Lang thang trên đất Hàlan, Bỉ, Luxembourg, Đức

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
@cbnu: Em cũng không biết bác ạ. :) Nếu bác đi về bên phải tấm ảnh tòa thị chính, gần điểm đỗ xe điện sẽ thấy một bức tượng một ông to béo đầu trọc đang ngơ ngác nhìn lên trời, trông rất ngộ. (hình như là một danh hoạ nào đó, em quên mất tên rồi) Nhưng coi chừng, nếu mình cũng nhìn theo ông ta là mất ví với mấy thằng Surinam lảng vảng bên cạnh đấy nhé. :D Chúc bác vui!

xebo

Xe bò ! ©
cvn nói:
Ở Hà lan em rất ấn tượng vì cảnh người ngồi trên xe lửa ai cũng ôm khư khư túi xách, thậm chí cả cái va li to tướng của mình trong lòng.
Nếu ai không chịu ôm đồ của mình thì sẽ có người khác ôm hộ.:D

Bác xebo đâu roài, cho anh em xem hình độc đi nào.
Hình như em đã show lên rồi thì phải, ở cái threat của bác cvn ấy.

Còn nhiều cái nữa em không dám post lên đây vì sợ phạm luật, mấy ông lượn lờ tóm cổ ngay. :))

4x4

Xe tăng
Sao bác kô ngồi vào cái ghế ở giữa ấy - chụp ảnh cho cân đối chứ? :D Hay bác ngồi vào rồi lại phải chuyển sang ghế bên cạnh vì kô chịu nổi?? hehehe

Hoặc bảo bác gái nào đi cùng ngồi vào thì hay hơn hỉ? Tôi nhớ chỗ ghế ấy nó hoạt động hay lắm đấy!!:P (b)

cbnu

Xe buýt
Em lại mời các bác xem ảnh ở Rott tiếp nhé

Ông này là ông Rotterdam thì phải nếu em nhớ không nhầm (Lại phiền bác Nhat Huy vào confirm hộ em phát)

cbnu

Xe buýt
Hôm nay mời các bác qua thăm Delft, 1 thành phố cổ kính thanh bình ở Hà lan. Delft ở Hà lan cũng như Huế của Việt nam. Ở đây có những nhà thờ cổ, nơi các nhà vua của Hà Lan yên nghỉ.

The Old church ("Oude Kerk" trong tiếng Hà lan)

cbnu

Xe buýt
Xe đạp, hệ thống dẫn nước thải là những đặc trưng mà chúng ta có thể gặp ở bất cứ đâu trên đất Hà Lan. Ở Deflt cũng không phải là ngoại lệ

cbnu

Xe buýt
Mời các bác tiếp tục đi thăm thành phố Delft

cbnu

Xe buýt
Các bác xem ảnh Hà lan mãi chắc cũng chán rồi.
Hôm nay em mời các bác qua Bỉ chơi.
Đầu tiên mời các bác vào khu trung tâm, The Grand Place của Brussels

Đây là 1 góc khác của The Grand Place, nơi thu hút lượng du khách đến tham quan lớn nhất ở Bỉ. Khu town hall được bắt đầu xây dựng vào năm 1402 và hoàn tất toàn bộ vào năm 1455. Vào ngày 13 tháng 8 năm 1695, theo lệnh của vua Louis XIV, François de Neufville và quân đội Pháp đã phá huỷ bằng súng thần công. Chỉ có ngọn tháp chính vài một vài toà nhà là còn sót lại. Khu này sau được xây lại từ 1695 đến 1700.

cbnu

Xe buýt
Mời các bác tiếp tục đi dạo ở trung tâm của Brussels

Còn đây là Atomium, hôm em đến họ đang sửa chữa nên không trèo lên trên được

DGBS-737

Đi bộ
tháng 11 này em sang châu Âu, em có 4 ngày nghỉ định đi 1 tua Ams-Bỉ-Luxem-Paris, theo các bác nên đi bằng gì vừa rẻ vừa tiện nhỉ (em định đi xe buýt qua đêm, mỗi nơi ở lại 1 ngày) ?

cbnu

Xe buýt
4wd nói:
tháng 11 này em sang châu Âu, em có 4 ngày nghỉ định đi 1 tua Ams-Bỉ-Luxem-Paris, theo các bác nên đi bằng gì vừa rẻ vừa tiện nhỉ (em định đi xe buýt qua đêm, mỗi nơi ở lại 1 ngày) ?
Nếu bác chỉ có 4 ngày em nghĩ không cần phải chạy sô thế làm gì cho vất vả mà cũng sẽ chẳng xem được mấy. 4 ngày chỉ cần chọn 1 đến 2 thành phố (Paris hoặc Ams chẳng hạn), nhưng đi xem cho kỹ còn hơn.
Bác có thể dùng xe coach để di chuyển giữa các thành phố.

