[CCCĐ] Lào - Tình yêu vượt biên

kairui

Xe tải
Tìm được phòng rồi, nhưng k mua được bản đồ để khám phá tp, quay về Thanboun chụp cái ảnh Luang và bắt đầu lọ mọ

Ngày thứ 2 đi tìm phòng, e tìm được căn GH ngay sát bờ sông

Đến lúc cu lễ tân đang ăn sáng, biết mình người VN nó mời e cùng ăn

Tuy nhiên mải chơi Kuangsi, quay về bị người khác vào ở do quá tg thanh toán mới chán. Nhưng bù lại được ngủ cùng cụ [@sonnq74;86248] với vụ trốn trong toilet lịch sử

Chỉnh sửa cuối:

duna3

Xe điện
Đi bộ mỏi chân quá em rủ gấu đi massage. Thế nào mà lại gặp luôn vc cụ Bimbim, thế là cùng đi

Nhìn dàn nhân viên tuyệt đẹp này các gấu phấn khởi lắm. Em này làm cho cháu

Em này là của cụ Bimbim

Em này phục vụ gấu Bimbim

Và nhân viên của gấu cháu

Chỉnh sửa cuối:

kairui

Xe tải
Hai đêm ở luang, nhà em được chủ tịch ưu ái xếp cho ở cái khách sạn này

Khổ nỗi thằng chủ khách sạn gốc tàu khựa nên tởm kinh khủng. Ở khách sạn này nhà em đã có kỷ niệm có lẽ là duy nhất trong đời và không thể nào quên với nhà Mợ Toét. Qua đêm đó, tình thân của hai nhà hình như thêm phần thắm đượm, bằng chứng là giờ 2 F1 suốt ngày đòi í ới với nhau
Cũng may có cái vụ đặt hụt phòng, cho 2 cu con xem tivi để chúng bớt chạy lung tung hoá ra hay. F1 nhiều cháu gái nên gặp Tôm, 2 nhóc

như cá gặp nước luôn

Chỉnh sửa cuối:

duna3

Xe điện
Luang Phrabang

Cháu toàn thích lang thang vào những con ngõ nhỏ như này, cực thích sống kiểu nhà trong ngõ

Rồi đến cung điện Hoàng gia, cũng như các cụ khác đã xem, nhưng cháu thấy cái ao nuôi cá ở đây bẩn quá, mùi tanh dã man

Bỏ phố lên rừng, cháu đi thác Kuang Si

Nằm cách cố đô Luang Prabang chừng độ 25km, thác Kuang Si là một danh thắng nổi tiếng của đất nước Triệu Voi. Du khách đến Luang Prabang không thể không một lần ghé thăm thác Kuang Si để được ngắm nhìn dòng thác nước đổ từ trên cao xuống tung bọt trắng xoá tạo nên một khung cảnh hùng vĩ giữa núi rừng đại ngàn.

Du lịch phát triển thì phục vụ ăn theo cũng lên ngôi. Lào, cái gì cũng nướng

Men theo con đường mòn cháu lên đến cái cầu có thể thấy hết thác. Đoạn này cháu mới thấy đẹp

Với những khoảng trời xanh ngắt

Chỉnh sửa cuối:

kairui

Xe tải
Cụ nào chụp được ái ở thác không. Chia sẻ đi
Cụ xin lão áo hồng nhé, ở Vangvien đã lẻn ra tắm với Tây lông, giờ Gấu đứng bên cạnh nhưng vẫn thản nhiên bắn mẫu như chỗ không người

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Tối mệt nên em lăn quay ra ngủ, không quên đặt báo thức 5h sáng dậy xem sư đi khất thực

Sáng hôm sau, loanh quanh đến gần 5h30 mới ra khỏi GH được, trời vẫn tối om, em với ông anh vợ ra chùa Vision gần đó, trong chùa các sư mới đang lục đục dậy

Có chú tiểu (em gọi theo kiểu VN) đang lầm bầm khấn trước cái biển cấm hút thuốc, có lẽ trước nghiện thuốc nên đang vào chùa để cai :)) (em fun tí)

Cảnh chùa vắng lặng buổi sáng sớm, đi chùa tầm giờ này cũng có cái thú của nó, cảm giác rất là thanh tịnh, trong lành

Bên ngoài dân du lịch (đông nhất là Tàu khựa) đã chờ sẵn để xem, bàn tán, chụp ảnh, ... đông nên tự dưng em thấy mất hết vẻ trang nghiêm

Các sư tập trung ở sân chùa, chuẩn bị "xuất kích" :)

Lễ khất thực bắt đầu, dẫn đầu là 1 sư già nhất, việc khất thực diễn ra khá nhanh chứ không làm lễ gì

Khất thực xong, người dân quỳ và cúi mặt xuống chờ các vị sư đi khỏi, miệng lẩm nhẩm khấn vái gì đó

Trời sáng hơn, em đi bộ về xuyên qua chợ, ở một góc đường khác (ngay đầu ngõ GH em ở), một số người dân cũng sẵn sàng chờ các vị sư đến, ở đây thì em thấy thực chất hơn vì toàn là người dân ở Luang chứ không như trên là toàn khách du lịch quỳ để làm lễ cho sư khất thực, nên nhìn phong thái của cả sư và người dân cũng khác hơn

Các sư khất thực xong thì đứng thành 1 hàng, đọc to 1 bài cầu nguyện gì đó sau đó mới đi tiếp và kết thúc lễ khất thực buổi sáng

sonnq74

Xe tăng
Cụ xin lão áo hồng nhé, ở Vangvien đã lẻn ra tắm với Tây lông, giờ Gấu đứng bên cạnh nhưng vẫn thản nhiên bắn mẫu như chỗ không người

