Lào Cai: Sapa cuối tuần này

Oải quá, vừa Sài gòn, Vũng tầu, Phan thiết, Vĩnh long về đến nhà, cuối tuần này lại phải phục vụ gia đình vụ Lào cai Sapa 3 ngày đây. Có bác nào đi đường đó cuối tuần này không hú em 1 tiếng. Không biết mấy vụ mưa lũ rừng đợt này có ảnh hưởng gì không đây nữa..

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
em đọc báo thấy: "Dự báo đêm 18/7 mực nước sông Lô tại Tuyên quang có khả năng đạt đỉnh ở mức 26,2m, trên mức báo động 3 là 0,2m. Hôm nay, 19/7, lưu lượng nước đến hồ Hoà Bình có khả năng đạt đỉnh ở mức 11.000m3/giây. Do vậy treenn các sông, suối miền núi thuộc các tỉnh Lào Cai, Điện Biên, Lai Châu, Bắc Kạn, Cao Bằng, Tuyên Quang. Phú Thọ, Hà Giang... nhiều khả năng tiếp tục xảy ra lũ quét và sạt lở đất đá." (Báo Thanh Niên)

fiat1899

Xe đạp
không sợ lũ đâu cứ đi đi ông pick up ơi !

longvu

Xe tăng
mạng chập chờn nở bài

Bác Linh ơi, trên Sapa có cái nhà điều dưỡng của bọn Xổ số hay lắm, bác cố vào đấy nghỉ nhé. Từ NĐD đi bộ 1 tẹo xuống đến chân dốc là gặp ngay ...chợ tình, thứ 7 vui đáo để đấy bác ợ.
Mạng mẹo chán quá, nó nở của em ra thành 2 bài, ko phải tại em đâu.

Chỉnh sửa cuối:

longvu

Xe tăng
Bác Linh ơi, trên Sapa có cái nhà điều dưỡng của bọn Xổ số hay lắm, bác cố vào đấy nghỉ nhé. Từ NĐD đi bộ 1 tẹo xuống đến chân dốc là gặp ngay ...chợ tình, thứ 7 vui đáo để đấy bác ợ.
Chúc bác uếch ken vui vẻ nhé!

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Bác hẹn em đến qua tháng 10 mới đi cơ mà, sốt ruột quá ko nhịn đc à bác ơi

Hình như trong mấy ngày tới vẫn tiếp tục mưa lũ tại các tỉnh phía Bắc, bác Linh cho gia đình đi cũng nên cẩn thận chút.

Cám ơn các bác, chiều theo ý phụ huynh nên sáng sớm mai phải lên đường rồi. Chắc vụ này phải mang theo áo phao , lều bạt và mỳ tôm mất.

@Blacklac: Vụ này là vụ khác còn đến tháng 10 anh với chú lại đi là vụ khác mà.

@Fiat1899: Ông cũng vào đây buôn à, định qua ông đổi cái Musso để leo Sapa thử đấy. Nghe nói Tê giác trèo núi đã lắm.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Bác Pichup ơi trước khi bác đi bác cho em xin lại cái 9700 nhé, dạo này em hay đi tinhe nên không có cũng run............

Lãng Du

Xe tải
Oải quá, vừa Sài gòn, Vũng tầu, Phan thiết, Vĩnh long về đến nhà, cuối tuần này lại phải phục vụ gia đình vụ Lào cai Sapa 3 ngày đây. Có bác nào đi đường đó cuối tuần này không hú em 1 tiếng
tôi cũng mơi từ Kiên giang ra đến HN đêm qua, ngày mai tôi đi Lai châu, sapa, lào cai. bác còn ở đó ko?

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em nghe nói sắp làm 1 con đường mới lên Lào Cai sẽ rút ngắn được đường HN-LC hàng trăm cây số so với đường qua Yên Bái như bây giờ, có bác nào biết thông tin chính xác không?

Bác Pickup đi qua TP Yên Bái thì cẩn thận nhé, trên đấy bắn cũng ác lắm. Nếu bác đi qua đường Việt Trì thì cũng nên đề phòng, em thấy có nạn nhân ở đó rồi. Nếu là em thì em sẽ đi Trung Hà, Lâm Thao qua chỗ Đền Hùng đi thẳng lên Đoan Hùng luôn, không đi theo đường Việt Trì vì đường đấy giờ đang mở rộng đi lại bất tiện lắm.

