lăn tăn quá: I30 hay Civic 1.8AT ?

CyberCar

Xe hơi
I30 CW đi cụ

cocsku

Xe cút kít
mua vui cũng được vài trống canh.
"Forte sắp hết thời rồi cụ chủ thớt ợ. Bây giừo mới về, ai ai cũng nhao nhao Forte và khen không tiếc lời, đi gara nào cũng thấy forte.Một thời gian nữa nhiều người lại chê nó thế này thế kia. Trong mắt người tiêu dùng VN cái gì cũng nhanh fai màu".

Tùy cụ chọn, máu là quyết. Mua matịt cũng được.
Cụ chân to này này máu nhờ! Không sợ bị hòn đá tảng à?

bigfoot

Xe tải
e quote của cụ đấy chứ.
hòn đá này là của cụ ạ. Không phải của e

mike

Xe máy
Chuyện giá thấp hơn là đương nhiên vì thế nó mới có lợi thế cạnh tranh. Các option của bản Civic ở nước ngoài để so sánh với Forte không tệ như ở Việt Nam. Ở đây, tôi so sánh với bản 1.8 AT của Việt Nam thôi nhé

Kích cớ Civic 4540 x 1750 x 1450 (Honda Viet Nam)
Kích cở Forte 4530 x 1775 x 1460 (Kia Mỹ, Kia Hàn Quốc...)

.
Bác này so sánh kích thước bên ngoài làm gì! Muốn nói về nội thất thì phải so sánh kích thước bên trong chứ: "leg room, head room, ..." chứ đâu phải kích thước phủ bì. mà kể cả so kích thước phủ bì thì chênh nhau vài mm bác cảm nhận được thì tôi :77:!
Thế cho nên mấy bác lôi thông số prochure ra so sánh để chọn xe thì :21: quá. Cứ theo mấy tờ quảng cáo và miệng mấy anh salers này thì Forte muôn năm, :)):))! Tôi cũng chẳng phải fan của Civic. Bác chủ thớt muốn chọn xe thì tìm người có đã đi hai dòng xe này mà hỏi, nếu được chạy thử thì tốt. Mấy nicks vác đủ thứ thông số ra nói là mấy sales, nghe trực tiếp ở salons còn hay hơn. Nếu nhiều tiền chọn Civic, nếu muốn thực dụng hơn và hơn lăn tăn một chút về tiền nong thì mua Forte. Còn chất lượng thì xe mới trong vòng 5 năm dùng cho nhu cầu đi lại bình thường trong thành phố cả hai xe bình thường như nhau. Nếu nói về độ tin cậy (bền, có hay hỏng vặt ...) theo mấy site bình loạn có tiếng (USnews, edmuns, caradvice) thì Civic được cỡ 14-15/20 điểm còn Huyndai thì chỉ được cỡ 10-12/20 điểm cho mọi phân khúc sản phẩm. Forte quá mới để đánh giá, nhưng nó cũng chỉ mới ở vẻ ngoài thôi, còn vẫn là sản phẩm của hãng con của Huyndai, chắc còn tệ hơn. Vừa rồi chắc một số bác có đọc về chất lượng Huyndai đã tăng vượt bậc nhưng các bác không xem kỹ đó là chất lượng xuất xưởng (hình như là số lỗi xuất hiện trên 100 sản phẩm MỚI). Cái đó không phản ánh chất lượng của sản phẩm trong toàn vòng đời của sản phẩm đâu. Lúc xuất xưởng Mec, Toy hay Honda có thể có số lỗi xuất xưởng lớn hơn của Huyndai, nhưng sau 10 năm sử dụng thì đảm bảo là số lỗi vẫn dừng lại ở con số ban đầu chứ Kia thì he he, được đánh giá ở trên rồi.
Tóm lại là người ta không ngu để bỏ tiền ra nhiều hơn để mua xe khi biết rõ là nó tồi hơn như mấy bác fan của KF nói đâu. Tiền nào của nấy hết, các bác cứ thấy em nào vừa túi tiền của mình thì mua, đừng để mua hớ là được. Tẩy chay sale làm giá dưới mọi hình thức đê!