Hôm nay mời các bác xem tiếp ảnh ở Brussels

The Grand Place

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
nhìn bộ ảnh của bác, em nhớ những ngày ở châu Âu quá đi! Đáng tiếc là Bỉ em chưa được đến (đã có kế hoạch nhưng đành bỏ do không có thời gian)
Châu Âu thanh bình, mấy nước Bỉ và Hà Lan giống nhau thật.... Mấy nước Bắc Âu cũng same same....

cbnu

Xe buýt
DiCham nói:
nhìn bộ ảnh của bác, em nhớ những ngày ở châu Âu quá đi! Đáng tiếc là Bỉ em chưa được đến (đã có kế hoạch nhưng đành bỏ do không có thời gian)
Châu Âu thanh bình, mấy nước Bỉ và Hà Lan giống nhau thật.... Mấy nước Bắc Âu cũng same same....
Thế bác em phải bố trí qua 1 lần cho nó biết. Bỉ cũng có nhiều chỗ rất đáng xem.
Bây giờ mời các bác xuống tiếp thành phố Leuven (cách Brussels khoảng 30 km). Ở đây có một trường đại học khá nổi tiếng

Buổi chiều SV hay ra ngồi các quán bày ở ngoài đường như thế này - rất vui và giống ở Việt nam

cbnu

Xe buýt
Luxembourg là 1 quốc gia nhỏ bé nhưng có mức sống rất cao ở EU

Nguồn thu nhập chính của quốc gia này là ngân hàng, khai thác sản xuất kim loại, viễn thông.
Ảnh dưới là trụ sở chính của công ty kim loại số 1 Luxembourg: Acerol

cbnu

Xe buýt
Luxembourg hay tên đầy đủ là The Grand Duchy of Luxembourg, là một quốc gia nhỏ bé ở châu Âu với diện tích khoảng 2.600 km2 với dân số 0,5 triệu người. Luxembourg có đường biên giới với Pháp, Bỉ và Đức. Tiếng Pháp, Đức và Luxembourg là những ngôn ngữ chính thống ở đây.
Grand Ducal Palace, nơi sinh sống và làm việc của gia đình Grand Duke, như kiểu gia đình hoàng gia bên Anh, những người có quyền lực tối cao ở Luxembourg

The Savings Bank building, nhìn qua mọi người dễ nhầm lẫn đây là 1 lâu đài

cbnu

Xe buýt
1 góc khác của công ty kim loại Acerol

Nhà thờ ở Luxembourg

cbnu

Xe buýt
Bên trong nhà thờ chính ở Luxembourg

Từ một cây cầu nhìn xuống

Speedvn

Xe tải
bác này đi nhiều quá, em cũng đang thèm làm phát châu Âu đây, e định đi 1 tuần bắt đầu đến Frankfurk, sau đó chưa biết đi thế nào được rẻ mà nhiều nơi đây vì em tự đi chứ không có tour gì, bác nào chỉ giáo cho em với

cbnu

Xe buýt
Speedvn nói:
bác này đi nhiều quá, em cũng đang thèm làm phát châu Âu đây, e định đi 1 tuần bắt đầu đến Frankfurk, sau đó chưa biết đi thế nào được rẻ mà nhiều nơi đây vì em tự đi chứ không có tour gì, bác nào chỉ giáo cho em với
Nếu bác định đi chơi châu Âu từ Frankfurt em gợi ý bác thế này (nếu bác có đủ nhiều thời gian)
Chơi ở Frankfurt và nước Đức, sau đó bắt tàu sang Luxembourg (khoảng 4-5 tiếng gì đó. Thăm quan ở Luxembourg xong bắt tàu đi Bỉ (cũng khoảng 5 h gì đó).
Sau khi thăm Bỉ xong bắt tàu đi tiếp Hà Lan. Từ Hà Lan nếu có visa vào UK thì bay máy bay qua đó, bằng không thì bay về Pháp thăm kinh đô ánh sáng. Từ Pháp đi tiếp Ý và Tây Ban Nha. Sau đó bác có thể đi thăm mấy nước bắc Âu (Thụy Điển, Na Uy, Đan Mạch...). Sau chuyến du lịch nếu bác vẫn còn thời gian thì vào Thụy sỹ (nhớ xin visa) sau đó xuống thăm Áo.
Có người quen thì Bác xin tá túc hoặc đi du lịch balo thì bác cứ vào đây mà book chỗ ngủ
http://www.hostels.com/en/index.html
Bác em nên để đến hè đi chơi thích hơn, mùa này lạnh đi không được nhiều lại phải mang nhiều đồ.