LÀO: Muốn nhanh thì phải từ từ!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh đẹp, dưng mà photobucket bị lỗi nên nhiều ảnh bị mất một phần quá, bác xem upload lại những ảnh đó đi.

Raubac

Xe tăng
Trước khi chuyến Lào - Thái đi vào dĩ vãng em post nốt chỗ ảnh cho bõ công đeo máy!
Trong khi cả đoàn đi Luông, em và bác Hoang Nhi ở lại Viêng Chăn chơi cái này...

...................

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Ơ, vậy các bác có đi LPB không hử, sao không thấy ảnh ọt gì hết.

Nếu có đi, các bác có gặp em này không:

Em này là hoa khôi của khu chợ trời LPB:

Lúc chợ trời này dọn hàng ra là trời gần tắt nắng, còn vài chị chưa kịp dọn hàng:

những vạt nắng cuối cùng:

Một bà gánh hàng rong:

và một em bé đang ngủ ngon lành trên lưng mẹ:

Post chen ảnh vào bài của các bác tí, làm nóng lại để các bác còn post tiếp ảnh!

Raubac

Xe tăng
Cám ơn bác Lamchieu, người chụp pro, máy pro => ảnh pro (y)

Các xạ thủ OF

Có vẻ giống xạ thủ hơn...:D

Raubac

Xe tăng
Phần tiếp theo: Xe cộ ở Lào

Thân tặng bác Camel

Chỉnh sửa cuối:

Raubac

Xe tăng
Em vẫn mê S-Class đời này hơn(l) (l) (l)

S-Class đời 200x

Xe độ

Accord

Hai chỗ mui trần:P

Chỉnh sửa cuối:

Raubac

Xe tăng
Xe gì đây nhỉ?*-) :^)

suti

Xe buýt
Việt nam – Lào đang 7:0 các bác ợ, tội ngiệp thằng em Lào.
Quên mất là chưa viết nốt bài về ngày cuối của chuyến đi

Day 6: Phongsavan – Hà nội

Sáng dậy làm thủ tục check out với mấy ông Tàu khựa mất mịa nó gần tiếng, không hiểu nhau mà. Cả đoàn phi đến quán ăn Việt tối hôm trước, thấy xúm đông xúm đỏ, hai vợ chồng chủ quán khóc như mưa, tưởng có ai chết, đã thê giangtroc gạt hết moi người ra hiên ngang đi vào hỏi han tình hình. Hoá ra toàn bọn công an Lào ở đó, nhà này đêm qua bị trộm bẻ khoá vào bê nguyên cái két sắt đi, sáng ra nhìn quanh mới thấy Phongsavan nhiều cửa hiẹu Việt phết, em ngờ là dân Việt chơi nhau thôi, dân Lào lười lắm, gì chứ bê két sắt thì xin kiếu, có tiền ở trong cũng mặc kệ :)) :)) :))
Cả bọn bấm nhau chuồn sang bên dối diện ăn sáng, có khi mấy chú hình sự Lào đang viết báo cáo có 2 xe khả nghi từ VN sang tối qua, đêm xảy ra trộm ngay, ăn nhanh vọt về VN cho lành các bác ạ. ĐỊnh thế nhưng ăn xong thì xe eskimo có dấu hiệu xịt 1 lốp, ông này nhanh nhẹn mang cái đo áp suất ra kiểm tra, nhảy vào 1 cửa hiệu tháo lốp, chú thợ làm nhoay nhoáy, kết quả đếch làm sao, có khi ông eskimo chỉ định khoe cái đo áp suất. Thấy chú thợ làm nhanh quá, nghi nghi hỏi chuyện, hoá ra mẹ là người Việt, kết luận: bên Lào thấy chú nào nhanh nhen y như là dân Việt các bác ạ.
Cánh đồng chum cách Phongsavan khoảng 15 phút chạy xe, rộng bao la, toàn chum vại ( chắc ngày xưa để muối dưa ), mấy chục hecta, nhưng giới hạn lại khách du lịch thăm 1 vùng nhỏ thôi vì vẫn đang còn mìn, anh em bảo nhau đi “ấy” cẩn thận không mìn nó nổ tung cho thì coi như xong. Ảnh ọt các bác xem rồi.
Khoảng 10h quay về, đổ xăng xong, nhằm cửa khẩu NamKhan thẳng tiến. Đén cửa khẩu khoảng 12h, đóng của nghỉ trưa, cả đoàn giở đồ nguội ra ăn, hơn 1h thì bắt đầu làm việc. Đến lúc này Hải quan Lào mới hành cái vụ thiếu form D7, phán 1 câu xanh rờn, về Cầu treo mà xuất cảnh, đưng trình bày xin xỏ 1 hồi, nói là đoàn tôi cán bộ nhà nước đi công chuyên kết họp chơi bời tí, cuối cùng xếp Hải quan ra giải quyết, mất khoảng 400K VND, nhận tiền Việt luôn các bác ợ, hê hê.
Qua đến Việt nam thi thủ tục OK, hộ chiếu công vụ đi không mất xu nào các bác ạ. về đến VN thì bắt đầu giao thông mới thấy chuối, xe máy phi qua đường ầm ầm, đường từ cửa khẩu về Diễn Châu cứ 1 đoạn đẹp lại đén một khúc đang làm dở, nihều chỗ tưởng không đi được, đến tận 19h mới đến Diễn Châu ăn tối. À quên trên đương có một chú xin đi nhờ xe vì ô tô hỏng, đi một đoạn bốc bộ đàm bảo xe kia: “Đêm nay 12h về HN hơi sớm, anh em đi sàn “lắc” nốt, sáng về một thể “ chú kia nghe thê vãi ái xin xuống luôn.(y) (y) (y)
Khoang 21h ăn xong, cả bọn phi như điên về HN, lúc này mới thấy xenon có tác dụng, vượt xe khác bay bay. Đâu đó hơn 12h đêm về tới HN. Kêt thúc chuyến đi, quá đã.

