[CCCĐ] Lang thang Việt Nam - Tìm cơ hội đứng dậy sau vấp ngã.

quangdzung

Xe điện
Nhớ những năm 90 phải nhảy xe rau từ Đà Lạt về Mỹ Tho, từ Mỹ Tho đi xe chở gạo về bắc Mỹ Thuận. Từ bắc Mỹ Thuận là đi ghe về Sa Đéc
Nói chung em yêu miền Tây. Mỗi lần về miền Tây em vẫn có cảm giác như về quê

Amethyst2020

Xe buýt
Bảo Lộc mát mẻ, văn hoá ẩm thực không khác biệt so với miền Bắc vì dân phần lớn là Bắc di cư. Ở đây có thể đến ĐL, SG, Phan Thiết, Tây Nguyên thuận tiện hơn Tây Ninh. Phan Rang thì nắng cháy quanh năm. Tuy Hoà cũng là lựa chọn k tồi vì khí hậu dễ chịu hơn Phan Rang.
Trước em ở trên Bảo Lộc 1 tháng, ở trên núi luôn. Khí hậu tuyệt vời ạ. Lúc xuống TP cũng nhiều món ăn ngon hợp khẩu vị.

Nhưng Bảo Lộc khá buồn, cảm giác thư thái nhưng cũng tĩnh mịch sao sao đó. Sống lâu dễ u uất. Hay do em ở trên núi nó thế nhỉ.

Em vẫn thích ở gần biển, sáng sáng ra cho gió biển táp vào người, phê phê. Ko biết bao giờ mới thực hiện được.

chim-ưng

Xe tăng
e nghĩ nếu U60 thì chi tiêu ở TP lớn hay tỉnh lẻ thì cũng không vượt quá 5triệu/người/tháng sinh hoạt phí .

Nếu có cái nhà cho thuê được 10triệu/tháng là có thể vi vu sơn thủy rồi các cụ ạ .

Nếu nhà cho thuê ít hơn 5 triệu/tháng thì phải có cái sổ lương hưu , đi được nhưng hơi gò bó .

taiadau

Xe điện
Hôm qua ốm ko ngóc đầu lên được, sáng nay vào tua 1 lượt đến giờ mới đuổi kịp chân cụ chủ :) . Chúc cụ chủ chân cứng đá mềm, vững tay chụp ảnh cho bọn em du lịch qua màn ảnh với nhé.

Dream Thai

Xe điện
Cùng thắc mắc với cụ :)
Mới là nghi vấn thôi cụ ạ, nhưng chắc vậy vì cụ chủ cũng bảo là bx có nick OF.
Trước em có bác khách người Anh quê ở London đã làm đúng như thế này. Bác về hưu rồi cho thuê nhà London, đi khắp nơi trên thế giới, kết nhất Việt nam và Thái land. Giờ bác đang birdwatching ở Ao năng Thái, khéo tháng sau về Vn.
Mấy cụ này dễ có sgbb lắm

Dream Thai

Xe điện
Nếu mức sống ở tỉnh cho 2 người U60 ~ 300 triệu/năm thì em nghĩ là em có đủ cho ~ 50 năm ạ.
Về lý thuyết chỉ cần tiền tiêu trong 2-3 nam là yên tâm, lúc đó mình sẽ làm thứ mình thích (nhưng vẫn ra tiền, dù ko nhiều).
Chứ cứ đi chơi mãi sẽ làm trí óc trì trệ, lao động nhẹ nhành làm trí óc minh mẫn, thọ lâu (e thấy nhiều vị trí thức, chính trị gia họ sống rất thọ) ^:)^ ^:)^

letrungdungcz

Xe tăng
Đợt vừa rồi em bị vỡ Chứng, Coin, các cụ ạ (1xx tỷ). May mà sau khi trả hết nợ nần, vẫn để lại cho vợ con 2 cái nhà và khoản tiền tiết kiệm đủ sống 10 năm.

Sau khi bán con Volvo XC90, em mua con Xpander lướt. Chả biết làm gì nên em đi lang thang. Em định chạy một mạch đến Cà Mau rồi tính tiếp.

Em bắt đầu đi từ Hà Nội hôm qua (09/07/2022). Ăn ngủ trên xe luôn. Đây là ảnh sáng nay em chạy qua Khe Ve (đường Hồ Chí Minh).

Đến mỗi địa phương, cụ trồng 1 cái cây làm kỷ niệm.

Đại Ba

Xe điện
Cụ có thể vào ứng dụng weather trên iphone nó có chỉ số độ ẩm, khoảng <70% là ko ẩm.
Ồ, nếu xem chỉ số đó thì thấy Bảo Lộc luôn có độ ẩm cao khi có mưa.

Tuy nhiên, Bảo Lộc có gió khá mạnh. Gió sẽ thổi bay đi hơi ẩm, khiến cho mình ko có cảm giác bức bối.

Tương tự, Miền Bắc ko lạnh bằng nhiều nước Châu Âu. Nhưng cái lạnh tê tái của Miền Bắc thì ngám ngẩm hơn nhiều.

Mít tố nữ

Xe tăng
e nghĩ nếu U60 thì chi tiêu ở TP lớn hay tỉnh lẻ thì cũng không vượt quá 5triệu/người/tháng sinh hoạt phí .

Nếu có cái nhà cho thuê được 10triệu/tháng là có thể vi vu sơn thủy rồi các cụ ạ .

