những tín đồ âm thanh, lắp thêm nhiều đồ trên xe thì việc thêm acquy là khá bình thường và không làm ảnh hưởng gì nhiều, trừ thẩm mỹ nếu như phần máy không còn chỗ để, lại phải để ở cốp thôi các bác ạ.

SPL

Xe container
Em đi Ỉn, bình theo xe có GS 35Ah nên em đã thay bình GS 68Ah vì em độ âm thanh, có điều em băn khoăn là không biết dòng nạp máy phát có nạp đầy được bình không vì nghe nhạc chắc chả nổi 1g đã không đề được xe rồi :(Em lắp thêm cái đồng hồ đo dòng trên xe nên thấy điện áp giảm ầm ầm :(

hanhnguyengsm

Xe hơi
1 bình oki, 1 bình hư sẽ dẫn đến cháy xe.
Cụ cứ thử như sau. Lấy 1 pin 18650 3.7 pin tốt, 1 pin khác yếu hơn, lắp song song , dây nhỏ bị cháy dây liền.
Tuyệt đối không.