[CCCĐ] Lang thang trên đất Mỹ

Baltimore ở tiểu bang Maryland nổi tiếng có món cua xanh. Một em cua xanh loại jumbo (to hơn bàn tay của người lớn 1 chút) giá là 6 USD. Mình em chén hết 5 em này là no căng rốn. Em có chụp ảnh quán cua xanh em ăn ở Baltimore, em sẽ post lên trong nay mai để các bác chiêm ngưỡng.
Bác cbnu ơi, bác 29s hỏi về loại cua khác kìa :D chứ VN làm gì có loại cua ghẹ gì mà tới 45kg, chắc là lớn hơn cả king crab quá :)) :))

cbnu

Xe buýt
Bác cbnu ơi, bác 29s hỏi về loại cua khác kìa :D chứ VN làm gì có loại cua ghẹ gì mà tới 45kg, chắc là lớn hơn cả king crab quá :)) :))
Các bác ở nhà chơi chữ ác quá. ;)
Em cứ nghĩ bác ấy viết vội 45kg là 4.5kg.

hanoilab

Xe tải
Baltimore ở tiểu bang Maryland nổi tiếng có món cua xanh. Một em cua xanh loại jumbo (to hơn bàn tay của người lớn 1 chút) giá là 6 USD. Mình em chén hết 5 em này là no căng rốn. Em có chụp ảnh quán cua xanh em ăn ở Baltimore, em sẽ post lên trong nay mai để các bác chiêm ngưỡng.
---
@raubac, ở US cũng tùy chỗ bác ạ. Những thành phố lớn thưỡng gặp súng đạn nhiều hơn, còn nhiều vùng quê cũng yên tĩnh và thanh bình lắm.
Bác hiểu sai ý 2s.... rồi ăn cua 6 $ của bác thì no chứ chén 5 con ghẹ 45kg $10/ea của 2s thì đói meo bụng mà có khả năng phải đi bằng đầu gối:))

nguyen_coi

Xe máy
(Tiếp theo)

Xe đưa chung tôi đến công viên, công viên náy khá rộng không khí thoáng mát và yên tĩnh, tôi có cảm giác như đây là khu rừng thì đúng hơn, thật sự cảm giác thư thái và tảy não khi dạo chơi trên những bãi cỏ đầy hoa và gần đó bạt ngàn là cây và cây.

Một cảnh trong công viên

Trên đường về chúng tôi qua phố Ý, rồi phố Tàu và đặc biệt là phố của người đồng tính. San Francisco là nơi tập trung nhiều dân đồng tính luyến ái, chủ yếu là đồng tính luyến ái nam. Người hướng dẫn cho biết đây được coi như "Đại bản doanh" lớn nhất của người đồng tính trên thế giới. Thực hư không biết thế nào nhưng tôi bắt gặp "nhan nhản" các cặp đồng tính khi đi qua phố này và một điều như thông lệ của họ đó là các ngôi nhà ở và nhà hàng ở phố đồng tính đều treo cờ có bảy màu. Con người sinh ra ai cũng có quyền sống, tự do và mưu cầu hạnh phúc... Và những người đồng tính đa phần họ không thể lựa chọn cho họ về giới tính. Cũng như mỗi chúng ta không thể chọn cho mình một quê hương, một ông bố, một bà mẹ, chọn cho mình xấu hay đẹp... Và đã là yếu tố không thể lựa chọn được đối với tôi sẽ không là một tiêu chí để bình phẩm, đánh giá hay bất kỳ điều gì khác... Không giống chúng ta không có nghĩa là sai. Tôi nghĩ đến một lúc nào đó, ở khắp nơi trên thế giới họ sẽ được xa hội thừa nhận.

Phố của người đồng tính với lá cờ bảy màu

Bữa cơm tối của chúng tôi tại nhà hàng Việt nơi con phố có cộng đồng người Việt Nam sinh sống, có các cửa hàng và quán ăn Việt Nam. Chủ quán cũng tò mò hỏi chuyện về quê hương hàn huyên dăm ba câu chuyện, tôi cũng có hỏi và xem báo chí tiếng Việt ở đây,đọc thì thấy tự do, thích viết gì thì viết nhưng có nhiều bài viết về Việt nam nói hơi quá và thiếu thực tế... Những người Việt ở đây mà tôi đã tiếp xúc họ cũng ít quan tâm đến Chính trị mà chỉ chú tâm vào làm ăn. Đất Mỹ làm gì có chuyện tứ đại đồng đường như Á châu đâu mà kể lể , mỗi người một nơi ,tự do sinh sống. Chuyện báo chí lại làm tôi nhớ đến lúc chiều, cuốc bộ leo dốc, tôi có tạt vào cửa hàng sách báo ở đây. Hoá ra là các tạp chí cho người lớn họ đễ trong túi nilon, chà chà xem thử thì thấy hoa cả mắt "nút", nút rồi lại... "nút" :D Sách mang tính biếm hoạ về nguyên thủ quốc gia cũng dễ dàng tìm thấy và mua ở đây. Nhưng có lẽ họ quan tâm đến làm ăn hơn và quan trọng với những người làm ăn ở Mỹ là một chiếc xe , một con dế , một laptop những thứ đó đủ để kinh doanh và sống.

