LÀO - Những cung đường mới

hero0783

Xe máy
đẹp quá, bao giờ mới được như bác

hanoiforyou

Xe đạp
Em xin kể lại cung VTE đi LPQ năm 2013, để bác thêm sự chuẩn bị.
Sáng 8h xuất phát ở quán phở Lào tại VTE. Em đi theo sự chỉ dẫn của GGmap kết hợp sóng 2G của Unitel (vì 3G phập phồng, và bác nhớ mua thêm đôi ba card nạp tiền, đợt em đi thì chỉ có 1 đại ly của Unitel trên đường).
Tầm trưa, nếu đi đúng tốc độ, đến đoạn đường có độ cao so với mực nước biển là cao nhất (do anh GGmap báo, chế độ maps để terrain, em dùng e71 mới có), thì có 1 trạm dừng chân, của người Thái Lan. Đoàn em nghỉ nhẹ, và tiếp tục lên đường. Tầm 1h chiều thì đoàn em đến ngã ba rẽ đi LPQ và Xiên Khoảng.
Đoạn từ ngã 3 này đến LPQ đường đèo ngoằn ngoèo, nhưng ít xe, dễ đi, em đi cả buổi chỉ gặp đúng 3,4 ô tô bán tải ngược chiều. Cứ rong ruổi, 4h chiều em đến LPQ. Đến đây, bác cứ hỏi thăm thông tin du lịch bằng tiếng VN, không phải e ngại, vì phần lớn người bán hàng rong là dân NA, HT, QB (chỉ e Tết họ về bớt).
Có một lưu ý, cụ không nên đi LPQ về XK vào lúc chiều tối, sau 4h chiều, vì chúng em đã đi như vậy, đêm hôm khuya khoắt, sương mù, mưa đêm dày đặc, cực khổ tay lái. Bắt đầu từ ngã ba em nói trên về đến XK thì mới tương đối dễ dàng, có thể đi đêm vì là đường QL, có dân cư. Đến XK thì bác nghỉ ở ks tên là Xiên Khoảng, toàn người Việt ( nhớ gọi lễ tân) ở đây, tiêu chuẩn 2 sao, có ăn sáng nhẹ.
Vài lời chia sẻ, hi vọng giúp đoàn bác phượt vui.
Thêm: Đoàn em đi 1 xe Fortune, 5 người mà có 4 lái nên đi 1 mạch từ 7h sáng đến 4h sáng hôm sau mới đến XK. Bác đi sedan thì chú ý nạp xăng đầy đủ. Ở LPQ có 1 cây xăng thì phải. Xăng đắt hơn ở VN, hi hi.
Em thêm, em đi theo đường 13, đi đến ngã ba 13 và 7 PhouKhoun (GGmap ghi thế) thì rẽ trái đi Luông

Chỉnh sửa cuối:

Xe FC

Đi bộ
Chào bác Quang

E đã theo dõi thớt này của bác để lập cho mình một chuyến đi Laos vào dịp Tết âm lịch năm nay. E dự kiến xuất phát ở Hà Nội vào chiều ngày mùng 1 Tết. Chuơng trình dự kiến của em như sau:

1 Monday, February 08, 2016 Hanoi - Vinh
2 Saturday, February 07, 2015 Vinh - QL8 Cau Treo - VTE
3 Sunday, February 08, 2015 VTE
4 Monday, February 09, 2015 VTE - LPQ
5 Tuesday, February 10, 2015 LPQ
6 Wednesday, February 11, 2015 LPQ Phonsavan (Xiêng Khoảng)
7 Thursday, February 12, 2015 Phonsavan (Xiêng Khoảng) Nam Can - TT Anh Son, Nghe An, Vietnam
8 Friday, February 13, 2015 TT Anh Son, Nghe An Hanoi

Khách sạn e đã nờ bạn bè ở Láo đặt giúp,, xe thì e đi xe nhà (sedan).

Lào e đã đi một vài lần tuy nhiên là đi công tác và đi bằng máy bay nên các cung đường e chưa nắm được nhiều. Bác giúp em một số thông tin sau:

- Các nhà hàng trên đường
- Các nhà hàng ở các thành phố e đi tham quan
- Nên chuẩn bị những gì khi đi vào dịp Tết

Cảm ơn bác!
Cụ ơi nhà iem cũng định phượt Lào từ mùng 2 Tết, cụ đi mấy xe nếu join được cùng thì zui quá ạ.

trinh_iat

Xe tải
Chào cụ, nha em di 2 xe. Cụ xuất phát từ Hà Nội hay đâu ah?