suti

các bác có chuyến đi hay quá.
@suti: : Đọc xong bài của bác nẩy ra ý định tết này cả nhà em lang thang lại con đường vừa rồi nhân dị đầu năm xuất hành mà , Bài dài quá nên em ko tổng kết lại được nên phiền bác tổng kết lại theo từng chặng hộ em đựôc không vs dụ: từ đâu đến đâu bao nhiêu Km nghỉ tại địa danh nào KS nạo chi fí, rồi đi đưồng nào đến đâu theo ngày cho nó gọn . cca sthủ tuch xuất nhập cảnh cho người, xe và hai con nhỏ thế nào. Cám ơn bác.
Có bác nào đi cung không lên tiếng nhé. em bình thường hay lang thang một mình xong đi xa thì có lẽ nên đi hai xe trở lên thì an toàn hơn nơi xứ người .

ASCDH

Xe tải
Hic các bác đi được 2 năm rùi mà nhà em bi giờ mới được xem (do bác Giangtroc gửi đường link)! Ảnh đẹp phê lun!
Công nhận bên lào trông có vẻ xanh và sạch hơn Vnam mình!:P

Mr Noob

Xe tăng

thanghn81

Xe hơi
Bá cáo các bác sau 1 tuần không điện thoại, internet... và vật nhau với đường + đèo + các bạn Lào, đoàn đã về đến HN lúc 0.30 sáng nay an toàn tuyệt đối.

Một vài thông tin ban đầu:
- Tổng cả chặng: 2100km
- Thời tiết: cực đẹp
- Phong cảnh tuyệt đẹp
- Các bạn Lào hiền lành, dễ mến, không bao giờ vội (thế nên mới có câu: muốn nhanh thì cứ từ từ :D)
- Đường bên Lào tốt hơn ta, không dùng còi, không phóng nhanh vượt ẩu như ta
- Ăn uống sinh hoạt rẻ, dễ chịu

Thanks bác Eskimot09 đã tổ chức 1 chuyến đi hoàn hảo
Thanks vợ bác quanroll đã bỏ thời gian làm kế toán cho cả đoàn
Thanks bác CVN đã cho mượn bộ đàm, ngon phết
Thanks bác BlackLac cho em mượn 2 cái gối :D
Thanks cả nhà đã động viên khích lệ cả đoàn.

Ảnh thì nhiều vô thiên lủng, em cứ đặt gạch, mai mấy ông thợ ảnh kia sẽ phụt lên phục vụ các bác, có cuộc chiến tàn bạo giữa Li-kông và Ka-lông, các bác chờ nhé!

(b) (b) (b)
E đã sang lào 3 lần rồi với tổng thời gian khoảng gần 6 tháng và đi được khoảng gần 1/2 nước bạn rồi, công nhận cuộc sống bên đó dễ chịu thật, ko tấp nập bon chen như việt nam. Chắc sau tết lại phải qua đó.