[CCCĐ] Lang thang Đà Nẵng

x.man

Xe điện
Đà Nẵng chắc không còn xa lạ với nhiều cụ/mợ trên này nữa, với em cũng vậy. Em đã đến Đà Nẵng nhiều lần, tuy nhiên chỉ đến kiểu ghé qua, nên chưa bao giờ em cảm nhận được cái danh hiệu "Thành phố đáng sống nhất Việt Nam" nó xác thực đến mức nào. Với tâm sự ấy, em quyết định đầu tư 10 ngày để trải nghiệm vùng đất này cùng gia đình.

Phần 1: Đi đường:

Nhà em xuất phát từ Hà Nội vào lúc 4:15 sáng.

Em chạy một mạch theo đường 1, 5h40 đến địa phận Thanh Hóa.

Theo kế hoạch sẽ dừng chân ăn sáng tại đây nhưng hôm đó trời mưa tầm tã, hàng quán sơ xác nên em quyết định chạy thẳng.

7:30 đến Quỳnh Thiện - Nghệ An mưa ngớt, nhà cháu dừng xe ăn sáng. Phở gà ở đây tạm được, 25k/1 bát.

Ăn uống nghỉ ngơi chừng 30p, nhà cháu tiếp tục chạy. Trời mưa, đường vắng nên cũng tương đối nhàn. Khoảng 10h30 nhà cháu đã đến Kỳ Anh, Hà Tĩnh. Lúc này mưa ngớt hẳn. Cháu bị dính tốc độ đoạn này (92/80).

Nhà cháu ăn nhẹ trên xe & túc tắc đi tiếp. Đến 11h30 qua mộ Cụ Giáp tại QB, do thời tiết đẹp nên nhà cháu quyết định rẽ vào mặc dù theo kế hoạch là sẽ viếng cụ trên đường đi ra.

Khu mộ Đại tướng đã hoàn thiện & được quản lý rất quy củ. Có tủ gửi đồ, đăng ký tên tuổi, lúc lên mộ có người chuẩn bị sẵn hương.
Công nhận là Bác Giáp rất tinh tế, phong cảnh khu này phải nói là cực kỳ tuyệt vời: biển xanh, cát vàng, thông reo vi vút. Nghe đồn khu này đã quy hoạch làm resort trước khi Bác mất, giờ phải chuyển cơ cấu. Hôm em ở đấy cũng khá nhiều đoàn đến viếng, chủ yếu là tiện chuyến Bắc Nam.

Một góc Vũng Chùa nhìn từ mộ Đại Tướng

Bãi biển trên đường vào khu mộ, bãi này cách đường 1 chừng 2km. Thực sự là rất đẹp ạ.

Chia tay Đại tướng bằng màn nghịch cát no nê, bọn trẻ con lên xe lăn quay ra ngủ. Em lại nhai kẹo túc tắc cầm lái. Đường đẹp, cảnh đẹp nên cũng thấy tỉnh táo thỏa mái. Cháu qua Đồng Hới lúc 13h. Qua đoạn đường tránh thành phố, hai bên đường rất nhiều đồi thấp trồng bạch đàn. Bất chợt lại nhớ đến đoạn đường nào đấy ở Nga. Đường vắng, mây trắng và bát ngát bạch dương.

Qua Đồng Hới chừng 40km đến Gia Ninh, cháu quyết định gọi tụi trẻ con dậy. Khung cảnh dễ liên tưởng đến những con đường băng qua sa mạc ở Mỹ này cũng đáng để ngắm phải không các cụ/mợ?

Tạm biệt Quảng Bình, nhà cháu đến Quảng Trị lúc 14:30 chiều. Theo chị google mách, cháu chạy theo đường tránh nên kế hoạch thăm Thành Cổ & cầu Hiền Lương phá sản. Cháu dừng lại cho Gấu mua bơ (nhìn thì ngon nhưng ăn rất chán) & cảm nhận qua loa không khí ngoại ô Quảng Trị

Sau khi bắn hết 2 điếu thuốc, nhâm nhi hết chai 247 ướp lạnh, cháu lại tiếp tục sự nghiệp đường lối. Đích phía trước là Huế, theo kế hoạch nhà cháu sẽ nghỉ đêm tại đây.