Bác mà lên Sapa nghiên cứu luôn vụ sang TQ chơi, ông anh em mới đi về thấy khen lắm, chỉ cần làm giấy thông hành là xong.

cabrio

Xe máy
GiaoThong nói:
Em nghe nói sắp làm 1 con đường mới lên Lào Cai sẽ rút ngắn được đường HN-LC hàng trăm cây số so với đường qua Yên Bái như bây giờ, có bác nào biết thông tin chính xác không?
Bác kiểm tra lại cái. Hà nội - Lào cai bình thường là 300 km, mà bị rút đi hàng trăm km thì còn gì? *-) Hay lại bị Tàu lấn? ;)

Tôi có tìm thấy thông tin nói rằng đường cao tốc HN-LC vẫn đi qua Yên bái và khoảng cách sẽ là 240km kia.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cũng rút được mấy chục km so với đường cũ bác ạ, nhưng quan trọng nhất là đường này rộng thênh thang nên đi sẽ nhanh hơn nhiều so với đường cũ:)

http://www.mt.gov.vn/default.asp?op=tintuc&catid=2&newsid=683

Sẽ có đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai
[SIZE=-1]10/7/2006 8:22:53 AM[/SIZE]Đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai được thiết kế theo tiêu chuẩn đường cao tốc loại A, với vận tốc 80km/h. Phần lớn đường đi ven bờ sông Hồng, dọc các sườn đồi và thung lũng có cảnh quan đẹp.

Hành lang Côn Minh - Hải Phòng có chiếu dài 443 km được năm nước: Việt Nam, Lào, Campuchia, Myanmar và Trung Quốc đánh giá là tuyến đường ưu tiên số 1 trong Chương trình hợp tác kinh tế tiểu vùng sông Mê Công. Tuyến đường cao tốc Hà Nội - Việt Trì và Việt Trì - Lào Cai đã được Bộ GTVT cho phép lập dự án đầu tư xây dựng để xúc tiến mạnh mẽ tiến trình hợp tác kinh tế tiểu vùng đó.

Đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai nằm trong hành lang đường bộ Côn Minh - Hải Phòng, có điểm đầu nối với đường vành đai III trên đường Bắc Thăng Long - Nội Bài và đường cao tốc Hà Nội - Hạ Long. Tuyến đi qua Hà Nội và các tỉnh Vĩnh Phúc, Phú Thọ, Yên Bái, Lào Cai, kết thúc tại huyện Bát Xát, nối với đường cao tốc Côn Minh - Hà Khẩu. Vị trí đấu nối với đường cao tốc phía Trung Quốc sẽ được Chính phủ Việt Nam và Trung Quốc đàm phán sau.

Theo Tổng công ty Tư vấn thiết kế GTVT, tư vấn chính thực hiện dự án, tuyến đường phù hợp với quy hoạch hệ thống đường cao tốc được Chính phủ phê duyệt và được thiết kế theo tiêu chuẩn đường cao tốc loại A với vận tốc thiết kế 80 -100km/h. Phần lớn đường sẽ đi ven theo bờ sông Hồng, dọc các sườn đồi và thung lũng có cảnh quan đẹp, tạo được tuyến đường cho du lịch. Hiện tư vấn đang nghiên cứu đưa ra hai phương án xây dựng mặt đường.

Phương án 1: Đoạn cao tốc từ Nội Bài đến Yên Bái thiết kế theo tiêu chuẩn đường ôtô cao tốc sáu làn xe với chiều rộng nền đường 34,5m, vận tốc thiết kế 100km/h. Giai đoạn 1, nền đường và công trình cầu, cống thiết kế cho bốn làn xe cơ giới, với chiều rộng nền đường 27m. Giai đoạn 2, sẽ mở rộng nền đường và công trình cầu cống cho sáu làn xe cơ giới, với chiều rộng nền đường 34,5m. Đoạn từ Yên Bái đến Lào Cai thiết kế theo tiêu chuẩn đường ôtô cao tốc bốn làn xe, với chiều rộng nền đường 24m, vận tốc thiết kế 80km/h. Giai đoạn 1, điểm cuối dự án nối với đường Trần Hưng Đạo (Lào Cai), nền đường và cống phù hợp cho hai làn xe cơ giới, với chiều rộng nền đường 13m, cầu thiết kế có chiều rộng 11,75m. Giai đoạn 2, điểm cuối nối với đường cao tốc Côn Minh - Hà Khẩu, sẽ xây dựng nền, mặt đường, cầu cống hoàn chỉnh, đảm bảo phù hợp bốn làn xe cơ giới, chiều rộng nền đường 24m.

