Lancer khó nổ máy vào buổi sáng mùa đông

Silkroad

Xe đạp
Xe của em là Lancer 1.6 AT đi được 3 vạn - chỉ đi loanh quanh trong thanh phố, mấy hôm nay Hà Nội trở rét con xe em nó rét theo hay sao; 2 hôm nay cứ đề xong là nó chết máy, rất khó nổ, phải bật khóa 2 đến 3 lần và hơi mớm ga để 1 lúc mới OK, Galanti em để 11. Thêm nữa lúc khởi động buổi sáng Capo phát ra tiếng kêu của dây coroa như bị khô (khèn khẹt, khè khẹt), chạy 2km là hết kêu, lại êm ru. Em phân vân quá, sắp tết rồi. Các bác chỉ giáo, tks.

hanoi2007

Xe hơi
Xe của em là Lancer 1.6 AT đi được 3 vạn - chỉ đi loanh quanh trong thanh phố, mấy hôm nay Hà Nội trở rét con xe em nó rét theo hay sao; 2 hôm nay cứ đề xong là nó chết máy, rất khó nổ, phải bật khóa 2 đến 3 lần và hơi mớm ga để 1 lúc mới OK, Galanti em để 11. Thêm nữa lúc khởi động buổi sáng Capo phát ra tiếng kêu của dây coroa như bị khô (khèn khẹt, khè khẹt), chạy 2km là hết kêu, lại êm ru. Em phân vân quá, sắp tết rồi. Các bác chỉ giáo, tks.
Oh lạ nhỉ, xe tôi 4 vạn rồi đề vẫn ngon ko có hiện tượng đó. Bác qua Gara Hải Đăng 130 Xuân Thủy gặp bác Viên 0988 247 497 bác ý xử lý cho. Cứ nói ae trên diễn dàn giới thiệu.

Tourcare

Xe tăng
Cụ thủ kiểm tra và thay dầu máy cho phù hợp, em đi altis, cũng đã từng bị khó nổ, thay dầu máy loại 15 or 20w-50 là ngon lành.

Silkroad

Xe đạp
Cụ thủ kiểm tra và thay dầu máy cho phù hợp, em đi altis, cũng đã từng bị khó nổ, thay dầu máy loại 15 or 20w-50 là ngon lành.
Em cũng luôn thay dầu 20w-50 định kỳ 5000km/lần, 2 lần thay dầu là 1 lần thay cốc lọc.

@hanoi2007: Cái vụ đề thỉnh thoảng em mới bị, còn cái vụ khèn khẹt từ capo phát ra nghe khó chịu và ko yên tâm, chắc em phải sớm sắp xếp đi kiểm tra. Tks cụ.

@quatmo212: Em sang với các cụ đây.(b)

nel

Xe hơi
nói chung là lancer ít bị vụ này lắm, chỉ có cái coroa là phải thay thôi, nếu cụ đi thường xuyên hơn và trời lạnh buổi sáng cụ cứ chạy đều ga chậm lúc đầu cho nóng máy thì tốt hơn !

Subaru08

Xe tải
Bác có thay Bugi chưa? Nếu bugi bị mòn cái đầu thì đánh lửa sẽ bị yếu. Nếu bác thay Bugi mới vào mà vẫn bị như vậy thì bị cục đánh lửa. Vì nếu đi mà bác để Bugi quá mòn, nó sẽ đánh lửa ngược lại cục đánh lửa, và sẽ làm hư cục này.

Bác lấy đồng hồ đo điện, đo điện trở của cái cục đánh lửa, hay nhìn xem nó có bị nám ở chỗ nào không? Cục đánh lửa này nằm trong cái hộp màu đen, nơi mà mấy cái dây dẫn ra Bugi đấy. Lancer hay bị mấy cái này lắm.

Còn về dây Curoa thì bác nói thợ nó tăng lên một chút, vì dây lâu ngày bị lỏng sẽ gây ra tiếng như vậy, nếu mòn hay bị nứt thì nên thay dây mới

Tran Nam Hai

Xe tăng
Bác đã thử ổn định máy như Hướng dẫn sử dung theo xe hướng dẫn chưa? Xe em trước tháo ắc quy ra cũng bị thế, sau chạy ổn định máy là ok. Vụ dây curoa thì bác xem dây tổng đã bị xơ hay tước chưa là biết ngay ấy mà. xe em 6 vạn là đi dây curoa.

Silkroad

Xe đạp
Em chưa chạy thử ổn định máy, từ trước tới giờ em lên xe là phóng (rất từ từ) :), ko biết gì máy móc cả, em sẽ làm theo các cụ chỉ giáo và sẽ báo cáo kết quả.