16:30 tới Huế. Nhà cháu chưa đặt phòng nên lượn lờ trong Thành để tìm. Rất nhanh, sau vài phút google thì cũng tìm được bến đáp phù hợp tại Khách sạn Đường sắt. Khách sạn trong thành nhưng khá rộng rãi, giá cả cũng chấp nhận được.
Sau 12h đồng hồ làm bạn với ghế sau, lũ trẻ con đã nhìn thấy giường, vợ cả đã thấy wc sạch sẽ & vợ 2 đã được tắm rửa... suông bằng vòi nước tưới cây :)).

Nhà cháu chọn quán Bà Đỏ để trải nghiệm ẩm thực Huế. Các món Huế ở đây rất ngon, đặc biệt là các món bánh. Thật sự là chưa bao giờ cháu thấy F1 ăn nhanh, ăn nhiều & ăn ngon lành đến thế.

Bánh bèo

Bánh nậm

Nem lụi

Bánh ram ít

Bọn trẻ chén tì tì, vợ chồng cháu thì chén từ từ. Phải để dành bụng đến đêm chúng nó ngủ còn .. hành sự.

Và đúng như dự tính, lúc bọn trẻ ngủ, 2 vợ chồng cháu ... lượn ngay ra bún bò Mỹ Tâm.

Các cụ/mợ thấy sao? 30k thôi đấy !

Chỉnh sửa cuối:

trabi s

Xe tải
Kính cụ một ly.e hóng tiếp hành trình của cụ.Chúc cụ chuyến đi vui vẻ.

x.man

Xe điện

Kedatinh8888

Xe hơi
tuyệt vời.em cũng đang ở Huế nhưng ở Phú Bài cách chỗ cụ hơn chục km
chúc cụ có 1 chuyến đi vui vẻ, an toàn
hóng cụ update hành trình

sangonhapkhau

Xe máy
ngon đó cụ

x.man

Xe điện

tieumanthau

Đi bộ
trải nghiệm hay quá, viết thêm đi cụ

Sesshomaru

Xe hơi
Rượu em đã rót ... kính cụ 1 ly :)

x.man

Xe điện
Ngày thứ 2 hành trình, cháu dậy sớm lang thang rồi ngồi cafe cảm nhận sự chậm rãi của đất Cố đô. 8h, mấy đứa trẻ con mở mắt dậy là lại đòi đi ăn bánh Bà Đỏ. Cả 2 F1 nhà cháu chưa biết cái ngai vua như nào nên ngọt nhạt dẫn chúng nó ra Nguyễn Công Trứ ăn bún bò rồi tranh thủ vào Thành Nội thăm quan.

Nắng gắt, đi bộ thăm nhà của vua toát hết mồ hôi

Thật tình, nhìn nơi thiết triều của các Vua ngày xưa cháu thấy cũng chỉ to hơn cái đình làng 1 tẹo. Nước mình nghèo có truyền thống các cụ/mợ nhề?

Cháu có chụp trộm được mấy ảnh ngai vua (thấy có biển cấm mà chẳng hiểu vì sao lại cấm). Chờ cụ nào giải thích hộ thì cháu mới yên tâm post lên :D.

Tạm biệt Huế bằng bữa hoành tráng các loại bánh (chiều lòng mấy đứa trẻ con), nhà cháu lại lên đường nhắm thẳng hướng Đà Nẵng.