Lão áo hồng chỉ thử zoom để ngắm ái thôi chứ không dám chụp chỗ này nhé. Còn thích ái Lào hả, đây:

sonnq74

Xe tăng
Thêm

ít đặc sản Lào mà em thấy ở chợ nhé

tvdung

Xe điện
Cảm ơn [@tvdung;25517] và các bạn! Rất sẵn sàng giúp các bạn những kinh nghiệm của bản thân trong các chuyến đi!
Ngày Chủ nhật này - mồng 8 tháng 3 - trùng với con số trong cái nickname trên diễn đàn... nên tớ phải xin lỗi các bạn, hẹn dịp khác nhé!
Em cũng chúc mừng sinh nhật cụ trước mấy ngày nhá, chúc cụ luôn dồi dào sức khỏe để tiếp tục chinh chiến khắp mọi nẻo đường :)

tvdung

Xe điện
Oh vậy àh, thảo nào thấy khá chập chờn. Anh up ảnh trực tiếp lên of, chắc sẽ được nén dung lượng chứ nhỉ?
Có nén dung lượng cụ ạ, ảnh chụp đẹp lung linh, up lên trông cũng hơi xấu, hình như mới điều chỉnh lại như vậy, trước em up lên giữ nguyên dung lượng nên tải ảnh chậm như rùa

Tới thăm Bảo tàng Quốc gia, nơi trước đây là cung điện Hoàng Gia, trong đó có ngôi chùa Ho Pha Bang.
Quy mô của cung điện tuy không lớn nhưng rất đẹp teong này vẫn trưng bày các hiện vật, tặng phẩm thể hiện tình hữu nghĩ với các nước, nổi bật là Việt Nam và Tung Cửa. Trong thư phòng của Đức Vua còn có sách tiểu sử Hồ chí Minh...
Vì trong chùa và cung điện không được chụp ảnh nên em nghiêm chỉnh chấp hành, chỉ chụp bên ngoài thôi.

Có lẽ góc chụp đẹp nhất là từ lưng chừng núi Phousi phía đối diện.
Đây cụ ơi, chuẩn góc của cụ nói, đúng lúc chợ đêm lên đèn, quá đẹp luôn :)

Các cụ có chuyến đi hoành tráng quá, em cũng biết topic về kế hoạch đi Lào của các cụ từ lâu và có ý định tham gia nhưng điều kiện công việc ko thu xếp đc nên hủy, 30/4 các cụ có kế hoạch đi tiếp em xin tham gia cùng nhé, hoặc có cụ nào có kế hoạch đi Lào như này lập hội đi em xin đặt gạch nhé!
Bọn em đang có 2 tour lên phương án khả thi để CN này bóng bàn, 1 tour là đi Hà Giang, Cao Bằng, 1 tour là đi Quảng Bình, Nam Lào :)

Sáng nay đã đi Kuang si chưa chủ tịch? Hay vẫn chơi ở Luang đấy?
Ở Luang vui chơi tự do cụ ơi, các gia đình cứ tùy nghi di tản, sáng thứ 6 mới xuất phát đi Xiêng Khoảng :)

tvdung

Xe điện
Sau khi xem khất thực xong, mấy cụ rủ nhau vào quán phở đầu ngõ ăn sáng
Công nhận ở gần chợ cũng nhiều cái tiện thật :)

Phở Lào, bát to mà ít phở :))

Ăn sáng xong, em với cụ [@bimbim5656;143913] rủ nhau ra bờ sông cafe tâm sự, cafe Lào hơi chua, không đậm như cafe Việt

Vừa cafe, vừa ngắm mưa rơi trên sông Mekong, cũng phê phết :))

tranquang83

Xe điện
Em cũng chúc mừng sinh nhật cụ trước mấy ngày nhá, chúc cụ luôn dồi dào sức khỏe để tiếp tục chinh chiến khắp mọi nẻo đường :)
Cảm ơn [@tvdung;25517] Chúc các cụ mợ dưới sự lãnh đạo của vị "chủ tịt" đáng kính dồi dào sức trẻ thực hiện những chuyến đi vui vẻ và bổ ích!

kairui

Xe tải
Vài góc nhìn ở Luang, thanh bình quá

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Sáng sớm, em lang thang ở Luang, gấu với F1 vưỡn ngủ tít :)

Chợ sáng sớm

Cụ nào thử món trứng tím này chưa?

Gặp cái xe của khựa đi du lịch liền mấy nước, không thấy đi qua VN, chắc là ghét thằng cu em hay bật :))
Kể ra có thời gian làm 1 tour thế này cũng sướng, chắc phải đi hơn 1 tháng mới phê :))

Bacony GH chỗ em ở, hơi bé 1 tí :)

Phòng cũng hơi nhỏ, nhưng khá sạch sẽ

Phòng nào dùng điều hòa thì phải trả thêm tiền thì phải, nhà em chỉ dùng quạt cho khỏe quân

Cầu thang lên tầng 2, sàn tuyền lát gỗ Giáng Hương thì phải, ở em thấy rất ấm cúng

Hành lang tầng 2, trên này có 5 phòng

Chỗ uốn trà, cafe ngoài hiên, ngồi đây ngắm bọn trẻ con hàng xóm oánh cầu lông vui phết
Đối diện có cửa hàng tạp hóa bán bia, nước ngọt, bánh kẹo, ... giá cũng rất bình dân

Đầu ngõ thì rất nhiều cửa hàng bán đồ nướng, nhìn rất ngon

Xe đón dâu, cũng không khác VN là mấy

Chỉnh sửa cuối: