Lào - Té nước và...

Hummer_C83

Xe tăng
Fun quá cám ơn phóng sự của bác chủ thớt
kính cụ (b)

Ti tach

Xe buýt
Ủng hộ cụ cái vụ đi Lào nhân dịp giỗ tổ và năm mới bạn Lào. Cụ xem lại cái lịch của cụ tý, có 1 số chỗ không hợp lý:
giỗ tổ năm nay vào ngày 12/4 nên em nghĩ lịch trình đi từ ngày 12/4 đến 17/4 ( thứ 3 đến chủ nhật về), 6 ngày 5 đêm, nghỉ phép 3 ngày ( 13/4- 15/4)

Em có cái lịch trình như thế này, (đi từ 12/4-17/4) các cụ tham khảo nhé

Ngày 1: Hà Nội - Cửa Khẩu Nậm Cắn (475 km)
Đoàn khởi hành đi Nậm Cắn - Nghệ An, ăn tối, nghỉ đêm. Mấy giờ, Ngủ Nạm cắn ?

Ngày 2: Cửa khẩu Nậm Cắn - Luang Prabang (460km)
Sau khi ăn sáng, Đoàn khởi hành đi Xiêng Khoảng tham quan cánh đồng Chum nơi có hàng ngàn những chiếc chum đá nặng từ 600 kg đến 1 tấn nằm rải rác trên những cánh đồng dọc theo biên giới phía Bắc cùa dãy Trường Sơn. Tới trưa chắc mới qua đươc Xienkhoang và ăn trưa rồi chạy chiều, tối mới đếnn LPB thì khá nguy hiểm vì đoạn đường này rất xoắn đấy cụ ạ

Đoàn khởi hành tới Luang Prabang- một di sản văn hóa thế giới được UNESCO công nhận và được bảo tồn gần như nguyên vẹn. Luang Prabang là điểm sáng không thể bỏ qua của bất cứ du khách nào đến Lào bởi sự thanh bình và vẻ đẹp tráng lệ ghi dấu thời vàng son của một cố đô. Cụ nói chuẩn đới

Ngày 3: Luang Prabang
Ăn sáng, Trước khi ăn sáng nên dậy sớm xem bình minh và xem phong tục khất thực sáng sớm cụ ạ đoàn tham dự lễ hội té nước cầu may mừng Năm Mới tại Lào - Cứ vào khoảng giữa tháng tư hàng năm, người dân Lào lại tưng bừng tổ chức lễ Hội Hốt nạm (Lễ hội té nước) lại tưng bừng tổ chức mừng năm mới theo Phật lịch) để cầu sức khỏe và may mắn. Lễ té nước bao gồm nhiều hoạt động thú vị như lễ rước các nàng Xẳng Khảng - Chúa Xuân, lễ tắm tượng Phật… Đoàn nghỉ ngơi ăn trưa.

Chiều Đoàn tìm hiểu về văn hóa truyền thống và cuộc sống thường nhật của người dân Luang Prabang tại Trung tâm Nghệ thuật và Dân tộc học, làng dệt Ban Xiengkhong và Ban Xienglek. Đoàng viếng đền Wat Mai - ngôi đền lớn nhất ở Luang Prabang. Đoàn ngắm hoàng hôn và toàn cảnh cố đô nép mình bên sông Nậm Tha từ đỉnh núi Phousi. Sau khi ăn tối tự do tham quan mua sắm tại chợ đêm.
Các cụ nên đi thăm 4 chùa cổ của LPB trong ngày, thăm phố phường và phong cảnh (LPB Cũng nhỏ bằng 1 quận ở Hn thôi, dân ít và chủ yếu là khách du lịch)chiều muộn leo lên núi phusi xem hoàng hôn trên sông Me kong. sau đó xúông núi đi ăn đồ nướng bờ sông Mekong rồi về đi chợ đêm là OK
Ngày 4: Luang Phrabang - Viêng Chăn (400km) Cụ xem lại lộ trình này nhé, Chạy chật vật 1 ngày đấy đường cực xoắn luôn, nếu muốn đi thẳng thì chỉ thăm Hoàng cung và 1 chùa phật tích của người Việt thôi sau đó chạy luôn( tự chuẩn bị ăn trưa nhé - chỉ 2 nơi dừng ăn đươc nhưng đều nhỡ cung đường là Ngã 3 Phukhou hoặc Vangvieng). Nếu thu xếp đi theo lịc của cụ thì nên khởi hành 10h nghỉ ăn trưa ở Phoukhou chièu tối ở Vang viêng cũng thú vị đấy. Từ trưa mà chạy đi Vientian thì tới nửa đêm và quá mạo hiểm
Ăn sáng, đoàn tham quan Hoàng Cung, Bảo tàng Hoàng Gia - nơi lưu giữ hàng ngàn hiện vật có giá trị. thăm Wat Sene, đền Wat Xiengthong đậm nét kiến trúc Lào cổ điển, đền Wat Visoun - ngôi đền cổ nhất thành phố, đền thờ thần Haw Phi Khon ở đền Wat Aham . Ăn trưa
Chiều: Đoàn khởi hành tới thành phố Viêng Chăn - được mệnh danh là thành phố thanh bình, đẹp quyến rũ và làm mê hoặc lòng người cùng với sự pha trộn, ảnh hưởng của các nền văn hóa Lào, Thái Lan, Trung Quốc, Việt Nam, phương Tây…

Ngày 5: Viêng Chăn - Cầu Treo (hơn 400km) (Ăn sáng/Ăn trưa/Ăn tối)
Ăn sáng, Đoàn khởi hành đi Xiêng Khoảng ???tham quan Viên Chăn. Đoàn nghỉ ngơi ăn trưa.
Chiều, Đoàn tiếp tục đi cửa khẩu Nậm Phao.??? Đến cửa khẩu Nậm Phao, đoàn nghỉ ngơi, ăn tối và nghỉ đêm ở khách sạn. :-??Em khổng hiểu cụ đi đường nào???
Theo E cụ dậy sơm thăm Vat xieng khuan( Bãi phật- công viên phật), cầu hữu nghị Lào Thái, ăn sáng sau đó chạy qua Patuxay, Thạt Luổng, tới 9h chạy gần 400KM tới 15h-15h30 nhập cảnh tại Cửa khẩu Cầu treo rồi chạy 4000KM dương HCM tới HN khoảng 23h (cả nghỉ ăn)
Ngày 6: Cầu Treo - Hà Nội (430 km)

Nếu tiết kiệm thời gian nữa thì đi từ chiều ngày 11/4 (khoảng 5 h chiều ) tối khuya 11h đến vinh, ăn tối và tìm ks ngủ (đặt khách sạn trước để tiết kiệm time đi tìm), sáng hôm sau làm thủ tục qua Lao thì sẽ có thêm 1 ngày nữa khám phá Viêng Chăn.
Cụ nói chuẩn nếu cụ đi theo cung dường ngược lại từ Cầu treo-Vientian-Vanvien-LuongPB-Xiengkhoang- Nậm cắn thì OK hơn nhiều và rất mỹ mãn.và cũng chỉ mất 5 ngày rưỡi thôi. E đã tính kĩ cho mấy lần em đi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Frank Rocky

Xe tải
Không đi bạn bè nó khinh cho ;)

muadem

Xe cút kít
Bức ảnh của bác thật ấn tượng, hơn hẳn ảnh của phóng viên chuyên nghiệp! Cám ơn bác nhiều!
Mấy bác bên lâm nghiệp nhìn và ba bức ảnh này chắc ngất luôn. Công nhận cụ giang có tinh thần vì nước

ntdx

Xe hơi
e dang chuan bi di vu nay,lot dep ngoi hong cong tac chuan bi nha cac cu a

Vua Nui

Xe buýt
Xem lại vẫn hay

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Lại sắp Tết té nước Lào rồi. Thớt này hay quá.

Ducwagon

Xe tăng

Dân Nghệ

Xe tăng
Em không hiểu lắm cái vụ này, có cụ nào giải thích giùm em với ạ ???
Theo em biết được khi quân chính phủ Lào thân Mỹ đã xây dựng công trình này khi giành chiến thắng trước quân tình nguyện VN tại Cánh đồng Chum. Có một lãnh đạo cao cấp của Vn khi đến tham quan và trèo lên trên tháp có hỏi người đi cùng nguồn gốc ý nghĩa của cái cổng chào này, khi biết được nội dung như trên nên ông đã bảo toàn bộ đoàn quay trở xuống và ra về. Thế mà có lần em xem chương trình của đài truyền hình Nghệ an khi nói đến cổng chào này đã có lời bình như thế này: Cổng chào Pactuxay là biểu tượng chiến thắng của quân và dân bộ tộc Lào trước quân xâm lược.... bó tay x-(!!!!

Shara

Xe máy
Ba em đi Lào, đúng lễ hội té nước, tham gia, và cấp cứu tại bệnh viện Lào vì cảm lạnh

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Năm nay các cụ có dự định gì không? nếu có cho em đặt gạch nhá?mờ làm thủ tục mất bao lâu đấy các cụ?

Dân Nghệ

Xe tăng
kha kha

Ba em đi Lào, đúng lễ hội té nước, tham gia, và cấp cứu tại bệnh viện Lào vì cảm lạnh
Còn em thì bị ném một túi đá lạnh ===> choáng mất hơn 10 phút, thay mới cái điện thoại nữa:|

raotro

Xe container
Cháu cũng đang sắp xếp để sang dính nước đây.

Ti tach

Xe buýt
Theo em biết được khi quân chính phủ Lào thân Mỹ đã xây dựng công trình này khi giành chiến thắng trước quân tình nguyện VN tại Cánh đồng Chum. Có một lãnh đạo cao cấp của Vn khi đến tham quan và trèo lên trên tháp có hỏi người đi cùng nguồn gốc ý nghĩa của cái cổng chào này, khi biết được nội dung như trên nên ông đã bảo toàn bộ đoàn quay trở xuống và ra về. Thế mà có lần em xem chương trình của đài truyền hình Nghệ an khi nói đến cổng chào này đã có lời bình như thế này: Cổng chào Pactuxay là biểu tượng chiến thắng của quân và dân bộ tộc Lào trước quân xâm lược.... bó tay x-(!!!!
Chắc ở đây các cụ có sự nhầm lẫn. Đúng là tiền Mẽo nhưng là ăn bớt tiền xây sân bay để xây Patuxay ( Giống lấy tiền cầu Thăng long xây cầu Chương dương bằng tiền Nga ngố của Việt cộng ấy) để kỷ niệm các bộ tộc Lao chiến thắng quân Pháp lập ra nhà nước Lào Dân chủ lập hiến thay cho Quân chủ trước đây các cụ ợ. nếu các cụ quan tâm thì vào google, gõ patuxay thì rõ.

tamthan

Xe hơi
Bác chủ thớt có cái nhìn rất funny mà sâu sắc