Phương án 2: Tương tự phương án 1, song chiều rộng nền đường đoạn Hà Nội - Yên Bái được điều chỉnh. Nền đường cho sáu làn xe cơ giới là 33m. Trong đó, cho bốn làn xe giai đoạn 1, chiều rộng nền đường 25,5m.

Công trình đường cao tốc Hà Nội - Lào Cai được bố trí đầy đủ hệ thống công trình phụ trợ phù hợp với tiêu chuẩn đường cao tốc: hệ thống đường gom, nút giao cắt khác mức, công trình bảo đảm an toàn giao thông, đèn chiếu sáng, trạm điện thoại với mật độ 3km/trạm, trạm dừng đỗ xe dọc đường (13 trạm), trạm dịch vụ nghỉ ngơi, vu vi.

Dự án có tổng chiều dài 264km, tổng mức đầu tư trên 16.313.448 triệu đồng. Trong đó, giai đoạn 1 có mức đầu tư trên 9.999.128 triệu đồng. Nguồn tài chính đầu tư xây dựng đang được tính toán để huy động từ vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ADF) và ngân sách Nhà nước.

Dự án dự kiến sẽ được tiến hành thiết kế kỹ thuật năm 2006, đấu thầu đầu năm 2007, khởi công tháng 6-2007 và hoàn thành 2010.

Báo cáo các bác em đã về an toàn. Từ Hà nội em đi theo đường Láng Hoà lạc, Sơn tây, cầu Trung hà , Lâm thao, bỏ qua Việt trì đến luôn chỗ đền Hùng ra Quốc lộ 2 đi lên. Đi theo đường này khá tốt, đường vắng và đẹp không có vụ bắn tốc độ. Tiếp tục đến Đoan Hùng đến đoạn rẽ đi Tuyên Quang lại theo quốc lộ 70 đi tiếp hướng Yên Bái. Đoạn này các bác chú ý CSGT bắn tốc độ trong trhị trấn Yên bình , đoạn này chỉ được phép đi dưới 45KM/h và kéo rất dài đến tận ngã ba Yên bái đi Lào cai. Rất nhiều bác đã bị bắn rụng ở đoạnh này đấy. Từ Ngã ba đầu yên bái lên Lào cai, đường xấu và mất sóng điện thoại hoàn toàn đến cách Lào cai khoảng 20km thì điện thoại tự đôngkj bắt sóng của Viễn thông Trung quốc làm em ko dám gọi và nghe vì sợ bị tính Roaming quốc tế, sóng của TQ phát mạnh lắm mà sóng nhà mình ở Lào cai yếu quá nên nó cứ tự động chọn mạng của TQ làm em phải bỏ chế độ chọn mạng tự động chuyển sang chọn tay chứ không thì mình lại phải tiếp tục Roaming Quốc tế. Đoạn này đường xấu nên cũng ko ai chạy nhanh được nên ko có xxxx bắn tốc độ. Mấy cái quán ăn tại KM 9 ( Ngã ba Yên bái đi Lào cai) bây giờ ăn uống kém và đắt hơn trước nhiều rồi vẫn mấy cái món thịt Trâu và cá lăng cá chiên xong không to và tươi như trước nữa còn giá thì ngang Hà nội rồi. Các bác nếu đi đến đó nên bỏ qua và đi tiếp đến Km 60 cách đó ko xa lắm , địa danh gọi là Hồng quang Thuộc Lục yên vào ăn cái quán khá to, sân đỗ rộng và có bóng cây che nắng cho xe . Quán này chỉ có cá ( Hấp , rán, Kho ) và gà rang gừng, ăn rất ngon và giá thì rẻ đến giật mình ( 6 người ăn thoả mái cá, gà ... cơm canh và uống 3 chai bia hết có 130K) Lưu ý có 2 quấn đối diện nhau bên đường đều viết là quán Cơm cá gà rang xong các bác chú ý cái quán bên trái theo chiều xe từ Yên bái lên , sân đỗ xe rộng và có cây bóng mát. Từ Lào cai lên đến Sapa đường đi rất tốt dù đèo dốc Đoạn này các bác rất chú ý CSGT bắn tốc độ trong phố tại Lào cai và đoạn hết dốc từ Sapa xuống bắt đầu vào nội thị, tôi đã chứng kiến 4 xe con phơi xác cả chiều đi và về.
Tổng quãng đường 370 km đến Lào cai và tôi chạy từ 6h30 sáng ở HN đến nơi là 16h30 tại Lào cai ( Đưồng xấu và trên xe chở các cụ nên không thể nhanh hơn đươc.
Có mấy cái ảnh mời các bác xem phần trên ( câu chuyện về các chuyến đi)