Bữa cơm cũng ngon nhưng một phần vì mệt sau một ngày thức khuy dậy sớm, đi lại nhiều bằng nhiều loại phương tiện... tôi cũng không ăn được nhiều, về khách sạn cũng muộn nên tôi cũng không đi đâu nữa. Tôi ngủ cùng phòng với mọt anh hướng dẫn người gốc Việt mới từ Los sang đón đoàn, anh cho biết ở gần khách sạn cũng có quán có thể xem "múa cột" với các màn thiếu vải rất tiếc là tôi không đi xem để có thể kể chuyện tiếp mặc dù cũng có xem ở một vài nơi khác ngoài Mỹ.
Một con dế là một cái nhà hay là gì hả bác*-)
Ai biết giải thích giùm em cái

cbnu

Xe buýt
@nguyen_coi, Một con dế = điện thoại di động.
Chúc vui!

nguyen_coi

Xe máy
@nguyen_coi, Một con dế = điện thoại di động.
Chúc vui!

Dzậy hả bác8o|
Thêm ảnh nữa đi bác
Đặc biệt bác dziết nhiều nhiều một tý để anh em còn mở rộng tầm mắt
Vodka đã mở nắp chờ bác kìa:D

cbnu

Xe buýt
Dzậy hả bác8o|
Thêm ảnh nữa đi bác
Đặc biệt bác dziết nhiều nhiều một tý để anh em còn mở rộng tầm mắt
Vodka đã mở nắp chờ bác kìa:D
Ảnh Georgetown, Washington DC của em đây

Phố M

Quán Việt

cbnu

Xe buýt
Mời các bác đi ăn cua (ghẹ xịn 100%) ở Baltimore, tiểu bang Maryland

Bên ngoài quán

Các em cua đang chờ được thưởng thức

hanoilab

Xe tải
bác nói thêm tình hình nền kinh tế hiện tại bên đó đi....thấy bảo đang bị suy thoái nhẹ

cbnu

Xe buýt
bác nói thêm tình hình nền kinh tế hiện tại bên đó đi....thấy bảo đang bị suy thoái nhẹ
Hàng hoá có đắt lên đôi chút. Xăng cũng tăng giá (3,1 USD/Galon). Thị trường nhà đất mua bán chậm hơn. Mỗi lương của em không thay đổi :)
---
Mời các bác đến thăm thành phố Philadelphia, tiểu bang Pennsylvania với em

Toàn thị chính của thành phố

cbnu

Xe buýt
Tấy nó gọi là Cua Hoa bác ạ ( Flower crab ) :21:
Nói về chất lượng thịt thì em Blue Crabs chỉ là dạng con lai giữa cua biển và ghẹ ở Việt nam.
---
Mời các bác đi thăm viện Franklin ở Philadelphia, PA.
Tượng ông Franklin

Khu giới thiệu các ứng dụng của dòng điện

nguyen_coi

Xe máy
Tiện thể bác chụp nhiều ô tô vì ở đây toàn những người đam mê xe hơn đam mê building :)

dungqt

Xe hơi
Cám ơn bác Hoàn Kiếm, ảnh bác chụp đẹp thật. Nhìn cái ảnh Ferry Building của bác em lại thấy xốn xang, nhớ SF quá. Kính bác

cbnu

Xe buýt
Tiện thể bác chụp nhiều ô tô vì ở đây toàn những người đam mê xe hơn đam mê building :)
Ở những trang đầu của thớt này, em đã post 1 số ảnh oto rồi đó.
---
Independence Hall ở Philadelphia, PA có ý nghĩa lịch sử quan trọng với nước Mỹ

Trong căn phòng này ở Independence Hall, Declaration of Independence và Constitution được soạn thảo và thông qua

tymobai

Xe điện
Bác cbnu làm ở Viện Y Tế à? Bác làm gì mà được đi nhiều thế nhỉ?

cbnu

Xe buýt
Bác cbnu làm ở Viện Y Tế à? Bác làm gì mà được đi nhiều thế nhỉ?
Vâng em làm thuê cho NIH. Dân đen thôi, nhưng em thích lang thang nên có thời gian rảnh là lại lên đường.

cbnu

Xe buýt
Em thích lang thang được như Bác nhưng không có điều kiện, Vote Bác!
Bác cần nói là chưa có điều kiện thì chuẩn hơn. Cuộc sống cũng có nhiều bất ngờ thú vị. Bác em có quyết tâm cộng 1 chút may mắn là thực hiện được thôi.
---
Scottsdale, tiểu bang Arizona, thành phố này được mệnh danh là "The West's Most Western Town."