LÀO - Những cung đường mới

Xe tăng

Xe tăng
Chúc mừng các cụ đã đi đến nơi về đến chốn.

caskiems

Xe hơi
Cám ơn bài viết của Cụ, em hỏi ngu chút đi Lào có cần hộ chiếu ko Cụ? Thanks cun

Cóc_Cụ

Xe tải
Hay quá, em đang tính hè này làm chuyến phượt Lào đây. thanks cụ

KhoanLang

Xe hơi
chào bác tranquang83, em là dân phượt, với em trước là đi phượt ( có thể cả phọt nữa ^^ ) , sau là biết đường xá chỗ ăn chơi rồi thì dẫn bố mẹ em đi sau.
( trước em đã có 1 số chuyến đi dẫn cả nhà đi, e đã post trong CCCD )
sắp tới em muốn đi Lào 1 chuyến để tiền trạm, sau đó e sẽ lái xe ( BMW320i đời 2013 ) chở bố mẹ e đi ( mong các bác đừng xui em ko nên đi bằng xe này , vì e đã xuyên Việt bằng con xe này rồi ạ )
Em thấy trên này bác đã đi LÀo nhiều lần, vậy bác có thể lên giúp em 1 cung đường thỏa mãn những tiêu chí sau:
- đường đẹp nhất có thể ( vì xe em gầm thấp, em ko xót xe đâu vì xe nó phục vụ mình mà, nhưng đường xấu quá đi chậm lắm ạ )
- đi hết các danh thắng quan trọng của Lào ( viêng chăn, luang pha bang, đồng chum ...)
- thời gian thoải mái,
em xin cảm ơn bác nhiều, nếu bác rảnh em mời bác cafe ạ, em ở HN

KhoanLang

Xe hơi
xin chân thành cảm ơn bác tranquang83, sau khi nghiên cứu lịch trình của bác và các bài viết về phượt Lào, em lên cung như sau, bác tham khảo giúp em xem có sai sót gì cần chỉnh sửa không nhé, em dự kiến đi vào tháng 6 bằng xe máy cào cào trước, có nóng lắm không ạ?
+++++++++++++++++++++++++

Ngày 1: HÀ NỘI – PAKXAN
Ăn tối tại Khách sạn 2 sao TX Pakxan của BQP.
Buổi tối có thể đi chợ đêm.

Ngày 2: PAKXAN – VIÊNG CHĂN
-Tham quan điểm đầu tiên là Chùa Xí Mương – chùa linh thiêng nhất thủ đô Viêng Chăn.
-Điểm tiếp theo là Tượng đài Chiến thắng Patuxay – Khải Hoàn Môn của thủ đô Viêng Chăn,
- Thạt Luổng – biểu tượng của Phật giáo Tiểu thừa Lào, biểu tượng linh thiêng được in trên đồng tiền KIP của Lào.
- Chùa Wat Sisaket - ngôi chùa có nhiều tượng Phật nhất nước Lào với 6.840 tượng Phật lớn nhỏ rất quý hiếm. Tượng ở đây được làm chủ yếu bằng đồng và các vật liệu khác như gỗ quý, bạc hoặc mạ vàng

18h00 Buổi tối có thể khám phá Viêng Chăn về đêm. Ngồi bên bờ sông Mekong và nhấp nháp cốc bia Lào cùng với các món nướng cũng là một thú vui vào buổi tối ở Viêng Chăn.

Ngày 3: VIÊNG CHĂN – VANG VIÊN
Khám phá vẻ đẹp hữu tình Vang Viêng bằng cách chèo kayak dọc theo sông Nậm Songcác trò chơi mạo hiểm như: trượt thác, thả thuyền trôi trên dòng sông, đi thuyền kyak khám phá các hang động đá vôi tại nơi đây…
Ăn tối. Nghỉ đêm tại Vang Viêng.

Ngày 4: VANG VIÊNG – LUÔNGPHABANG

Ngày 5: THAM QUAN CỐ ĐÔ LUÔNGPHABANG
Ăn trưa. Chiều khởi hành đi tham quan chùa Vat Xiêng Thong. Sau đó tiếp tục tham quan Thác nước Quảng Sý.
Ăn tối. Buổi tối tự do khám phá Luôngphabang về đêm, đặc biệt thưởng thức không khí chợ đêm tại Luôngphabang.