Đường từ Huế sang ĐN đã làm xong, đẹp mê tơi. Cháu nhớ là chui qua tất cả 3 cái hầm, bao gồm cả hầm Hải Vân thì đến Đà Nẵng..

nodadu

Xe buýt
Công nhận đi trên đường đồi cát chỗ Lệ Thủy, QB đấy lãng mạn thật :)

gld

Xe điện
vào ĐN cụ chủ đén quán Bé Anh, phố Hồ Nghinh mà ăn hải sản nhé, muốn F1 ăn cơm hợp khẩu vị thì đến quán Bến Tre, số 53 Lý Tự Trọng, muốn ở ks mới, phòng đẹp tầm 500k thì đến ks Kay, số 357 Trần Hưng ĐẠO

nqvien8883

Xe tải
E hóng cái vụ cụ bị 92/80 cụ làm thế nào để thoát tội vượt quá 12km chỉ giáo a e với ạ..

x.man

Xe điện
E hóng cái vụ cụ bị 92/80 cụ làm thế nào để thoát tội vượt quá 12km chỉ giáo a e với ạ..
Cảm ơn cụ quan tâm. Em nhẹ nhàng nhận lỗi & ko mất xu nào, cụ có tin ko? :-"

x.man

Xe điện
Phần 2: Đà Nẵng:

Qua hầm Hải Vân, nhà em đến Đà Nẵng lúc 14:00. Tuy đã đặt phòng tại Khách sạn Phương Đông tại Phan Châu Trinh nhưng cháu vẫn lượn sang bên sông ra phía biển tìm K/S đẹp. Nhìn chung k/s ở Đà Nẵng khá phong phú. Mấy cái mini hotel gần biển giá phòng chỉ từ 300-500k, phòng ốc tàm tạm được.

K/s nhà cháu ở nằm gần khu Trung tâm, chuẩn 3 sao, giá phòng 750k có bao gồm ăn sáng. Bọn trẻ nhìn thấy giường đệm là phát rồ lên nên chả chụp được kiểu nào cho các cụ view.

Ngủ 1 giấc đã đời, tỉnh dậy là 5h chiều. Cả nhà cháu kéo nhau ra biển. Cứ đâm thẳng Cầu Rồng ra bãi Phạm Văn Đồng, xe đỗ miễn phí, gửi đồ 30k (về sau mới biết là bị chặt chém), tắm tráng 3k/1 người. Bãi này gần trung tâm, khá đẹp & sẵn dịch vụ.

7h tối về đến KS, lúc này cả nhà đã thấm mệt nên quyết định dẫn nhau sang bên đường ăn tạm cơm gà. Lúc ăn rồi mới biết quán A. Hải này cũng khá nổi tiếng.

Đĩa này 45k, cá nhân cháu thấy ngon hơn cơm rang đùi gà đình đám trên Bà Triệu.

Sau bữa tối tùng tiệm, nhà cháu đi 1 vòng thăm thú thành phố. Ấn tượng đầu tiên về Đà Nẵng là rất nhiều điểm đỗ xe khá tiện lợi. Shock hơn cả là FREE hoàn toàn các cụ/mợ ạ. Cứ đúng vạch mà đỗ, để cả tối chả ai hỏi han, niềm mơ ước của người dân Thủ Đô :))

Lượn xe 1 vòng qua 2 cái cầu: Cầu Rồng và Cầu Xoay, nhà cháu quyết định đỗ lại ven đường để trải nghiệm cảm giác đi bộ dọc sông Hàn & có ấn tượng thứ 2: sạch sẽ vô cùng & ko có bất cứ điều gì phiền nhiễu.

Dọc phố đi bộ có nhạc du dương, gió thổi mát rượi. Nói chung là dễ chịu.

Chỉnh sửa cuối:

x.man

Xe điện
Về khách sạn, cháu mới lục lại đống phế đã nộp cho các bác BOT dọc đường, hình như ảnh này vẫn thiếu 2-3 cái.

Lush

Xe buýt
Em lót dép hóng ảnh cụ. đợt 2-9 vừa rồi em cũng chạy vào đến Đồng Hới rồi quay ra HN.

hungmanhTNG

Xe buýt
Nhà cháu góp với cụ cái ảnh Đầu rồng - biểu tượng dễ nhận của ĐN, và chỗ relax bên sông Hàn.