dunlopillo

Xe buýt
Bác này so sánh kích thước bên ngoài làm gì! Muốn nói về nội thất thì phải so sánh kích thước bên trong chứ: "leg room, head room, ..." chứ đâu phải kích thước phủ bì. mà kể cả so kích thước phủ bì thì chênh nhau vài mm bác cảm nhận được thì tôi :77:!
Thế cho nên mấy bác lôi thông số prochure ra so sánh để chọn xe thì :21: quá. Cứ theo mấy tờ quảng cáo và miệng mấy anh salers này thì Forte muôn năm, :)):))! Tôi cũng chẳng phải fan của Civic. Bác chủ thớt muốn chọn xe thì tìm người có đã đi hai dòng xe này mà hỏi, nếu được chạy thử thì tốt. Mấy nicks vác đủ thứ thông số ra nói là mấy sales, nghe trực tiếp ở salons còn hay hơn. Nếu nhiều tiền chọn Civic, nếu muốn thực dụng hơn và hơn lăn tăn một chút về tiền nong thì mua Forte. Còn chất lượng thì xe mới trong vòng 5 năm dùng cho nhu cầu đi lại bình thường trong thành phố cả hai xe bình thường như nhau. Nếu nói về độ tin cậy (bền, có hay hỏng vặt ...) theo mấy site bình loạn có tiếng (USnews, edmuns, caradvice) thì Civic được cỡ 14-15/20 điểm còn Huyndai thì chỉ được cỡ 10-12/20 điểm cho mọi phân khúc sản phẩm. Forte quá mới để đánh giá, nhưng nó cũng chỉ mới ở vẻ ngoài thôi, còn vẫn là sản phẩm của hãng con của Huyndai, chắc còn tệ hơn. Vừa rồi chắc một số bác có đọc về chất lượng Huyndai đã tăng vượt bậc nhưng các bác không xem kỹ đó là chất lượng xuất xưởng (hình như là số lỗi xuất hiện trên 100 sản phẩm MỚI). Cái đó không phản ánh chất lượng của sản phẩm trong toàn vòng đời của sản phẩm đâu. Lúc xuất xưởng Mec, Toy hay Honda có thể có số lỗi xuất xưởng lớn hơn của Huyndai, nhưng sau 10 năm sử dụng thì đảm bảo là số lỗi vẫn dừng lại ở con số ban đầu chứ Kia thì he he, được đánh giá ở trên rồi.
Tóm lại là người ta không ngu để bỏ tiền ra nhiều hơn để mua xe khi biết rõ là nó tồi hơn như mấy bác fan của KF nói đâu. Tiền nào của nấy hết, các bác cứ thấy em nào vừa túi tiền của mình thì mua, đừng để mua hớ là được. Tẩy chay sale làm giá dưới mọi hình thức đê!
Khổ quá, em đã bảo là room lớn hơn nhưng có bác bảo xe bé hơn, nên em phải đưa kích thước phủ bì lên. Còn, các loại room đây:

Kia Forte SX Honda Civic EX Mazda MAZDA3 S Sport
Standard Seating 5 5 5
Front Headroom (in.) 40 37.8 38.9
Rear Headroom (in.) 37.6 34.7 37.5
Front Legroom (in.) 43.3 42.6 42
Rear Legroom (in.) 35 30.3 36.2
Front Shoulder Room (in.) 55.7 53.9 54.9
Rear Shoulder Room (in.) 54.7 52.1 54
Front Hip Room (in.) 53 53 53.7
Rear Hip Room (in.) 53.3 49.2 52.2

Link đây http://www.internetautoguide.com/compare-cars/99-int/2010/kia/forte/sx-sedan/1564/index.html?Vehicle0.Make=Kia&Vehicle0.Model=Forte&Vehicle0.Year=2010&Vehicle0.Trim=SX;_SD;FWD;L4&Vehicle2.Make=Mazda&Vehicle2.Model=MAZDA3&Vehicle2.Year=2010&Vehicle2.Trim=S Sport;_SD;FWD;L4&PageNumber=1&TotalPages=5&Vehicle[1].Make=Honda|32&Vehicle[1].Model=Civic|417&Vehicle[1].Year=2009&Vehicle[1].Trim=EX;_CP;FWD;L4|389;2;4;6

Chỉnh sửa cuối:

honda_SH

Xe tải
chơi xe nhập đy bác,civic vỏ mỏng lắm:):):)

trienchieu12

Xe tăng
Bác so sánh xe Civic xuất xưởng ở nước ngoài làm gì, đang nói Civic LD mà

hdi30

Xe máy
Em ngồi thử con CV 2009 của ông anh em, không thể so được với I30 ợ :69:

huce_vl

Xe tải
Website
uai.com.vn
uh..đúng là phải tùy sở thích vì dáng vẻ con i30 và civic,forte rất khác nhau..tóm lại tùy sở thích thẩm mỹ mỗi ng về vẻ bề ngoài và nội thất bên trong mà chọn thôi..:ohmy:

binharch

Xe hơi
Em vừa đi xem và quyết định chọn i30 CW, phải nói là quá đẹp cho dòng CW, salon đang có màu bạc và đen, nhưng em đặt màu lông chuột, 3 tuần có xe, giá cũng khá tốt 31.500$ (ở SG). Full option ! Nhưng em thắc mắc là bảo hành ra sao ? Sale trả lời là ở bất cứ trạm ủy quyền nào của Huyndai đều dc ? Như vậy là phải trả phí ?

Chạy thử rồi, CV ko thể bằng CW được các pác ợ ! Theo thông tin trên tem xe ghi 13,5km/l như vậy tương đương bao nhiu l/100km ? Em tính ra 7,4 l/100km, ko biết có đúng ko ?

quansai07

Xe máy
Bác binharch đặt ở salon nào thế ợ? em cũng đang quan tâm đây

v12266

Xe hơi
i30 luôn và ngay cho nóng bạn ơi