T54

Xe đạp
Em chưa chạy thử ổn định máy, từ trước tới giờ em lên xe là phóng (rất từ từ) :), ko biết gì máy móc cả, em sẽ làm theo các cụ chỉ giáo và sẽ báo cáo kết quả.
Cái vụ chạy thử ổn định máy đó rất quan trọng, tôi mới đi nên rất cẩn thận, bao giờ sáng sớm cũng phải nổ máy để vài phút cho bơm dầu đủ áp lực bôi trơn toàn bộ. Nếu chạy ngay kể cả không đi nhanh cũng hại máy lắm, đấy là sách nói thế :) Phải không các cụ?
Xe tôi mua chạy 24 vạn rồi nhưng là xe có lái chuyên nghiệp, bảo dưỡng sửa chữa chuẩn nên nguyên bản mà đi vẫn cực chắc. Thế mới biết đồ của Mit cũng đâu có thua TOY.
Không biết có hội cho Lancer ở Hà nội không các cụ nhỉ? chỉ thấy hội cho Gala, còn xe còi này có vẻ tự ti quá :P

Silkroad

Xe đạp
Nom cụ chengzhong thư sinh nhể, các cụ vui quá tiếc hôm nay em bận, hội ta đủ cả trống mái, hì hì.

Các cụ xem có off xa được ko? ví dụ như đi Lạng Sơn chẳng hạn.(b)

sontt

Xe buýt
Chờ trưa trưa có nắng hẵng nổ. 1 phát ăn luôn ấy mà:)

Silkroad

Xe đạp
Cái vụ chạy thử ổn định máy đó rất quan trọng, tôi mới đi nên rất cẩn thận, bao giờ sáng sớm cũng phải nổ máy để vài phút cho bơm dầu đủ áp lực bôi trơn toàn bộ. Nếu chạy ngay kể cả không đi nhanh cũng hại máy lắm, đấy là sách nói thế :) Phải không các cụ?
Xe tôi mua chạy 24 vạn rồi nhưng là xe có lái chuyên nghiệp, bảo dưỡng sửa chữa chuẩn nên nguyên bản mà đi vẫn cực chắc. Thế mới biết đồ của Mit cũng đâu có thua TOY.
Không biết có hội cho Lancer ở Hà nội không các cụ nhỉ? chỉ thấy hội cho Gala, còn xe còi này có vẻ tự ti quá :P
Chạy ổn định máy là "sáng sớm cũng phải nổ máy để vài phút cho bơm dầu đủ áp lực bôi trơn toàn bộ" phải ko cụ? Em chỉ biết đi chẳng hiểu gì về máy móc cả, nhưng nếu đúng như vậy thì sáng nào em cũng cho chạy không khoảng 2 phút trước khi lăn bánh. Nhưng con xe của em cảm giác là cần phải cho đi kiểm tra lại bugi, điện và dây coroa, kẹt là chưa sắp xếp được thời gian.

Lancer Gala em thấy chung là lành, càng chạy càng yêu, thế thôi.:)

Silkroad

Xe đạp
Bác có thay Bugi chưa? Nếu bugi bị mòn cái đầu thì đánh lửa sẽ bị yếu. Nếu bác thay Bugi mới vào mà vẫn bị như vậy thì bị cục đánh lửa. Vì nếu đi mà bác để Bugi quá mòn, nó sẽ đánh lửa ngược lại cục đánh lửa, và sẽ làm hư cục này.

Bác lấy đồng hồ đo điện, đo điện trở của cái cục đánh lửa, hay nhìn xem nó có bị nám ở chỗ nào không? Cục đánh lửa này nằm trong cái hộp màu đen, nơi mà mấy cái dây dẫn ra Bugi đấy. Lancer hay bị mấy cái này lắm.

Còn về dây Curoa thì bác nói thợ nó tăng lên một chút, vì dây lâu ngày bị lỏng sẽ gây ra tiếng như vậy, nếu mòn hay bị nứt thì nên thay dây mới
Báo cáo các cụ vụ của em đã giải quyết xong, cụ thể như sau:

1. Vụ khó nổ do bugi của em bẩn (vì chưa bao giờ đụng tới)

2. Vụ dây Curoa các bác ở 87 Láng Hạ nói nó vẫn căng nhưng bị chai các bác ấy cho nổ máy và xịn RP7 vào 02 dây Curoa hơn chục phát, kết quả hết kêu mỗi khi khởi động.