Ngày 6: LUÔNGPHABANG – XIÊNG KHOẢNG
Ăn trưa. Chiều trên đường về, ghé tham quan Cánh Đồng Chum 1, nơi tập trung những chiếc chum lớn nằm rải rác trên một cánh đồng rộng lớn. Theo các nhà nghiên cứu cho đến bây giờ vẫn chưa xác định được mục đích sử dụng nhữ chiếc chum lớn này: có thể dùng để đựng lúa gạo, hoặc đựng tro cốt,.. Ăn tối và nghỉ đêm tại Phonsavan.

Ngày 7: XIÊNG KHOẢNG – HÀ NỘI
20h30 về tới Hà Nội. Kết thúc chương trình+

bimbim5656

Xe container
xin chân thành cảm ơn bác tranquang83, sau khi nghiên cứu lịch trình của bác và các bài viết về phượt Lào, em lên cung như sau, bác tham khảo giúp em xem có sai sót gì cần chỉnh sửa không nhé, em dự kiến đi vào tháng 6 bằng xe máy cào cào trước, có nóng lắm không ạ?
+++++++++++++++++++++++++

Ngày 1: HÀ NỘI – PAKXAN
Ăn tối tại Khách sạn 2 sao TX Pakxan của BQP.
Buổi tối có thể đi chợ đêm.

Ngày 2: PAKXAN – VIÊNG CHĂN
-Tham quan điểm đầu tiên là Chùa Xí Mương – chùa linh thiêng nhất thủ đô Viêng Chăn.
-Điểm tiếp theo là Tượng đài Chiến thắng Patuxay – Khải Hoàn Môn của thủ đô Viêng Chăn,
- Thạt Luổng – biểu tượng của Phật giáo Tiểu thừa Lào, biểu tượng linh thiêng được in trên đồng tiền KIP của Lào.
- Chùa Wat Sisaket - ngôi chùa có nhiều tượng Phật nhất nước Lào với 6.840 tượng Phật lớn nhỏ rất quý hiếm. Tượng ở đây được làm chủ yếu bằng đồng và các vật liệu khác như gỗ quý, bạc hoặc mạ vàng

18h00 Buổi tối có thể khám phá Viêng Chăn về đêm. Ngồi bên bờ sông Mekong và nhấp nháp cốc bia Lào cùng với các món nướng cũng là một thú vui vào buổi tối ở Viêng Chăn.

Ngày 3: VIÊNG CHĂN – VANG VIÊN
Khám phá vẻ đẹp hữu tình Vang Viêng bằng cách chèo kayak dọc theo sông Nậm Songcác trò chơi mạo hiểm như: trượt thác, thả thuyền trôi trên dòng sông, đi thuyền kyak khám phá các hang động đá vôi tại nơi đây…
Ăn tối. Nghỉ đêm tại Vang Viêng.

Ngày 4: VANG VIÊNG – LUÔNGPHABANG

Ngày 5: THAM QUAN CỐ ĐÔ LUÔNGPHABANG
Ăn trưa. Chiều khởi hành đi tham quan chùa Vat Xiêng Thong. Sau đó tiếp tục tham quan Thác nước Quảng Sý.
Ăn tối. Buổi tối tự do khám phá Luôngphabang về đêm, đặc biệt thưởng thức không khí chợ đêm tại Luôngphabang.

Ngày 6: LUÔNGPHABANG – XIÊNG KHOẢNG
Ăn trưa. Chiều trên đường về, ghé tham quan Cánh Đồng Chum 1, nơi tập trung những chiếc chum lớn nằm rải rác trên một cánh đồng rộng lớn. Theo các nhà nghiên cứu cho đến bây giờ vẫn chưa xác định được mục đích sử dụng nhữ chiếc chum lớn này: có thể dùng để đựng lúa gạo, hoặc đựng tro cốt,.. Ăn tối và nghỉ đêm tại Phonsavan.