Nếu nhà cho thuê ít hơn 5 triệu/tháng thì phải có cái sổ lương hưu , đi được nhưng hơi gò bó .
Dạ, em nghĩ cũng khó cụ ơi.
Nếu chờ hưu thì cũng tầm 60 rồi. Lại đến tuổi dùng thuốc nhiều hơn ăn cơm. Trời thương cho sức khoẻ còn vi vu được chứ ngược lại thì chỉ mong kiếm chỗ nào gần viện đi khám cho tiện thôi.
Em nghĩ ngay giờ đây, ngắm thấy đi được thì cứ đi, ngày mai sẽ ra sao ai biết được.

Dream Thai

Xe điện
Dạ, em nghĩ cũng khó cụ ơi.
Nếu chờ hưu thì cũng tầm 60 rồi. Lại đến tuổi dùng thuốc nhiều hơn ăn cơm. Trời thương cho sức khoẻ còn vi vu được chứ ngược lại thì chỉ mong kiếm chỗ nào gần viện đi khám cho tiện thôi.
Em nghĩ ngay giờ đây, ngắm thấy đi được thì cứ đi, ngày mai sẽ ra sao ai biết được.
E giờ 50, thấy sk là số #1, tiền bạc là số #2, cũng đang tính hưu sớm tuổi 50, mặc dù tiền bạc ko có nhiều (e vẫn tính lv kiểu tiki taka), thôi thì được cái này mất cái kia.

.Xukthal

Xe container
Em vào thăm lúa ;))

maytinh8780

Xe tăng
Sau chuyến đi này, có lẽ em sẽ ở lại một thành phố nào đó, không trở về Hà Nội. Những thành phố em thấy hứng thú:
- Bảo Lộc.
- Tây Ninh.
- Tuy Hoà.
- Phan Rang.
Chào cụ. Em theo dõi thớt cụ từ những ngày đầu tiên tuy nhiên em không còm mà chỉ xem hành trình mỗi ngày của cụ. Em muốn còm mục này với hy vọng kết thúc hành trình cụ chốt được thêm vài thành phố cụ muốn dừng chân. Em kém tuổi cụ nhưng cũng chuẩn bị được "về hưu" và cũng muốn chia tay Hà nội vào một ngày gần.

chim-ưng

Xe tăng
Chào cụ. Em theo dõi thớt cụ từ những ngày đầu tiên tuy nhiên em không còm mà chỉ xem hành trình mỗi ngày của cụ. Em muốn còm mục này với hy vọng kết thúc hành trình cụ chốt được thêm vài thành phố cụ muốn dừng chân. Em kém tuổi cụ nhưng cũng chuẩn bị được "về hưu" và cũng muốn chia tay Hà nội vào một ngày gần.
Hà Nội đẹp lắm , HN lắng đọng nhưng sao vài cụ muốn chia tay thế , e tưởng chỉ có những người bị bệnh khớp thì mới chán thôi chứ nhỉ ? .

binhnq2

Xe tăng
Sau chuyến đi này, có lẽ em sẽ ở lại một thành phố nào đó, không trở về Hà Nội. Những thành phố em thấy hứng thú:
- Bảo Lộc.
- Tây Ninh.
- Tuy Hoà.
- Phan Rang.
E join với cụ nhé, hoặc Tuy Hòa, hoặc Bảo Lộc. Ưu tiên có sân bay. View hồ, e mua con máy xúc nhỏ hàng ngày đi làm tiểu cảnh với cụ!!! Thông thạo hàn, mộc, điện nước!

LaziCat

Xe lăn
Trà xanh mà nước ntn là chưa đạt, mợ ah
Trà hái từ vườn cụ ạ. Cơ mà nước trà xanh như thế nào đạt thì em cũng k biết, quê em uống trà loãng, không đặc chát như ngoài ấy.

LaziCat

Xe lăn
Trước em ở trên Bảo Lộc 1 tháng, ở trên núi luôn. Khí hậu tuyệt vời ạ. Lúc xuống TP cũng nhiều món ăn ngon hợp khẩu vị.

Nhưng Bảo Lộc khá buồn, cảm giác thư thái nhưng cũng tĩnh mịch sao sao đó. Sống lâu dễ u uất. Hay do em ở trên núi nó thế nhỉ.

Em vẫn thích ở gần biển, sáng sáng ra cho gió biển táp vào người, phê phê. Ko biết bao giờ mới thực hiện được.
Đang ở HN với SG quen kiểu đông đúc, hối hả rồi về các TP nhỏ sẽ thấy nó trầm hẳn đi đấy ạ, mà ở lâu thì lại không muốn về phố ồn ào nữa :D.
So với Tuy Hoà, Phan Rang thì Bảo Lộc đông vui, nhộn nhịp hơn nhiều. Em chưa thấy cái TP biển nào nó đìu hiu như Phan Rang. Mùa này đang mùa du lịch còn đỡ chứ tầm tháng 9 trở đi nó heo hắt, vắng teo ấy ạ. Nếu chọn Tp. biển để ở thì em sẽ chọn Nha Trang hoặc Vũng Tàu.

chim-ưng

Xe tăng
Đang ở HN với SG quen kiểu đông đúc, hối hả rồi về các TP nhỏ sẽ thấy nó trầm hẳn đi đấy ạ, mà ở lâu thì lại không muốn về phố ồn ào nữa :D.
So với Tuy Hoà, Phan Rang thì Bảo Lộc đông vui, nhộn nhịp hơn nhiều. Em chưa thấy cái TP biển nào nó đìu hiu như Phan Rang. Mùa này đang mùa du lịch còn đỡ chứ tầm tháng 9 trở đi nó heo hắt, vắng teo ấy ạ. Nếu chọn Tp. biển để ở thì em sẽ chọn Nha Trang hoặc Vũng Tàu.
Nha Trang thì e chưa tới nhưng Vũng Tàu khô lắm .