[Funland] Lang thang cùng Chuột Lang - Life is a journey

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuotlang

Xe lừa
Cụ đi nhiều, Cảm nhận nhiều, chụp nhiều. Súng ống khủng, nước ảnh và màu sắc ảnh trong, nuột.
Nhưng em lại có cảm nhận là cụ quá chú trọng vào các Kỹ thuật, Thiết bị và cố chụp cho nhiều cảnh chứ chưa để ý đến Bố cục, Cảm xúc trong từng tấm ảnh. Ví dụ như tấm ở trên, em chả hiểu cụ định tả cái gì. Trăng hay Tiền cảnh.
Hay tại em với cụ không đồng điệu? Hay tại cảm thụ của em chưa cao. Đôi điều xin chỉ giáo?
Bức ảnh đó được chụp muộn hơn 2 bức ảnh dười này

Vần đề là em chỉ chụp ảnh trăng mà thôi, lẽ ra dùng PS độ cho trăng nó to và rõ thì đẹp hơn :P Nhưng em ko biết làm

Còn tích của 2 hòn đá đó là 2 tay Phật tổ, nếu đúng thì phải chụp nguyên

Nguyên cảnh thì nó thế này, ko lấy đc sang bên phải nữa nhé vì có 1 đám khác lôm nhôm đứng, tấm này đã xóa trăng vì nó mọc sớm ở mép ảnh

Thay Len khác thì nó thế này ợ

Em cũng biết gần chục loại bố cục và thường xuyên cố phá bố cục để tạo cái mới cho nên đôi khi ảnh cũng ko đẹp :P

Taplai_07

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container

Cụ Tập bên Ni hay sao mà ko thấy báo danh bên Ca nhỉ :P

Nghe cụ Tập em lại cứ tưởng Tập Cận Bình hehe

Iem dùng Ni ợ, dưng iem chưa được mấy kụ cao thủ Ni cho nhập hội vì chả biết thủ tục nhập hội với cá kụ í dư lào. Mà Ni hay Ca có quan trọng đâu kụ, tựu lại vẫn chỉ là yêu cái đẹp và yêu nhiếp anh mờ thôi. Vẫn chỉ là thương hiệu thôi mờ. Iem là Tập Lái ứ được dư mấy kụ tên tuổi bên Đại Lục đâu.

chuotlang

Xe lừa
Tấm này iem cũng sướng, cái màu nước,,,

Cái này thì cực sướng. Iem đồng ý với quan điểm về bố cục với kụ ợ.
Hĩ cho nên mới nói em đã post là vài trăm tấm

Nhiều tấm cũng chả biết mẹ cục thế nào cho chuẩn, nhưng ............ cứ thế đi, có khi 1 năm sau mình lại có cái Vision khác
Ảnh đẹp hơn có khi lại găm lên 500px :P FUN

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Iem dùng Ni ợ, dưng iem chưa được mấy kụ cao thủ Ni cho nhập hội vì chả biết thủ tục nhập hội với cá kụ í dư lào. Mà Ni hay Ca có quan trọng đâu kụ, tựu lại vẫn chỉ là yêu cái đẹp và yêu nhiếp anh mờ thôi. Vẫn chỉ là thương hiệu thôi mờ. Iem là Tập Lái ứ được dư mấy kụ tên tuổi bên Đại Lục đâu.