Ngày 7: XIÊNG KHOẢNG – HÀ NỘI
20h30 về tới Hà Nội. Kết thúc chương trình+
Cụ tham khảo thêm chuyến đi của đoàn em hồi Tết âm vừa rồi, đúng cung cụ chuẩn bị đi luôn
http://www.otofun.net/threads/817106-lao-tinh-yeu-vuot-bien

KhoanLang

Xe hơi
em cảm ơn cụ bimbim5656 , các cụ có thể cho em biết là 3G bên Lào ok ko? nên mua của cty nào nhỉ, em hay tìm đường trên Google map ạ

phuonganh1993

Xe hơi
cái nhà gỗ đẹp nhỷ

haluvian

Xe hơi
Gần Cửa khẩu có đoạn qua sông, trước đó là phà - mà có cụ trên OF đã cảnh báo là "đắt nhất hành tinh" - thì nay là cầu: Cầu Sop Hun

[/QUOTE]
Em đi ngược chiều cụ nó trông thế này ạ

trinh_iat

Xe tải
Cảm ơn bạn [@KhoanLang;307131] đã ghé chơi... Về yêu cầu của bạn tớ có thể trả lời vắn tắt thế này: Lào là môi trường vô cùng thuận lợi cho những ai có nhu cầu thích du lịch tự túc và nếu có xe riêng đi chơi! Vì vậy, năm 2014 có đến 1,1 triệu du khách Việt đến Lào.
Cung đường đẹp nhất có thể dành cho các loại xe và cũng là cung đường nhiều người Việt Nam - nhất là các bạn tham gia diễn đàn OF - hay du lịch là: CK Cầu Treo (Hà Tĩnh) - Thủ đô Viên Chăn - Vang Viêng - Luang Prabang - Phonsavan (có Cánh đồng Chum) - CK Nậm Cắn (Nghệ An) hoặc ngược lại. Bản đồ hành trình xuất phát từ Hà Nội:

Chào bác Quang

E đã theo dõi thớt này của bác để lập cho mình một chuyến đi Laos vào dịp Tết âm lịch năm nay. E dự kiến xuất phát ở Hà Nội vào chiều ngày mùng 1 Tết. Chuơng trình dự kiến của em như sau:

1 Monday, February 08, 2016 Hanoi - Vinh
2 Saturday, February 07, 2015 Vinh - QL8 Cau Treo - VTE
3 Sunday, February 08, 2015 VTE
4 Monday, February 09, 2015 VTE - LPQ
5 Tuesday, February 10, 2015 LPQ
6 Wednesday, February 11, 2015 LPQ Phonsavan (Xiêng Khoảng)
7 Thursday, February 12, 2015 Phonsavan (Xiêng Khoảng) Nam Can - TT Anh Son, Nghe An, Vietnam
8 Friday, February 13, 2015 TT Anh Son, Nghe An Hanoi

Khách sạn e đã nờ bạn bè ở Láo đặt giúp,, xe thì e đi xe nhà (sedan).

Lào e đã đi một vài lần tuy nhiên là đi công tác và đi bằng máy bay nên các cung đường e chưa nắm được nhiều. Bác giúp em một số thông tin sau:

- Các nhà hàng trên đường
- Các nhà hàng ở các thành phố e đi tham quan
- Nên chuẩn bị những gì khi đi vào dịp Tết

Cảm ơn bác!

trinh_iat

Xe tải
Cảm ơn bạn đã tin cậy! Trên diễn đàn này có khá nhiều câu chuyện đi Lào theo hành trình như bạn dự định. Trong đó có kể rất chi tiết những trải nghiệm trên đường, bạn chịu khó ngâm cứu - vì tới Tết âm lịch mới thực hiện mà. Riêng tôi cũng có đến vài bài viết kể về những chuyến đi Lào trong khoảng thời gian 2012 đến 2015 để bạn có thể tham khảo. Chúc bạn có nhiều niềm vui trong những chuyến đi.
Cảm ơn bác!

VojCoj

Xe máy
Con ngngười lào rất tốt bụng

hero0783

Xe máy
đẹp quá, bao giờ mới được như bác