trinh_iat

Xe tải
Em xin kể lại cung VTE đi LPQ năm 2013, để bác thêm sự chuẩn bị.
Sáng 8h xuất phát ở quán phở Lào tại VTE. Em đi theo sự chỉ dẫn của GGmap kết hợp sóng 2G của Unitel (vì 3G phập phồng, và bác nhớ mua thêm đôi ba card nạp tiền, đợt em đi thì chỉ có 1 đại ly của Unitel trên đường).
Tầm trưa, nếu đi đúng tốc độ, đến đoạn đường có độ cao so với mực nước biển là cao nhất (do anh GGmap báo, chế độ maps để terrain, em dùng e71 mới có), thì có 1 trạm dừng chân, của người Thái Lan. Đoàn em nghỉ nhẹ, và tiếp tục lên đường. Tầm 1h chiều thì đoàn em đến ngã ba rẽ đi LPQ và Xiên Khoảng.
Đoạn từ ngã 3 này đến LPQ đường đèo ngoằn ngoèo, nhưng ít xe, dễ đi, em đi cả buổi chỉ gặp đúng 3,4 ô tô bán tải ngược chiều. Cứ rong ruổi, 4h chiều em đến LPQ. Đến đây, bác cứ hỏi thăm thông tin du lịch bằng tiếng VN, không phải e ngại, vì phần lớn người bán hàng rong là dân NA, HT, QB (chỉ e Tết họ về bớt).
Có một lưu ý, cụ không nên đi LPQ về XK vào lúc chiều tối, sau 4h chiều, vì chúng em đã đi như vậy, đêm hôm khuya khoắt, sương mù, mưa đêm dày đặc, cực khổ tay lái. Bắt đầu từ ngã ba em nói trên về đến XK thì mới tương đối dễ dàng, có thể đi đêm vì là đường QL, có dân cư. Đến XK thì bác nghỉ ở ks tên là Xiên Khoảng, toàn người Việt ( nhớ gọi lễ tân) ở đây, tiêu chuẩn 2 sao, có ăn sáng nhẹ.
Vài lời chia sẻ, hi vọng giúp đoàn bác phượt vui.
Thêm: Đoàn em đi 1 xe Fortune, 5 người mà có 4 lái nên đi 1 mạch từ 7h sáng đến 4h sáng hôm sau mới đến XK. Bác đi sedan thì chú ý nạp xăng đầy đủ. Ở LPQ có 1 cây xăng thì phải. Xăng đắt hơn ở VN, hi hi.
Em thêm, em đi theo đường 13, đi đến ngã ba 13 và 7 PhouKhoun (GGmap ghi thế) thì rẽ trái đi Luông
Cảm ơn thông tin của cụ. Nhà e chắc chủ yếu đi ban ngày thôi vì có 1 lái

Hoangpham80

Xe tải
Thời gian ..em thiếu quá..ko thì làm 1 chuyến như cụ.

Hoangpham80

Xe tải
Đi mất bao nhiêu ngày ạ?

Ngoc1912

Xe tải
hóng xem ảnh các cụ

chak

Xe hơi
Cảnh đẹp quá

vutuan411

Đi bộ
Tôi mới tham gia diễn đàn, xin gửi lời chào đầu tiên đến các bác
Tôi theo dõi thớt này vì Tết này cũng chuẩn bị đi Lào với mấy người bạn. Thấy các tour đi Lào của các bác thường kéo dài ít nhất là 6 ngày, nhưng vì đoàn tôi thời gian hạn chế nên ép xuống còn 5 ngày (từ mùng 3-mùng 7 Tết)
Ngày 1: Hà Nội - Xiêng KHoảng - nghỉ đêm ở XIêng KHoảng
Ngày 2: Xiêng Khoảng - Luangprabang - nghỉ đêm ở Luang
Ngày 3: Luang - Vientiane - nghỉ đêm ở Vientiane
Ngày 4: sau bữa trưa mới khởi hành từ Viêntiane về đến Laksao
Ngày 5: Laksao- ck Cầu Treo về Hà Nội

Vấn đề em muốn nhờ bác chủ thớt kinh nghiệm đi Lào nhiều xem ở Lak sao thì có phòng nghỉ nào ổn không? hay điều chỉnh hành trình ngày 4-5 thế nào cho hợp lý?

vutuan411

Đi bộ
Nếu vì thời gian hạn hẹp mà bạn muốn đi được nhiều điểm - có tính chất "điểm danh" - thì như vậy là hợp lý rồi. Nếu theo hành trình của bạn mà bỏ qua Vientiane (hoặc Luang Prabang và để dành vào một dịp khác) thì hợp lý hơn...
Laksao là thị trấn khá đông vui, có chợ lớn mà mỗi khi về Cửa khẩu, các đoàn hay ghé thăm để mua đến "đồng tiền cuối cùng"... Laksao có nhiều nhà nghỉ mới xây ở phía trước chợ - chỗ ngã tư cắt đường 1E, khách sạn kiêm quán ăn Kim Hợi cạnh chợ, trên đường QL 8
Rất cảm ơn bác tranquang83

tienthanh6t

Xe buýt
Tôi mới tham gia diễn đàn, xin gửi lời chào đầu tiên đến các bác
Tôi theo dõi thớt này vì Tết này cũng chuẩn bị đi Lào với mấy người bạn. Thấy các tour đi Lào của các bác thường kéo dài ít nhất là 6 ngày, nhưng vì đoàn tôi thời gian hạn chế nên ép xuống còn 5 ngày (từ mùng 3-mùng 7 Tết)
Ngày 1: Hà Nội - Xiêng KHoảng - nghỉ đêm ở XIêng KHoảng
Ngày 2: Xiêng Khoảng - Luangprabang - nghỉ đêm ở Luang
Ngày 3: Luang - Vientiane - nghỉ đêm ở Vientiane
Ngày 4: sau bữa trưa mới khởi hành từ Viêntiane về đến Laksao
Ngày 5: Laksao- ck Cầu Treo về Hà Nội

Vấn đề em muốn nhờ bác chủ thớt kinh nghiệm đi Lào nhiều xem ở Lak sao thì có phòng nghỉ nào ổn không? hay điều chỉnh hành trình ngày 4-5 thế nào cho hợp lý?
Cụ có ngày đi hạn chế giống e (3-7) em định đến vien sau đó 1 ngày đi Udon rồi quay về, cố trưa ngày 7 có mặt tại HN.

quanglelive

Xe hơi
Em thích đi Luông quá mà chưa có dịp :(

BiK

Xe điện
Cụ tranquang83 oi, xe mình mà sang Thái, bên họ tay lái nghịch thì mình có được phép chạy không ? Lái như vậy có khó khăn gì không ?