Đối với em ko quan trọng, same hết, em vẫn thường vo vo M với bánh răng con D700 ợ

Chỉ có cái size nhỏ thì bố cục kỹ từ đầu, tránh crop thôi vì d700 size ảnh bé, mà cũng test đời thường thôi, nên chỉnh về tone phim BW nhìn ko rõ nano lắm

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Khổ lại bố cục 1/3 xưa hơn trái đất cho các bác bảo nó đúng mẹ cục :P

chuotlang

Xe lừa
Bác gì trên nói em chú trọng thiết bị thì quả thực em ko chấp nhận ảnh cũ của em đc, xem mà chỉ muốn xóa (vậy thiết bị nó có quan trọng ko thì sang topic Canon phân tích tiếp)

Thôi em hôm nay test Topaz Denoise cứu thử 1 tấm 1600px trc em chụp - IXUS 800 (ngày xưa có biết đâu luôn set size S cho đỡ tốn thẻ)

2007 Hồi này em cũng chưa thích chụp Landscape cho lắm mà nói thẳng là chả biết nó là cái j, 100 tấm lưu niệm thì đc 3 tấm phong cảnh hihi, auto nên chân mấy building cháy sáng tè le

Mấy năm nay HK ko còn mở đèn Laser như xưa nữa, nên ko thể phơi sáng kỹ thuật với hàng trăm tia sáng đc, những tấm như thế này ko còn cơ hội chụp lại đc nếu ko phải lễ hội

Cũng chả biết Tripod là j lúc đó mà nhìn lại mình chịu nổi 1/3s mới kinh :P

Hanoi Road by Canon Ixus 800

Crop từ 1 ảnh lưu niệm thành streetlife như ai hehe, chất ảnh thua xa mấy em Cellphone đời mới giờ

OK vậy là 800px nhìn tạm ổn, rửa lưu niệm cho gia đình OK với size chuẩn các hàng rửa ảnh giờ là 10*15 nhỉ? (300 dpi)

.......... nói thêm thiết bị rửa ảnh VN rất nhiều nơi ko đạt, cho nên phải chọn hàng mà rửa, em đã từng set sRGB chuẩn mà thằng nhân viên hàng sửa ảnh nó dám chỉnh sáng tối tùy tiện trên CRT đểu của nó, làm da mặt trắng bóc em điên lắm, Tết về nhà xem ảnh điên cả người, ảnh chụp bằng Fullframe hiện tại nhìn tởm hơn Pns còi em rửa bên em

Đạo đức nghề nghiệp nó thế đấy, đã ngu còn thích thể hiện, mk đến chủ nó còn ko biết Spyder4pro là cái gì

E ghét nhất kiểu tâm niệm là Sáng mặt ăn tiền, cố mà chỉnh cho mặt con nhà ng ta sáng mất hêt shadow, chưa kể cái Printer đờì Okia

Chỉnh sửa cuối:

octaviuslady

Xe tải
Cụ chuột có mấy pics nào về cuộc sống yên bình, đơn giản tươi đẹp làm lòng người tĩnh tâm thì cho tớ mấy xu ảnh nhé, tớ có thể copy một số ảnh về làm hình nền được chứ

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột có mấy pics nào về cuộc sống yên bình, đơn giản tươi đẹp làm lòng người tĩnh tâm thì cho tớ mấy xu ảnh nhé, tớ có thể copy một số ảnh về làm hình nền được chứ
Hình nền thì nên down loại đơn giản, tốt nhất là màu đen cho dịu mắt mợ à, chứ ko nên để mấy cái ảnh màu sắc nhức mắt lắm

Mợ kiếm cái hình khoét táo là mặt Steven J này giống của em mà dùng, đẹp mà nhìn dễ chịu

Taplai_07

Xe container

Hình nền thì nên down loại đơn giản, tốt nhất là màu đen cho dịu mắt mợ à, chứ ko nên để mấy cái ảnh màu sắc nhức mắt lắm

Mợ kiếm cái hình khoét táo là mặt Steven J này giống của em mà dùng, đẹp mà nhìn dễ chịu

Đang chuyến đi này nhưng vẫn chen ngang hỏi kụ Chuột nhát. Kụ có ảnh nào lang thang Nga ngố không? Em rất thích cảnh và không gian Nga ngố phía Sông Đông. Mặc dù chưa được đến đó bao giờ nên qua ống kính của kụ em muốn được thưởng lãm quá. Cảm ơn kụ trước ợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng